ผมใช้เมาส์ยี่ห้อ delux model:M512 ที่ปรับ dpi เป็น 800, 1600 ได้

ค่า dpi ที่เป็นค่า default ของเมาส์นี้จะเป็น 800 โดยจะมีแสงสีแดงบอกไว้ตอนเสียบเมาส์เข้าไป (ถ้ากดเปลี่ยน dpi ไฟสีแดงจะเป็นสีเขียวครับ

สาเหตุคือเมื่อตอนเย็นวันนี้ เพื่อนขอยืมเมาส์ไปใช้กับเครื่อง macbook ครับ (ผมใช้ notebook) ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไร

พอเพื่อนคืนเมาส์ แล้วก็กลับมาบ้าน พอเสียบเมาส์เข้าไป คราวนี้ขึ้นไฟสีแดงกระพริบตลอด แล้วก็เมาส์ใช้งานไม่ได้เลย (ไฟตัวเซ็นเซอร์สีแดงด้านใต้เมาส์ก็ไม่ทำงาน)

อยากถามว่าแบบนี้คือเสีย หรือว่าอะไรครับ เป็นเพราะ macbook ที่มันไปเปลี่ยน driver ของ mouse รึเปล่า?

แล้วถ้าไม่เสียแล้วจะต้องแก้ยังไงบ้างครับ

ขอบคุณทุกคำตอบ