overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: รบกวนจัดสเป็ค Server ให้หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default รบกวนจัดสเป็ค Server ให้หน่อยครับ

จะเอา server ไปวาง colo อ่ะครับ

ที่คิดไว้ก่ะว่าจะใช้ Xeon X3220(หรือจะแนะนำเป็นตัวไหนก็ได้นะครับ) กับ Case Slim mini

แต่ไม่รู้ว่าจะต้องใช้บอร์ดตัวไหนดี ที่จะใช้กับ quad xeon แถมเป็น minislim นะครับ

อยากได้ทั้งบอร์ดที่รองรับการทำ Raid กับ Noraid ด้วยนะครับ

BOXDG33TLM << ไอ้ตัวนี้มันดีไหมครับ

เอาราคาไม่เวอร์นะครับ ยิ่งถูกได้ยิ่งดี อิๆๆ HD เอาซํก 500 GB 2 ลูก หรือ 1 TB 2 ลูกดีครับ

ปล.ที่ไม่เน้นแพงเพราะเป็นการเริ่มต้นไม่อยากใช้แพงมาก แต่ก็อยากใช้ Xeon เพราะจะได้ทนๆหน่อย ( เอาไปทำเวบ + DB )

ปล. Xeon 3220 ที่เห็นในบอร์ดโพสกัน 6xxx นี่ไปซื้อจากไหนเหรอครับ pantip ผมเห็น 8xxx กันอย่างต่ำ
    Last edited by srinok; 17 Dec 2008 at 00:57:10.

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

Asus TS100-E5/PI4 มี Case + Power + Mainboard
    http://th.asus.com/products.aspx?l1=...24&modelmenu=1
    ราคาราวๆ 16,xxx ราคา

CPU ของ Intel Xenon X3220 ตามที่ จขกท. ต้องการ Kentsfield 2.4GHz 2 x 4MB L2 Cache LGA 775 105W Quad-Core ราวๆ 6,000 เอาเป็นว่าคุณลองเดินๆ ดูในPantips นะครับ

Harddisk ของ Seagate รุ่น 400GB Barracuda ES Family 16MB Cache SATA II NCQ
    ราวๆ 5,xxx Barracuda ES (Harddisk For Server)

Ram สำหรับ Server ราคาถูกๆ หายากครับ ส่วนใหญ่จะ ราวๆ คู่ละ หมื่นกว่าๆ

รวมเงินที่ต้องเตรียมไว้อย่างต่ำ ประมาณ 40K ถ้าทำ Raid ด้วยต้องเพิ่ม HDD อีกลูก โห้..เกือบๆ

ราคาที่ว่ามา ถูกกว่านี้ครับ แต่ต้องเสนอเผื่อไว้ก่อนดีกว่าเงินไม่พอในภายหลังครับ
    Last edited by tonghadyai; 20 Dec 2008 at 09:51:08.

OverclockZone Member

ความเห็นที่ 1 Xeon ตัวนี้มันถึง หมื่นที่ไหน ผมเดินพันทิพเมื่อวานแค่ 8 พันก่าเอง แต่ผมเคยเห็นในบอร์ดเขาพูดกัน ว่า 6xxx แล้วถ้า ราคา 46000 เนี้ย เอา R200 ดีก่าไหม ดีก่าที่คุณบอกเยอะเลยเนี้ย

หรือว่าผมบอกอะไรผิดไปหว่า หรือเพราะว่าไม่ได้บอกงบหว่า งั้นเอางบ อยู่ในช่วง 20k ละกัน +- ได้พอประมาณ เพราะมากก่านี้ใช้เครื่องมียี่ห้อคงดีก่า

ปล.เน้นถูกเพราะเป็นการเริ่มต้น ถือหลักพอเพียง + กันล้ม
    Last edited by srinok; 17 Dec 2008 at 11:41:08.

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

Quote Originally Posted by srinok View Post
    ความเห็นที่ 1 Xeon ตัวนี้มันถึง หมื่นที่ไหน ผมเดินพันทิพเมื่อวานแค่ 8 พันก่าเอง แต่ผมเคยเห็นในบอร์ดเขาพูดกัน ว่า 6xxx แล้วถ้า ราคา 46000 เนี้ย เอา R200 ดีก่าไหม ดีก่าที่คุณบอกเยอะเลยเนี้ย

หรือว่าผมบอกอะไรผิดไปหว่า หรือเพราะว่าไม่ได้บอกงบหว่า งั้นเอางบ อยู่ในช่วง 20k ละกัน +- ได้พอประมาณ เพราะมากก่านี้ใช้เครื่องมียี่ห้อคงดีก่า

ปล.เน้นถูกเพราะเป็นการเริ่มต้น ถือหลักพอเพียง + กันล้ม
    M/B = Intel BOXDG33TLM ตัวนี้ผมไม่แน่ใจว่าสามารถรับ CPU Xenon ได้หรือเปล่า คุณลองศึกษาดูก็แล้วกัน Xenon กิน 105w นะครับ ถ้าเอาไปใส่อาจจบูตไม่ขึ้นเลย

ถ้างบ 20k บอกกันมาตรงๆ ก็ได้ อยากจะเล่นServer จริงงบเท่านี้ไม่ได้หรอกครับ PC Part ของ Server จริงๆ ราคาสูงกว่า PC ธรรมดาที่ใช้กัน

ผมว่าคุณเล่น PC ระดับเกือบๆ Extreme ก็ได้ครับ 20K ได้อยู่ครับ

ที่กล่าวมาผมนึกว่าจะเอาเครื่อง Server ตัวจริงซะอีก งั้นเอา PC บ้านมาทำ Server ก็ได้ เป็นการเริ่มต้น และคุณควรศึกษา Hardware ด้าน Server ขึ้นมากซักหน่อย จะได้รู้ว่าราคาที่แพงกว่า PC ธรรมดา คุณสมบัติของ Server Part เป็นอย่างไร มี Function อะไรที่เพิ่มขึ้นมาจาก PC ธรรมดา
    Last edited by tonghadyai; 17 Dec 2008 at 12:31:23.

Bookmarks

Bookmarks