overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ปกติชาว intel มีเปิดโปรแกรมแล้วหน่วงๆกันบ้างมั้ยครับ

OverclockZone Member

Default ปกติชาว intel มีเปิดโปรแกรมแล้วหน่วงๆกันบ้างมั้ยครับ

คือผมเพิ่งสังเกตน่ะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับอุปกรณ์ตัวอื่นหรือปล่าว

บางทีเปิดโปรแกรม แค่ IE , Windows Media Player ก็หน่วงนิดนึง

แต่จะเป็นเฉพาะตอนเปิดครั้งแรกซะส่วนใหญ่

สงสัยเลยถามเป็นความรู้น่ะครับ ว่าเกี่ยวกับตัว CPU หรือปล่าว

ใช้ E7200 อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

เกี่ยวที่ แรมด้วยครับ

ถ้าซื้อมาแรกๆ ก็ต้องมีการ Burn เป็นธรรมดา
    แต่ถ้าซื้อมาใช้ได้นานแล้ว ก็ขึ้นอยู่กับหลายสาเหตุหละครับ

อาจจะมีบางโปรแกรม รันซ้อนเป็นเบื้องหลังอยู่แล้วเปิดโปรอื่น หรืออาจปิดโปรอื่นแล้ว แรมยังเคลียร์ข้อมูลเก่าไม่เสร็จ มันก็ประมาณนี้แหละครับ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

มีหลายกรณีมากๆ จำนวน process / Threads ที่อยู่เบื้องหลัง

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

มีอยู่แล้วแหละ ไม่ใช่ว่ามีแต่ Intel AMD ก็มี

OverclockZone Member tuu-cm's Avatar

intel มันรอรอบ แรงปลายครับ

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

เป็นเหมือนกัน

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

Quote Originally Posted by tuu-cm View Post
    ถูกต้องนะคราบ Intel รอรอบกับแรงแปลาย เมื่อรอบได้ที่แล้ว ขอบอกว่าเร็วสุดติง อิอิอิ

ซีพียูแรงโคตร แต่บัสต่ำ L2เยอะก้เป็นแบบนี้แหล่ะ
    คิดว่านะ รันครั้งแรงมันเลยไปตันที่บัส แต่L2เยอะก้ช่วยได้ ที่สำคัญตัวซีพียูมันแร๊ง

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ไม่

ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับการปรับแต่ง Win เรามากกว่านะครับ
    พวกโปรแกรม tuneUp เนี่ย ผมว่ามีส่วนค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว (ถ้าเปิดพวก IE Firefox msn นะ ไม่ใช่โปรแกรมใหญ่)

ปล.

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

ไม่แปลกหรอก itel ไม่ oc เวลาเปิดโปรแกรม เหมือนมันรอรอบ 555555 ลอง oc ซัก 4.0 สิ จะรู้ว่าปรู๊ดๆๆ แต่ถ้าอยากใช้เดิมเดิมๆ ไม่ oc ทาง amdx2 จะเปิดเร็วกว่านะจ๊ะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย
    ก็เป็นเรื่องปกติ

OverclockZone Member LiQuiD-TeNsiOn's Avatar
    ม.บรูพา บางแสน ชลบุรี

AMD ช่วงเปิดโปรแกรมครั้งแรกเร็วกว่า Intel ครับ แต่เมื่อ Intel ปิดโปรแกรมเดิมแล้วเปิดอีกครั้งมันเร็วกว่า AMD สงสัยมันรอรอบจริงๆ

OverclockZone Member zeng_ped's Avatar
    ปากเกร็ด นนทะบุเรงนอง

ผมก้อว่า Intel มันหน่วงนิดๆ นะ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ตามนั้นเลย ลงวินโดว์ช้ากว่าด้วยง่ะ
    E7300 ลองลงวินโดว์ที่ 3.6
    ช้าก่า 4800+ ที่ 3.0 อยู่หลายนาที

OverclockZone Member Hector's Avatar

ของเขาดีจริง

Quote Originally Posted by tuu-cm View Post
    ผมลงให้เขามาหลายเครื่องแล้วลงเหมือนๆกัน Clean Install ด้วย

Intel จะหน่วงอยู่แว๊ปนึง หากคนไม่สังเกตุก็ไม่รู้สึกหรอก แต่ AMD เรียกว่ากดปุ๊ปมาปั๊ป

แต่หากรอสัก 1 วิหรือนานกว่า อันนี้น่าจะมาจาก SoftWare ในเครื่องแล้วครับ

OverclockZone Member sneakama's Avatar

ก็เพราะโปรแกรมยังไม่ได้ถูกเก็บมาไว้ที่แรมคับ

CPU หาโปรแกรมจาก TLB โดยTLBเป็น Virtual Address ถูกควบคุมโดย OS

ซึ่งทั้งหมดทำงานก่อนถึง Cache ถ้าเช็คแล้วว่าไม่มี

มันก็จะไปดูPage Tableในแรมถ้าไม่มีก็ Miss TLB ออกไปหาใน HDD

แล้วก็วนข้อมูลกลับจาก HDD มาที่แรม จากแรมมาแคช และก็ซีพียูประมวลผลคับ

มันก็เลยช้าคับกรณีนี้ขึ้นอยู่กับ Bus ของระบบล้วนๆ i7 เค้าว่าเนียนแล้วนะ

OverclockZone Member แหวะ's Avatar

ใจเย็นๆ จะรีบไปไหนครับ

Bookmarks

Bookmarks