overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: เรื่องความร้อนครับ

OverclockZone Member swatswatswat's Avatar

Default เรื่องความร้อนครับ

คือผมใช้s41lm77อยู่ครับพอเปิดเครื่องมายังไม่ทำอะไรcpuขึ้น65-67เวลาเล่นเกมส์พวกล่อ70-75ถือว่าปกติไหมครับถ้าไม่ได้ทำอะไรก็อยู่ที่ประมาณ65ครับเเล้วที่มันเป็นไอคอนรูปจออยู่ที่53-55ครับ
    ฮาร์ดดิสประมาณ32เวลาใช้งานเล่นเกมส์ลงเกมส์ประมาณ35-41ครับปรกติไหมผมใช้โปรแกรมอะไรนี่เเหละที่มันบอกทั้ง 3 อย่างเลยอ่ะ
    แต่เวลาเล่นก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

ช่วยตอบทีนะครับคาใจมากๆเลย

OverclockZone Member swatswatswat's Avatar

ผมใช้โปรแกรมตัวนี้อ่ะครับวัด Hardware Monitor

OverclockZone Member gofiro's Avatar

ยังไม่มีคนเข้ามาตอบเลยอ่ะ

ลองค้นตามเวปดูครับ น่าจะได้ข้อมูลเร็วขึ้น google อาจช่วยท่านได้ ผมยังติดสินใจซื้อไม่ได้เลย

OverclockZone Member

ไม่แน่ใจนะ -_-
    อยากจะบอกว่า ของผม dv2626tx เปิดเครื่อง เฉยๆเลย ไม่ทำอะไร ใช้ Everest Ultimate
    วัดอุณหภูมิ ฮาร์ดดิส 55-62 การ์ดจอ ประมาณ 70-75 cpu เปิดเฉยๆเลย ประมาณ 63-67 แกว่งๆหน่อย
    แต่ถ้าเล่น เกมเบาๆหน่อย DotA(อันนี้ คงรู้จักกันดี) การ์ดจอไปประมาณ 95+ cpu 90+ ส่วนฮาร์ดดิสเท่าเดิม..
    อยากจะบอกว่าใช้มา 14 เดือนละ รอมันเจ้ง จะซื้อใหม่ แต่มานยังไม่เจ้งซะที ไม่ดับ ไม่ค้าง ไม่งอแงด้วย แค่(โคด)ร้อน เลย ไม่รู้จะทำไงกับ มาน ก้อใช้ๆไปเรื่อย -___-"

OverclockZone Member naja_return's Avatar

ThinkPad T400 Mode ปกติ ใช้เล่นเนททำงานทั่วไป อุณหภูมิห้อง 29 องศาครับ
    Temperatures
    CPU 38 °C (100 °F)
    CPU #1 / Core #1 41 °C (106 °F)
    CPU #1 / Core #2 41 °C (106 °F)
    Seagate ST980817AS 38 °C (100 °F)

Mode Performance ใช้เล่นเนททำงานทั่วไป อุณหภูมิห้อง 30 องศาครับ
    Temperatures
    CPU 48 °C (118 °F)
    CPU #1 / Core #1 50 °C (122 °F)
    CPU #1 / Core #2 50 °C (122 °F)
    Seagate ST980817AS 40 °C (104 °F)

OverclockZone Member tabilon-skorytun's Avatar

ผมร้อนจนคอมดับ ชินแล้วอะ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Zerokung View Post
    ไม่แน่ใจนะ -_-
    อยากจะบอกว่า ของผม dv2626tx เปิดเครื่อง เฉยๆเลย ไม่ทำอะไร ใช้ Everest Ultimate
    วัดอุณหภูมิ ฮาร์ดดิส 55-62 การ์ดจอ ประมาณ 70-75 cpu เปิดเฉยๆเลย ประมาณ 63-67 แกว่งๆหน่อย
    แต่ถ้าเล่น เกมเบาๆหน่อย DotA(อันนี้ คงรู้จักกันดี) การ์ดจอไปประมาณ 95+ cpu 90+ ส่วนฮาร์ดดิสเท่าเดิม..
    อยากจะบอกว่าใช้มา 14 เดือนละ รอมันเจ้ง จะซื้อใหม่ แต่มานยังไม่เจ้งซะที ไม่ดับ ไม่ค้าง ไม่งอแงด้วย แค่(โคด)ร้อน เลย ไม่รู้จะทำไงกับ มาน ก้อใช้ๆไปเรื่อย -___-"
    ก้อทำแบบที่ผมทำซิครับ อิอิ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=353409

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

ลองIntel TAT หน่อยซิ
    เพราะว่าโปรแกรมตัวอื่นๆมันจะไม่ค่อยตรงเท่าไรนักมักจะ+5 +10เสมอ

kkpnova
    Guest

ผมก็ใช้S41 LM77 ล่าสุดลูกสาวกัดซะ บอดี้ด้านบน กระจุย ดีที่จอไม่แตก

แต่มันก็ยังใช้งานได้อยู่หุหุ

ความร้อนผมอยู่ที่ 50-55 เองอ่ะเปิดวันละ 6-10 ชม ใช้Everest ดู

ว่าแต่เปลี่ยนBody S41 นี่มันจะเท่าไหร่หว่าเห็นศูนย์บอกไม่เกิน 2500 แต่ก็ไม่ยอมฟันธงราคาให้แน่ชัดสักที ใครรู้PMมาบอกหน่อย

OverclockZone Member TaO's Avatar

ผมมีวิธีแก้แล้วครับ
    เครื่อผม เดิมๆ ก่อนปรับ CPU : idle=50 กว่า ; GPU = 60 กว่า
    พอเล่นเกม CPU แตะๆ 70 ขณะที่ GPU เกือบๆ 90 องศา

หลังทำ CPU = 41-42 ; GPU = 40 ปลายๆ ห้องธรรมดา ไม่ได้เปิดแอร์นะ
    รัน 100% ก็ขึ้นมาไม่มาก เครื่องเย็นๆ เลยครับ
    ตามไฟล์แนบ
    (ผมใช้งานหนักครับ ทั้งเล่นเกม กราฟฟิค และงานแปลงไฟล์หนัง)

ผมใช้ Software อื่น เข้ามาช่วยน่ะครับ
    คือ NoteBookHardwareControl 2.06

สืบเนื่องจาก หากเราใช้แบต แล้วจู่ๆ เสียบปลั๊ก พัดลมยังคงเงียบกริ๊บเลย
    ไม่หมุน บางทีก็หมุน แต่หมุนช้ามากๆ เครื่องร้อนฉึ่ง เสียวครับ

จากนั้น ผมเจาะรูตรงฐานล่าง ตรงพัดลม(ที่มันพัดลมร้อนของ CPU ออก)
    เนื่องจาก ของเดิม ทางเดินมัน Flow เอาความร้อนของ แรม มาด้วย ผมว่าไร้สาระมากๆ
    และสังเกตได้อีกอย่าง ว่า พอเอาฝาที่ครอบพัดลม (ใกล้ๆ กับ CPU) ออก เครื่องเย็นขึ้น ร่วมๆ 20 องศา

ก็เลยเจาะฐานซะเลย เพื่อนๆ ลองดัดแปลงดูครับ
    ที่ผมกล้าเจาะ เพราะ มันหมดประกันแล้ว และมันก็ทำให้เครื่องเย็นขึ้นมากๆ อย่างเห็นได้ชัด
    ลืมบอกรุ่นไป เครื่องผม ASUS , A6QT , ทุรียน 2 หัว , Nvidia 7600 go
    รูป รูป

Bookmarks

Bookmarks