overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: จะซื้อ DSLR Like แต่ตัดสินใจไม่ถูก รบกวนผู้รู้แนะนำทีค่ะ

OverclockZone Member

Default จะซื้อ DSLR Like แต่ตัดสินใจไม่ถูก รบกวนผู้รู้แนะนำทีค่ะ

เป็นมือใหม่อยากได้กล้อง DSLR Like เผื่อฝึกถ่ายภาพค่ะ

คือว่ากำลังมองหา DSLR Like ซักตัวเพื่อมาฝึกถ่ายภาพน่ะค่ะ แต่ตรงนี้ต้องบอกก่อนเลยนะคะว่าความรู้เรื่องกล้องและการถ่ายภาพ = 0 เลยค่ะ อยากจะรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำที่ค่ะว่ากล้องตัวไหนจะเหมาะกับมือใหม่อย่าง satang ทั้งในเรื่องการคุณภาพ การใช้งาน ข้อดี – ข้อเสีย และการปรับตั้งค่าต่าง ๆ ด้วยนะคะ

จากที่ satang ดู ๆ อยู่เนี่ย ก็จะรุ่นพวกนี้ที่ราคาพอสู้ไหว

- Fujifilm FINEPIX S2000HD
    - Fujifilm FINEPIX S9600

- Olympus SP570

- Panasonic FZ28

- SONY DSC-H50

- Canon SX10IS

การใช้งานที่จะนำไปใช้เนี่ย ก็จะเป็นลักษณะการใช้งานทั่วไปค่ะ ถ่ายวิว ถ่ายคน ถ่ายสัตว์ ถ่ายดอกไม้ อาจจะมีภาพกลางคืน หรือในภาพที่ที่มีแสงน้อยบ้าง คือแล้วแต่ว่าจะอยู่ในสถานที่ไหนน่ะค่ะ แล้วก็อยากได้ที่สามารถอัดวีดีโอได้ด้วยน่ะค่ะ

โดยส่วนตัวแล้วเป็นคนที่ชอบภาพที่มีสีสันสดใสน่ะค่ะ เข้าไปดูข้อมูลมาหลายเว็บแล้ว แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลยค่ะ ก็เลยอยากรบกวนท่านทั้งหลายช่วยกันแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

OverclockZone Member TIGGER03's Avatar

เอาตามโจทย์ข้างต้นที่ว่ามา ผมคงไม่แนะนำ DSLR เพราะว่าเจ้าของไม่ต้องการ
    เอาไว้ฝึกถ่ายภาพ --- ก็ต้องมองไปที่กล้องที่มีฟังก์ชั่นการใช้งานครบทั้ง S A M
    การใช้งานค่อนข้างกว้างมาก -----

ดังนั้น ถ้าจะมองก็น่าจะมองไปที่กล้องที่มีโหมดแมนนวลให้ใช้งาน มีเลนส์ที่ครอบคุมการใช้งานหลายรูปแบบ สามารถเสียบแฟลชเพิ่มเติมได้

ส่วนตัวเลือกที่ให้มาผมมองว่า Fuji S9600 น่าจะเหมาะสมสุดในด้านการถ่ายภาพนิ่งครับ มีฟังก์ชั่นการใช้งานที่หลากหลาย จอ LCD ปรับทิศทางได้

ส่วนถ้าเน้นถ่ายวีดีโอ ก็น่าจะ S2000HD เพราะได้ภาพระดับ HD แต่ว่าถ้าจะเอาแค่ถ่ายวีดีโอ เอากล้องวีดีโอห่วยๆ ยังได้คุณภาพดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องคุณภาพไม่ทิ่ง***งกัน ส่วนเรื่องสีสัน ใช้ PS ช่วยท่านได้

ส่วนตัวคิดว่า S9600 นี่แหละเหมาะ ใช้งานตอนกลางคืนนอยส์ก็น้อยกว่าชาวบ้านครับ

ขอบคุณค่ะคุณ TIGGER03 สำหรับคำแนะนำ

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงนะคะ ระหว่าง S2000HD กับ S9600 นี่มันแตกต่างกันยังไงบ้างคะ

S9600 นี่ไม่สามารถอัดเป็นวีดีโอได้ใช่มั๊ยคะ??? แล้ว S2000HD นี่เท่าที่อ่าน เห็นเค้าบอกว่าสามารถบันทึกได้แค่ 15 นาทีเท่านั้น ไม่ทราบจริง ๆ แล้วเป็นยังไงเหรอคะ

ส่วนเรื่อง noise ระหว่าง S2000HD กับ S9600 มันต่างกันยังไงเหรอคะ

ป.ล. ยังรอผู้รู้ท่านอื่น ๆ แนะนำเพิ่มเติมนำคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

s9600 มันมีขนาด CCD ที่ใหญ่กว่า ทำให้การเกิด noise ที่น้อยกว่า เวลาถ่ายในที่มืด

แต่รุ่นนี้ก็ไม่มีกันสั่น มือต้องนิ่งหน่อย ซูมก็ได้น้อย

ถ้าเป็นผม ผมแนะนำตัว S2000hd จะดีกว่า ถ่ายได้ง่ายกว่า ได้เทคโนโลยีใหม่ ฟังก์ชั่นครบในการใช้งาน

คุณภาพของภาพอาจจะไม่ดีเท่า แต่ผมว่าก็น่าจะพอเพียงแล้ว ถ้ายังไงลองเข้าไปดู บอร์ดของ http://www.fujifilm.co.th/forum/index.php เข้าไปสอบถามดูได้ครับ

OverclockZone Member elephanter's Avatar

จากตัวเลือกที่ให้มาแนะนำ9600ครับ เลนส์ที่ให้มาครอบจักรวาลแล้วครับ กันสั่นไม่ต้องสนใจเราเร่งความเร็วซัตเตอรืได้ครับ เลนส์ซูมมือดูโปรดีนะ อิอิ ส่วนS2000HD ถ้าเราไม่ได้ถ่ายวิดีโอเพื่อจะเอามาดูกับจอ fullHD ไม่มีประโยชน์ครับ

OverclockZone Member TIGGER03's Avatar

ง่ายๆ ครับ 9600 รุ่นใหญ่กว่าครับ เลนส์ทางยาวมากกว่า และเป้ฯแบบหมุนด้วยมือ จึงเหมาะสำหรับคนที่ต้องการหัดถ่ายภาพครับ

OverclockZone Member hs6tsq's Avatar

ผมใช้อยู่คับถ้ายังไงลองโทรมาสอบถามกันได้นะคับ0814315677

s9600 น่าสนมากที่สุดครับ

ถ้าให้ดีเพิ่มเงินนิดนึงได้ s100fs แล้วครับ

คุณ SaManTa[GTR], คุณ elephanter, คุณ TIGGER03, คุณ hs6tsq และคุณ ConanDoil - - ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำค่ะ

แต่เหมือนเจ้า S9600 จะตัวใหญ่กว่า หนักกว่ารึปล่าวคะ (จากเท่าที่หาข้อมูลมาได้อ่ะค่ะ) แต่ยังไม่เคยเห็นตัวจริงเหมือนกัน

ไม่ทราบใครพอจะมีภาพถ่ายตัวอย่างจากกล้อง S2000HD กับ S9600 บ้างคะ ช่วยลงให้ดูหน่อย จะขอบคุณมาก ๆ เลย อยากเห็นสีสันของภาพที่ได้อ่ะค่ะ

ป.ล. ยังรอผู้รู้ท่านอื่น ๆ แนะนำเพิ่มเติมนำคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

S9600 จะให้อารมณ์ ประมาณกล้องรุ่นเก่า ไม่มีตัวช่วยอะไรให้มากมาย ปรับตั้งเอาเอง
    S2000HD รุ่นใหม่ ใช้งานง่าย ฉลาดกว่า มีอะไรให้ปรับได้เหมือนกัน แต่ก็จะไม่ค่อยจะมีความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดหรอก

OverclockZone Member aekshow's Avatar

9600 ถ้าเทียบกับ DSLR ก็พอๆกันครับ เรื่องขนาด(เคยใช้ ขายไปแล้ว) ข้อดีเยอะนะครับ 9600 จอปรับได้
    เลนส์มือหมุน สะดวกกว่าแบบกดแน่ๆ เชื่อผม แต่โฟกัสแบบมือหมุนแมนวลยังทำงานได้ไม่ค่อยดีนัก ระบบโฟกัสยังช้าไปนิด ถ้าแสงเยอะก็โอเค แสงน้อย เริ่มเน่า กันสั่นมีแบบหลอก(เพิ่มISO) คุณภาพเลนส์ในขั้นดี
    อยู่ที่คุณละครับ ว่าจริงจังขนาดใหน9600 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดที่คุณให้มา แต่ถ้าจริงจังมากๆ ไปDSLR ดีกว่าครับในขนาดที่เท่าๆกับ 9600 เผลอๆเล็กกว่าด้วยซ้ำ(350D โอลี่ 420 410 ) เล็กดี รสโต

Bookmarks

Bookmarks