overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: จอLCDแบบไม่มีกระจกสามารถติดกระจกได้ไหมครับ

OverclockZone Member

Default จอLCDแบบไม่มีกระจกสามารถติดกระจกได้ไหมครับ

ตัดกระจกมาแปะติดเลยจะได้ไหมครับ

แล้วมีร้านรับแปะกระจกให้กับจอLCDไหมครับ

ถ้ามีแต่ละนิ้วๆราคาเท่าไหร่กันครับ

....

จะไปติดให้มันสะท้อนแสงทำไมครับ?

ถ้าติดไปเพื่อหวังให้ ภาพมันแลดูสดใสขึ้น คอนทราสดีขึ้น.....

คงไม่ได้อย่างที่ต้องการเช่นนั้นแน่นอนครับ เพราะ ต้องดูพื้นผิวหน้าจอก่อนที่จะผ่านกระจกอีกทีนะครับ

ผิวหน้าจอ กึ่งด้านกึ่งมัน หรือว่า จอด้านที่เค้าเรียกกัน
    ผิวจอมันๆ หรือ ที่เค้าเรียกว่า จอกระจก

จอด้าน ก็ตรงตัวครับ จริงๆที่เห็นว่ามันด้าน เพราะ พื้นผิวบนหน้าจอมัน ขุขระ ไม่เรียบ เวลามีแสงมาตกกระทบ แสงมันเลยหักเหไปหลายทิศทาง ไม่ได้พุ่งเข้าตามากมาย ก็เลยเหมือนว่า ไม่ค่อยสะท้อนมาก (และมันก็ดูดซับแสงไว้ส่วนนึงจากลักษณะพื้นผิวด้านๆอย่างนั้น)

ส่วนจอกระจก ผิวมันเรียบและผิวมันกว่าครับ แสงสะท้อนก็เลยสะท้อนได้มากกว่า เป็นเงาๆหรือเรียกว่ากระจก ก็ตามนั้นครับ

มันดีกว่ายังไงจอกระจก?

ก็เรื่อง คอนทราสที่ได้ครับ ทำให้ภาพดูสดใสกว่า ช่วยได้ในเรื่องนี้ แสงback light ที่ผ่านออกมาแล้วผ่านพิกเซลแต่ละตัวก็ ไม่ได้หักเหไปตามมากนักเหมือนจอด้านมากนัก (แสงผ่านได้มากและเคลียร์) ภาพก็เลยดูคม สดใส คอนทราสแลดูดีกว่า แต่ก็ แลกมาด้วย แสงสะท้อน กรณีที่ แสงภายนอกนะครับ เข้ามารบกวน อันนั้น จะมีปัญหาทันที

ส่วนจอด้าน ก็ตรงตัว ภาพที่ได้ก็ แลดูนุ่มนวลกว่า (พอสังเกตเห็น) คอนทราสต่ำกว่าหน่อย แสงสะท้อนก็ น้อยกว่าพอสมควร

แทนที่จะได้ข้อดีของจอด้านๆไป กลับได้ข้อเสียของจอกระจกติดมาเพราะเอากระจกไปติดบังหน้าจอไว้
    แถมภาพที่ได้ ก็ไม่ได้ช่วยให้คอนทราสหรือความสว่างดีขึ้น อีกทั้ง แสดงสะท้อนที่เข้ามารบกวนอีก ทำให้ภาพที่ได้ ทั้งในเรื่อง bright และ contrast แย่ลงกว่าเดิมอีกนะครับ

ลองพิจารณาดูครับ ถึงผลได้ผลเสีย อยากลองดูก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

จอมันไม่ไช่กระจกแบบที่เข้าใจ ^^* มันก็เหมือนจอด้านนั่นแหละ แต่เขาเคลือบสาร ที่ทำให้เงาคล้ายกระจก ก็เลยเรียกจอ " กระจก " -0-

หรือ ท่าน จขกท. มีจุดประสงค์ในการติดกระจกเพราะอะไรก็ ช่วยบอกสักนิดก็ดีนะครับ จะได้ทราบว่า เอาไปใช้ประโยชน์อะไรครับ เพราะบางทีอาจจะเกาไม่ถูกที่คันตามที่ต้องการก็ได้ครับ

อีกเรื่องคือ การทำความสะอาดงนะครับ จอผิวมันๆนั่น ทำความสะอาดได้ค่อนข้างง่ายกว่าจอผิวกึ่งด้านกึ่งมันพอสมควรนะครับ แต่ก็ เป็นรอยนิ้วมือได้ง่ายเช่นกัน

ส่วนถ้าจะไปติดกระจกเพราะต้องการให้ได้คุณสมบัติแบบจอผิวเรียบมันแบบนั้น เกรงว่า ติดไปแล้ว มันจะมีพื้นที่ระหว่างกระจกและหน้าจอ เม็ดฝุ่นเข้าไปแค่เม็ดสองเม็ดนี่ก็ รบกวนจิตใจน่าดูทีเดียว

ส่วนตัวผมก็ชอบนะครับจอผิวเรียบมันหรือที่เรียกกันติดปากว่าจอกระจก ก็เรื่อง ความสดใสของภาพ มันดูเคลียร์ดีครับ

เวิร์คไม่เวิร์คยังไง ก็ลองทำดูก็ได้ครับ ได้ผลยังไงก็ เอามารีวิวก็น่าจะดีครับ
    Last edited by Leim; 16 Dec 2008 at 23:52:18.

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

เอ่อ ช่างคิดๆ

ติดแล้วสีไม่สดขึ้นครับ คอนเฟิร์ม!!

ลองทำแล้ว 555 (แย่กว่าเดิมอีก)

ขอบคุณครับ งั้นเอาWAXขัดแทน - -"

ม.นักกีฬา~บางกะปิ

-.....- ติดเพื่อ

OverclockZone Member tuu-cm's Avatar

Quote Originally Posted by onioh View Post
    ขอบคุณครับ งั้นเอาWAXขัดแทน - -"

เคลือบแลคเกอร์ ดีกว่าครับแจ่มกว่า

Bookmarks

Bookmarks