overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ถ้าเอาจอ LCD TV มาต่อกับคอมพิวเตอร์ จะเห็นตัวหนังสือชัดเหมือนจอ LCD คอมหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member

Default ถ้าเอาจอ LCD TV มาต่อกับคอมพิวเตอร์ จะเห็นตัวหนังสือชัดเหมือนจอ LCD คอมหรือเปล่าครับ

ถ้าเอาจอ LCD TV มาต่อกับคอมพิวเตอร์ จะเห็นตัวหนังสือชัดเหมือนจอ LCD คอมหรือเปล่าครับ พอดีจะซื้อจอ LCD TV ของ SAMSUNG อะ

OverclockZone Member eakmohbin's Avatar
    รามอินทรา กม.8 (ซ.คู้บอน)

ชัดครับ เหมือนจอมอนิเตอร์เลย ต่อสายHDMI
    ผมใช้อยู่ LCD TV 37 นิ้ว

ไม่เห็นมันจะต่างจากจอคอมตรงไหน

OverclockZone Member pumpper's Avatar

ถ้าจอใหญ่ ไว้เล่นเกมดูหนัง แจ่มครับ แต่ถ้ามาใช้เล่นเน็ท พิมงานปวดตา -_-"

OverclockZone Member norradach's Avatar

ทั้งชัดทั้งใหญ่

OverclockZone Member damned's Avatar

ดูชมพู hi-def หล่ะแจ่มสะเดิด

OverclockZone Member sneakama's Avatar

แนะนำว่าอย่าเอามาพิมพ์งานเปิดเว็บ สัพเพเหระ เพราะว่าชื่อก็บอกแล้วว่า TV มันจะเสียสายตามากคับ

แต่ถ้าเอามาดูหนังหรือเล่นเกมส์ก็แหล่มเลยครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

ดูหนัง = ได้

พิมพ์งานนานๆ = ปวดตา

OverclockZone Member miixer's Avatar

ขอถามนิดนะครับ ทำไม LCD TV มันถึงไม่เหมาะถ้าจะเอามาทำงานเอกสาร หรือเปิดเว็บล่ะครับ

ทั้งๆที่มันก็บอกว่าเป็น LCD มันน่าจะมี Technology เดียวกับ LCD Monitor หรือเปล่า

เพราะเท่าที่ดูจากสเปก มันก็เหมือนๆกันแทยทุกอย่าง

จะมีต่างย้างก็เรื่อง ขนาดจอ ต่อความละเอียด (LCD TV ในขนาดจอที่ใหญ่กว่า จะมีความละเอียดที่น้อยกว่า)

แล้วก็เรื่อง ช่องสัญญาณ ที่ LCD TV จะมีสำหรับพวกต่อกับเครื่องเล่น VCD หรือเครื่องเสียงอยู่ด้วย

หรือประเด็นก็คือมันขนาดใหญ่กว่า (กรณี 26" ขึ้นไป) เอามาดูใกล้ๆไม่ได้งั้นเหรอครับ

ถ้างั้นเราก็นั่งไกลออกไปหน่อย พ่วงสาย หรือหา เมาส์ คีย์บอร์ด แบบไวร์เลสมาใช้จะได้ไหมครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member 666's Avatar

ผมเคยลองกับจอ 19 นิ้ว ทั้งสองแบบ ใช้ lcd tv จะรู้สึกปวดตาอ่ะ ระยะนั่งเท่ากัน ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า

ใครมีความรู้ช่วยไขข้อข้องใจที เอาแบบขนาดจอเท่ากันเลยนะ ไม่ใช่เปรียบเทียบ lcd tv 32นิ้ว กับ lcd 22นิ้ว

Quote Originally Posted by miixer View Post
    ขอถามนิดนะครับ ทำไม LCD TV มันถึงไม่เหมาะถ้าจะเอามาทำงานเอกสาร หรือเปิดเว็บล่ะครับ

ทั้งๆที่มันก็บอกว่าเป็น LCD มันน่าจะมี Technology เดียวกับ LCD Monitor หรือเปล่า

เพราะเท่าที่ดูจากสเปก มันก็เหมือนๆกันแทยทุกอย่าง

จะมีต่างย้างก็เรื่อง ขนาดจอ ต่อความละเอียด (LCD TV ในขนาดจอที่ใหญ่กว่า จะมีความละเอียดที่น้อยกว่า)

แล้วก็เรื่อง ช่องสัญญาณ ที่ LCD TV จะมีสำหรับพวกต่อกับเครื่องเล่น VCD หรือเครื่องเสียงอยู่ด้วย

หรือประเด็นก็คือมันขนาดใหญ่กว่า (กรณี 26" ขึ้นไป) เอามาดูใกล้ๆไม่ได้งั้นเหรอครับ

ถ้างั้นเราก็นั่งไกลออกไปหน่อย พ่วงสาย หรือหา เมาส์ คีย์บอร์ด แบบไวร์เลสมาใช้จะได้ไหมครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
    ผมบอกจากประสบการณ์การใช้งานจริงเลยนะ

LCD TV อะ ภาพมันชัดเหมือนจอคอมจริงๆครับ โดยเฉพาะไอรุ่น full hd 1080P (1920X1080) อะ

ส่วนรุ่นที่ 1366X768 คุณภาพของภาพและตัวอักษรก็จะด้อยกว่าตัว full hd ระดับหนึ่ง แต่ก็ยังอ่านออก

อ้าว... มันก็ทำได้เหมือนจอคอมหนิ ทำไมมันจะแทนกันไม่ได้ล่ะ

เหตุผลง่ายๆก็คือมันจะเปลืองไฟโดยใช่เหตุไงครับ

แล้ว LCD TV เนี่ย มันร้อนกว่าจอคอมนะครับ เวลานั่งเล่นนานๆมันจะรู้สึกร้อนๆหน้าอะครับ

ผมเล่าจากประสบการณ์จริงล้วนๆนะครับ ไม่มีทฤษฎีใดๆมาเกี่ยวข้องครับ

OverclockZone Member sneakama's Avatar

เสริมนิดนึงคับ ที่ว่าเสียสายตาเพราะ LCD TV มันจอใหญ่เวลานั่งก็ต้องนั่งไกลออกไป
    เวลาทำงานเอกการหรืออ่านตัวอักษรเล็กๆมันต้องเพ่ง และก็ LCD TV มันต้องเร่งแสงให้ไกลถึงพอที่ตาเรามองเห็นคับ
    ไม่เหมือนMonitor เพราะเรานั่งไกล้ๆมองเห็นได้ชัดไม่ต้องเร่งแสงมากคับผม

ปล.เคยลองใช้ อย่าทรมานสังขารเลยคับพี่น้องคับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

ที่ผมไม่อยากแนะนำจอ LCD TV ก็เพราะ 2เรื่องน่ะขอรับ

เรื่องแรก DPI หรือ จำนวนจุดต่อนิ้ว
    จอ LCD TV ขนาดใหญ่ๆ แต่ resolution แค่ 1366X768 มันมี DPI ต่ำมาก เพราะงั้นมันสู้จอคอมที่มี resolution สูงๆไม่ไหวอยู่แล้ว (ต่ำกว่า 72dpi คือแย่)

เรื่องที่2 Contrast Ratio หรือความสว่างหน้าจอ
    จอ LCD TV มักจะใช้ในห้องกว้างๆ จึงจำเป็นต้องสว่างเข้าไว้ บางทีถ้าคุณจำเป็นต้องเพ่งหน้าจอนานๆ อาจล้าได้

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นกับว่าคุณจะเอามาใช้สอยอย่างไรล่ะขอรับ อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นแล้ว ข้อดีมันก็มี ข้อเสียก็ไม่ใช่ไม่มี

Bookmarks

Bookmarks