overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default อุณหภูมิ CPU คอม all-in-one พุ่ง90-93 ตอนเล่นเกมปกติไหมครับ

ตอนใช้งานปกติ ความร้อนจะอยู่ที่ 50-60 องศาครับ พอเล่นเกมอุณหภูมิพุ่งขึ้นสูงถึง 90-93เลย บางทีก็ตกลงมาเหลือประมาณ 80กว่าๆ

ผมใช้ i3 ครับ ไม่ทราบว่าแบบนี้่ปกติหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

i3 ไม่น่าร้อนขนาดนี้นะครับ
    ระบุรุ่น สเปคมาครับ

i3 5005U @2.00GHz 2core 4 thread ครับ

ผมว่ามันไม่น่าปกติแล้ว เมื่อกี้ใช้แบบFull-load พุ่งขึ้น 98 องศาเลยครับ แต่คอมก็ไม่เคยมีปัญหาดับเองสักครั้งเลยนะครับ

พอจะเป็นไปได้ไหมครับว่าเซนเซอร์มันเพี้ยน

OverclockZone Member taibkk's Avatar

คอมแบรนด์มีประกันไหมครับ
    ระบุรุ่นมาด้วยก้ดีครับ
    จะได้รู้ว่าระบายความร้อนยังไง

อาการเพิ่งมาเป็น หรือว่าเพิ่งสังเกตไรงี้
    ใช้งานมานานยัง ฝุ่นเยอะไหม เคยแกะมาทาซิลิโคนบ้างไหมไรงี้อะครับ
    AIO PC มันน่าจะคล้าย CPU ติดบอร์ดโน้ตบุ้ค ถ้ามีฝุ่นหรือพัดลมเสียก้ร้อนง่าย ๆ อะครับ

ปกติ i3 U มันเน้นไฟต่ำอยู่แล้ว ไม่น่าจะร้อนขนาดนั้น
    ฟาเรนไฮต์ หรือ เซสเซียสดูให้แน่ชัด

ใช้โปรแกรมอะไรดู ลองใช้ openhardware ดูอีกทีครับ
    Last edited by taibkk; 20 Jun 2017 at 14:29:03.

Acer aspire z3705 ครับ อาการพึ่งมาสังเกตครับ พึ่งซื้อมาใหมๆ ไม่มีฝุ่นครับ

ผมใช้HWmonitor กับ Coretempดูครับ

ไม่เคยแกะมาทาซิลิโคนครับ ทำไม่เป็น เห็นว่าแกะแล้วประกันจะหลุดด้วย

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

all-in-one มันจะไม่ร้อนได้ไง ก็ยัดทุกอย่างไปรวมกัน แปะจอเข้าไปอีกก็ยิ่งพากันร้อน พื้นที่ระบา่ยก็แทบไม่มี
    Last edited by Arjuna; 20 Jun 2017 at 14:39:01.

ถ้ามีประกันก็ปรึกษาช่างครับ
    อาจเป็นที่พัดลมก็ได้ มันวัดรอบพัดลมได้ไหมครับ

ลองใช้Speedfanดู ตอนเปิดโครม 40 องศาเองครับ ตอนเล่นเกม+เปิดโครม 50-60 องศาครับ ผมควรเชื่อโปรแกรมไหน

แต่Hwmonitor กับ Coretempก็บอกเหมือนกันหมดครับ มีแต่Speedfanที่มันบอกคนละเรื่องกันเลย
    Last edited by lightxanxe; 20 Jun 2017 at 15:14:32.

เวลาเชค ควรหาโปรแกรมเทส fullload ครับ หรือลองเปิด video youtube ที่ความละเอียด 4k สัก 2 - 3 หน้าจอ ให้ cpu 100% แล้วดูอุณหภูมิครับ

ลองเทสละครับ อุณหภูมิประมาณ 80 องศาครับ เด่วคงต้องปรึกษาช่างดูครับ ยังอยู่ในประกันอยู่

Quote Originally Posted by lightxanxe View Post
    ลองเทสละครับ อุณหภูมิประมาณ 80 องศาครับ เด่วคงต้องปรึกษาช่างดูครับ ยังอยู่ในประกันอยู่
    ลองปรึกษาดูครับ
    แต่เค้าก็คงบอกปกติน่ะครับ เพราะมัน***งจาก 105c ที่เป็น tj max ตามที่สเปคระบุอยู่เยอะ
    หรือจะลองยกไปบอกแค่ว่ามันร้อนๆ ให้เค้าดูพัดลมว่าทำงานผิดปกติไหม อะไรประมาณนี้
    หรืออาจจะเป็นเพราะมันเป็น aio ที่รวมแผงจอด้วย ก้เลยร้อนมากกว่าพวก i3 U ที่ใช้ในโน้ตบุ้คอะครับ

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ เดี๋ยวไว้ว่างๆสักอาทิตย์หน้าว่าจะยกไปครับ

ว่าแต่พัดลมหมุน 2300-2400 รอบตอนอุณหภูมิประมาณ 50-60 องศานี่ถือว่าโอเคไหมครับ

Quote Originally Posted by lightxanxe View Post
    ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ เดี๋ยวไว้ว่างๆสักอาทิตย์หน้าว่าจะยกไปครับ

ว่าแต่พัดลมหมุน 2300-2400 รอบตอนอุณหภูมิประมาณ 50-60 องศานี่ถือว่าโอเคไหมครับ
    ผมว่าปกติครับ

ผมแนะนำว่าคุณเทสอย่างนี้นะครับ แล้วจดเก้บข้อมูลไว้ จะได้ไม่สับสน

1) อุณหภูมิตอน idle หรือตอนที่ไม่มีงานอะไรรันอยู่น่ะครับ cpu / gpu ร้อนเท่าไร
    2) อุณหภูมิตอน full load ของ cpu ใช้โปรแกรมอย่าง CPU-Z > Bench > Stress ทิ้งไว้สัก 10 นาที แล้วดู max ว่าเท่าไร
    3) อุณหภูมิตอน full load ของ gpu ใช้โปรแกรมอย่าง GPU-Z > กดรูปเครื่องงหมายคำถามตรงบัสอินเทอเฟส แล้วกด start test สัก 10 นาที ดู max ว่าเท่าไร

สุดท้ายก้อทำ 2) และ 3) พร้อมกันทีเดียวเลยแล้วดุ max ว่าเท่าไร แตกต่างกับเทสทีละตัวมากน้อยแค่ไหน

ถ้าผ่านขั้นสุดท้ายก้สบายใจระดับนึงว่าใช้งานได้ครับ

1.CPUประมาณ50กว่าองศาครับ ส่วนgpu Intel พอๆกับ CPU GPU Nvidia 43-47องศาครับ
    2.70-80 องศาครับ แต่ส่วนใหญ่เลขจะวิ่งอยูท่ี่ 78-80
    3.รู้สึกจะใช้CPUZ กับGPUZเทสพร้อมกันไม่ได้นะครับ มันต้องเลือกใช้ตัวได้ตังนึง ผมเลยลองเปิดวิดิโอ4kในยูทูป 3แท็บพร้อมกันให้CPU ทำงานเต็มร้อย แล้วใช้GPUZ เทสเรนเดอร์ไปด้วย อุณหภูมิCPUก็ยังเท่ากับข้อ2ครับ แต่จะมีกระตุกไป81-82บ้างนิดหน่อย
    ส่วนGPU อุณหภูมิ 58-60องศาเองครับ

หลังจากลองเทสสามข้อนี้แล้วผมแปลกใจมากๆ ว่าที่ผมเทสตอนนั้นมันเด้งไป 98 องศาได้ยังไง ทั้งๆที่แค่เล่นเกมแล้วเล่นโครม CPUไม่ทำวงานเต็มร้อยแท้ๆ จริงๆแค่85ผมก็แปลกใจละครับว่าไปได้ไง เพราะลองเทสสามข้อนี้แล้วFull-load มันไม่ถึง 85เลย

ถ้าสะดวกว่างๆหรือพร้อมจะยกเครื่องไปศูนย์ หรือเสียเวลาทิ้งเครื่อง
    ก้อลองปรึกษาช่างของที่รับประกัน

แต่เท่าที่ฟังก็ถือว่ายังใช้งานได้

Bookmarks

Bookmarks