overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member gungoon's Avatar
    SUZURAN คือหนึ่งเดียว

Default ลังเลครับ ยุค นี้ เล่นเกม เน้น Intel ฝั่ง I5 เท่านั้นหรอครับ

ตามหัวข้อ คือ แต่ก่อน 4ปี ก่อน AMD ชนะมาโดยตลอด เรื่อง ราคา กาจจอ CPU ซึ่งผมก็เลือกเล่น ค่าย AMD มานาน

จนปัจจุบัน เห็นว่า I5 เน้นเล่นเกมหลายๆตัว ส่วน AMD ต้องไป Gen 4 Ryzen เลยหรือครับ

FX 6300 8300 เล่นเกมปัจจุบันไม่ไหวแล้วหรอ เห็น JIB ยังมีขายพวกรุ่น FX 6300-8350 ตัว TOP อยุ่ ซึ่งราคาเหลือไม่เกิน 4000-5000 เท่านั้น

ซึ่งตอนนี้ผมได้เก็บเงินได้ 4000กว่าแล้ว คิดจะเปลี่ยนเป็น FX 8300 แต่มีคนแนะนำ ให้ไป I5 = ว่า ผมต้องเปลี่ยน MB ใหม่ด้วย แต่ไปดูตาม youtube ก็ เล่นเกมปัจจุบันได้ลื่นๆอยุ่ ผมควรจะย้ายหรือไม่ย้ายดี แล้วถ้ามีคนบอกให้ผมย้าย ไป I5 แต่ผม มีงบ 6000 จะพอ อัพเกรด CPU แรงๆเล่นเกมได้บ้างมั้ย

ไปถามเพจคอมตาม facebook มีแต่คนแนะนำห้ามเล่น FX

ประเด็นตอนนี้คือ ผมมีงบแค่ 4000 ถ้าย้ายไป intel สามารถซื้อ cpu intel รุ่นอะไรที่เน้นเล่นเกมได้บ้าง มี mb ที่ใช้ แรม DDR 3 มั้ย ผมไม่มีงบพอซื้อ ram ddr 4 ไม่ต้องการ oc ใดๆเล่นเดิมๆพอครับ

เห็นว่า DDR 4 ไม่รองรับ win 7 อีก ปวดหัวเลย เล่นคอนโซลดีกว่ามั่งครับ
    Last edited by gungoon; 20 Jun 2017 at 16:17:13.

OverclockZone Member osxp's Avatar

ถ้ามีชุด AM3+ ของเดิมอยู่แล้ว และบอร์ดรองรับ มีงบ 4,000 ซื้อแค่ FX8300 ตัวละ 3,4xx บาท ตัวเดียวจบ ก็ยังพอไปต่อได้ครับ

แต่ถ้าต้องจัดใหม่ CPU + RAM + Board ก็หลีก FX ไปให้ไกลๆ เลย

OverclockZone Member devilblaze's Avatar

เก็บเงินเพิ่มครับ อดทนๆ รอย้ายไป ryzen เลย

คอนโซล ถ้าไม่จับอยู่ทุกวัน จู่ๆจะย้ายไปเลย ถ้าไม่มีความอดทนพอ กลายเป็นจะเลิกเอาเพราะปรับตัวไม่ได้

แถมราคาคอนโซลเจนปัจจุบันก็หลักหมื่น ถ้าท่านโยกงบหลักหมื่นนี้ไปลง pc ต่อ เครื่องท่านก็น่าจะลื่นไหลมากขึ้น

OverclockZone Member gungoon's Avatar

Quote Originally Posted by osxp View Post
    ถ้ามีชุด AM3+ ของเดิมอยู่แล้ว และบอร์ดรองรับ มีงบ 4,000 ซื้อแค่ FX8300 ตัวละ 3,4xx บาท ตัวเดียวจบ ก็ยังพอไปต่อได้ครับ

แต่ถ้าต้องจัดใหม่ CPU + RAM + Board ก็หลีก FX ไปให้ไกลๆ เลย
    บอดร์รองรับถึง 8350 ครับ กาจจอก็ใช้ 1050 อยุ่ Ram 10 แต่ CPU เก่ามาก Phenom X4 B60 เลยคิดจะอัพ CPU เพราะCPU ขับไม่ไหว หน่วงหลายเกม

Quote Originally Posted by devilblaze View Post
    เก็บเงินเพิ่มครับ อดทนๆ รอย้ายไป ryzen เลย

คอนโซล ถ้าไม่จับอยู่ทุกวัน จู่ๆจะย้ายไปเลย ถ้าไม่มีความอดทนพอ กลายเป็นจะเลิกเอาเพราะปรับตัวไม่ได้

แถมราคาคอนโซลเจนปัจจุบันก็หลักหมื่น ถ้าท่านโยกงบหลักหมื่นนี้ไปลง pc ต่อ เครื่องท่านก็น่าจะลื่นไหลมากขึ้น
    ที่บ้านก็มี Ps4 อยุ่ครับ แต่พอดีอยากอัพ PC ไว้ซื้อเกม steam ลดถูกๆจะได้ สลับกัน ทั้ง ค่า แผ่น ps4 steam อันไหนถูกกว่าลดไว หรือ หา มือ 2 ไม่เจอก็ ซื้อเล่นบน steam แทน

แต่เจอ ย้ายไป DDR 4 + WIN 10 ผม ปวดหัวเลย ผมยังไม่อยากไป WIN 10 ด้วยสิ เพราะใช้ 7 เล่นเกมออนไลน เกม offline ก็ซัพพอต 7 อยุ่ยังไม่อยากย้ายไปอ่ะครับ ชินกะ 7 แล้ว ใช้งานดีอยุ่

ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ตามเทคโนโลยี PC มานานแล้ว ตั้งแต่มี Ps4 ก็เลิกคิดอัพคอมไปเลย วันดีคืนดีจะเก็บเงินอัพ มาคิดหนักตรง DDR 4 + WIN 10 นี่ล่ะ
    Last edited by gungoon; 20 Jun 2017 at 16:33:21.

OverclockZone Member Indilinx's Avatar
    Seasonic's shill

สเป็คเครื่องปัจจุบันมีอะไรบ้างครับ

Quote Originally Posted by Indilinx View Post
    สเป็คเครื่องปัจจุบันมีอะไรบ้างครับ
    CPU Phenom X4 B60

Ram 10gb

GTX 1050 2Gb

PSU 500W Super black 3

มีงบ 4000กว่าๆ ว่า จะอัพ เป็น FX 8300 ครับ เพราะ CPU เก่ามากแล้วเล่นเกมไม่ค่อยไหว เพราะ ตัน CPU แต่เห็นตาม youtube 8300 ยังไหวกับเกมปัจจุบันอยุ่ แถม ราคา ก็ไม่แพง 3000+ กว่าใน JIB ว่าจะซื้อมาใช้ไปก่อนครับ อนาคตค่อยว่ากันอีกที
    Last edited by gungoon; 20 Jun 2017 at 16:45:57.

OverclockZone Member Indilinx's Avatar

เล่นเกมอะไรเหรอครับ ที่ว่าตันCPU

ถามเยอะหน่อยนะครับ กลัวว่ารีบอัพไปแล้วจะไม่ดีขึ้น

Quote Originally Posted by Indilinx View Post
    เล่นเกมอะไรเหรอครับ ที่ว่าตันCPU

ถามเยอะหน่อยนะครับ กลัวว่ารีบอัพไปแล้วจะไม่ดีขึ้น
    Mafia 3 ครับ Dead rising 3 เกม openworld ทั่วไป

OverclockZone Member akararat's Avatar

ที่เขาแนะนำ ว่าไม่แนะนำFX เพราะมันอัฟต่อไปยาก เจนเก่า ตกรุ่น สู้ไปเล่นgenใหม่ ดีกว่า แรงกว่าใหม่กว่า สดกว่า
    เมนบอร์ดรองรับ ใช้ตัวไหนครับ เล่นFX 8xxx แนะนำบอร์ดชิพ 970 990 FX8300 TDP 95W

win10 แรกๆผมก็ไม่ชอบนะ แต่ก่อนใช้7 แล้วไป8.1 พอใช้8.1จนชินมือ ไม่อยากกลับไป7
    พอตอนนี้10มา ตอนหัดเล่นใช้งานแรกๆ บอกเลยก้เจอปัญหา โน้น นี่นั่น ต้องอาศัย google ช่วยแก้ปัญหา
    เกม ที่ซัพพอตDx12 ก้รองรับ กว่าตัววินโด้ที่คิดว่านิ่งสเถียร ลองมาหลายBuild มาจบที่ ตัวV.1607 Build 14393.693 แต่สุดท้าย ก็ต้องอัฟไปตัวcreators จนได้
    แนะนำ หา FX6300 มือ2 ดูเมนบอร์ดด้วย ว่ารองรับไบออส V.ไหน

Quote Originally Posted by akararat View Post
    ที่เขาแนะนำ ว่าไม่แนะนำFX เพราะมันอัฟต่อไปยาก เจนเก่า ตกรุ่น สู้ไปเล่นgenใหม่ ดีกว่า แรงกว่าใหม่กว่า สดกว่า
    เมนบอร์ดรองรับ ใช้ตัวไหนครับ เล่นFX 8xxx แนะนำบอร์ดชิพ 970 990 FX8300 TDP 95W

win10 แรกๆผมก็ไม่ชอบนะ แต่ก่อนใช้7 แล้วไป8.1 พอใช้8.1จนชินมือ ไม่อยากกลับไป7
    พอตอนนี้10มา ตอนหัดเล่นใช้งานแรกๆ บอกเลยก้เจอปัญหา โน้น นี่นั่น ต้องอาศัย google ช่วยแก้ปัญหา
    เกม ที่ซัพพอตDx12 ก้รองรับ กว่าตัววินโด้ที่คิดว่านิ่งสเถียร ลองมาหลายBuild มาจบที่ ตัวV.1607 Build 14393.693 แต่สุดท้าย ก็ต้องอัฟไปตัวcreators จนได้
    แนะนำ หา FX6300 มือ2 ดูเมนบอร์ดด้วย ว่ารองรับไบออส V.ไหน
    GA-78LMT-S2 ครับ มันรองรับถึง 8350 ใช้มาหลายปีแล้วครับ ส่วน bios เดี่ยวซื้อมา ค่อยใช้ cpu เก่าอัพ bios ให้ซัพพอทก่อนล่ะค่อยใส่ตัวใหม่ครับ

6300 กับ 8300 ต่างกันเยอะมั้ยครับ
    Last edited by gungoon; 20 Jun 2017 at 17:29:11.

เมนบอร์ดชิพ760G ไม่แนะนำเกินFX-6300

ต้องเข้าใจว่าบอร์ดAMD บอกว่ารองรับ ไม่ได้แปลว่าใส่แล้วจะใช้ได้ครับ
    เฟสไฟน้อย ไม่มีฮีทซิ้ง ใช้ไปปัญหาเยอะทั้งความร้อนขึ้น ตัดตัวคูณ

เท่าที่เช็คตัวเกม Dead Risingน่าจะรองรับCPUแค่4 Core ส่วนMafiaคงได้ถึง8
    การอัพไปFX-6300หรือ8300คิดว่าประโยชน์ไม่เยอะ แถมPSUไม่รู้ว่าจะเอาอยู่แค่ไหน

คำแนะนำผมว่าน่าจะเก็บเงินรอRyzen 3ครับ ถ้าอยากอัพเลยตัวที่น่าอัพน่าจะเป็นการ์ดจอมากกว่า
    แต่ตอนนี้การ์ดจอราคาแพงมาก สรุปเก็บเงินรอไปก่อนดีที่สุด

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ส่วนมากเวลาผมแนะนำให้เปลี่ยน socket แทน อัพเกรด ผมจะดูว่า cpu ที่น่าอัพเกรดในบอร์ดเดิมได้ ราคาเท่าไร
    ถ้ามันแพงชนิดที่ว่า cpu มือ 1 ในปัจจุบันรุ่นถูกกว่า ยังน่าใช้กว่า ผมก้จะมาดูว่าถ้าขาย cpu+mb+ram เก่าทิ้ง แล้วซื้อใหม่ ส่วนต่างเท่าไร
    ถ้ามันเพิ่มอีกไม่เท่าไร ได้รุ่นดีกว่า ประกันยาว ผมก้แนะนำครับ

แต่คร่าว ๆ ยังไม่ได้อ่านอะไรมาก ผมว่าถ้าบอร์ดลง FX63xx/83xx ได้ แล้วหาได้ไม่แพงมาก ก็น่าสนจะใช้น่ะครับ

แต่คอร์เยอะ เธรดเยอะ บางครั้งก้ไม่ได้ยืนยันว่าจะรันเกมได้ไหลลื่น ไปกว่ารุ่นคอร์น้อยนะครับ
    cpu คอร์น้อย แต่รันซิงเกิ้ลเธรดแรงกว่า ก็สามารถรีด fps ได้ดีไม่แพ้กัน
    ขึ้นอยู่กับเกมนั้น ๆ ออกแบบมาให้ทำงานมัลติเธรดได้ดีเพียงใดด้วยครับ
    บางเกม 8 เธรด ทำงานเฉลี่ย 50-60% ต่อเธรด ก็สู้ 4 เธรดทำงาน 70 - 80% ต่อเธรดไม่ได้นะครับ

ลองเอาไปประกอบการตัดสินใจ

ไม่ได้แนะนำว่าควรไป G4560 นะครับ เพียงยกตัวอย่าง รุ่นที่ จขกท. สนใจ กับ cpu ในตลาดราคาประหยัดเฉย ๆ

ถ้าเกมที่เราสนใจเล่นมันทำงานมัลติเธรดได้ดี FX63xx 83xxx ก็ยังโอเคครับ ถ้าไม่แพงนะ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

บอร์ด GA-78LMT-S2 เคยเจอมาหลายคนน่ะถ้าใส่ CPU 125W TDP ขึ้นไปมันจะวิ่งแค่ 2.8GHz ครับคงต้องหาพวก CPU 95W TDP เช่น FX6300

OverclockZone Member O_ho's Avatar

ตัว FX ที่ผมใช้อยู่ถึงเฟรมจะสู้ CPU รุ่นใหม่ไม่ได้ถ้าการ์ดจอถึงได้เฟรม 60+ แน่นอน

OverclockZone Member boycoh's Avatar

FX 6300 มัน gen เก่าครับ สมัย intel i3 รุ่น 32nm
    http://www.vmodtech.com/main/article...ddr2000/all/1/ <---ถ้า FX6300 ไปชนกับตัว i3 ตัวนี้ intel กลับบ้านแน่นอนครับ 555+ เเพ้

FX amd มัน gen เก่าแล้วครับ ตกยุค ไปทำ 4คอร์4เทรด หรือ 6คอร์6เทรด แต่กินไฟเยอะกว่า คำสั่งน้อยกว่า มันก็เเพ้สิครับ ยิ่งบอร์ด ยังเป็น DDR3 อยู่ M.2 มีกี่ตัวเอง เผลอๆ หาบอร์ด AM3+ ที่รองรับ M.2 ไม่ได้หรอกครับ
    แล้วมัน จะสู้บอร์ด Z170 ที่รองรับ M.2 ได้เหรอครับ ตัว Z170 Pro4 ของผม boot OS ผ่าน M.2 ได้เลย

บอร์ดราคา 3,990บาท ได้ M.2 ได้ DDR4 ถ้าเอาสเป๊กนี้ ไปสู้ FX6300+บอร์ด AM3+ บอร์ด AM3+ไม่คุ้มหรอกครับ แต่ถ้าบอกว่า 6คอร์6เทรด ดีกว่า ตัว i3 6100 2คอร์4เทรด ราคาเท่ากัน แต่ บอร์ด กับ CPU มันคนละ gen ไม่คุ้มครับ บอกเลย สำหรับผมน่ะ ผมกะอยู่ว่า งบ 12,000 เอาไรดี ระหว่าง FX6300 กับ i3 6100 เพราะราคาเท่ากัน ส่วน แรม DDR3 VS DDR4 ราคาก็ไม่เเพงกว่ากันมาก ให้ผมเลือก ผมเลือก gen ใหม่ดีกว่า แต่ถ้าตอนนี้ อนาคตของ RYZEN 5 ดีกว่าเยอะครับ ขนาด i5 i7 gen6 ยังหนาวๆร้อนๆ

(จะยังไงก็แล้วแต่ FX6300 6คอร์ 6เทรด ก็ดีกว่า 2คอร์4เทรด ตัว i3 6100 อยู่แล้ว แต่...บางโปรแกรมน่ะ อย่าเอาไปเที่ยบทุกโปรแกรมละ ถ้าเล่นเกมเดียวกัน แต่ เปิด อัดคลิ๊ปไปด้วย 6คอร์ กินขาด 2คอร์ อันนี้แน่นอน แต่ถ้าไม่เปิดคลิ๊ป i3 6100 กินขาด เพราะแรงกว่า ลากไปสิ 4.50Ghz ถ้ากลัวไม่แรงกับบอร์ด Z170 non-k ยิ่งแรมบัส DDR4บัส3200 ยิ่งแรงทิ้ง AMD3+ ที่รองรับแรมแค่ DDR3 มันจะลากไป 3200ได้จริงอยู่ แต่ก็ใช้ไฟเยอะกว่าอยู่ดี บัสแรมผม 3200 ไฟแค่ 1.380v ของคนอื่น 1.350v ยังไงก็ต่ำกว่าแรม DDR3 ไฟน้อยกว่าร้อนน้อยกว่า เสถียรกว่าแรงกว่า gen เก่าเเพ้เห็นๆ แรมยิ่งร้อน ความเร็วตกน่ะ อย่ามองข้ามตรงจุดนี้ด้วย)

บอร์ด AM4 รองรับแรมบัส 3200+แล้ว รอ bios ออกมา คงไปถึง 4500+ อีกอย่างบอร์ดรุ่น กลางล่าง ASRock Fatal1ty AB350 GAMING K4 ณ เวลานี้ ราคา 3,390.- ถูกกว่าบอร์ดผม 3,990.-
    https://www.overclockzone.com/articl...4-motherboard/
    บอร์ดตัวนี้ ไฟ power phases 9เฟส แรมลากได้ 3200 มี M.2 รุ่นใหม่ (Ultra M.2) ความเร็วอ่าน/เขียน รองรับ 2000+รุ่นเก่า แค่ 1000+มั้ง ไม่เคยใช้ เคยใช้แค่ SSD ความเร็วก็ 500+ อ่านเขียน แต่ตัว M.2 แผ่นเล็กๆ โคตรเร็ว บอร์ด AM4 รองรับตัวนี้ ส่วน AM3+ มันได้แค่ SSD ครับ M.2 ตอนนี้หาไม่ได้แล้วมั้ง
    ดังนั้นสรุป เดี๋ยวยาว ผมอาย โม้เยอะ สรุปดีกว่า AM3+ เน่าไปละ อย่าไปมอง Ok? จบข่าว บอร์ด AM4 อนาคตสดใจกว่า เพราะ มันออกมา ชนกับ Z170 Z270 และบอร์ด intel ในอนาคต ผมว่างานนี้ intel ต้องหนีไป เทคโนโลยี 10nm ในไม่ช้าแน่ๆ สำหรับ CPU gen ใหม่ๆ

ผมชอบน่ะ ประโยคที่ว่า "ซื้อก่อน แรงทีหลัง" *-* AMD มันอัพเดท bios ย้อนหลัง ไม่ลอยเเพเหมือนทางฝั่ง intel ผมไม่รู้ว่ามันเป็น การตลาดทางฝั่ง AMD หรือเปล่า?

ปล.ตัว ฮาร์ดดิสสมัยนี้ มันแรงกว่า SSD แล้วน่ะ ต่อไป SSD มันจะห่วยกว่า M.2 ละ เพราะ M.2 เขียนอ่าน เร็วกว่า SSD 4เท่าแล้ว ในรุ่น Plextor M8Pe(G)

https://www.advice.co.th/product/sol...2-2280-ascenti

แถมซิงค์ระบายความร้อนให้ด้วย ยี่ห้ออื่น ไม่มีเเถม พวก M.2 รุ่นล่าสุด มันร้อนกว่า SSD เพราะมันเขียนเร็วกว่าเยอะมาก ร้อนมาก ความเร็วตก ผมเดาว่า ไม่มีซิงค์ เขียนอ่านตกแน่นอน ต่อให้ บอกว่า อ่านเขียน 3000+ ก็เถอะ เล่น M.2 แบบมีซิงค์แถมดีกว่า

ปล.อีกละ M.2 มี 2เวอร์ชั่น ดูขามันง่ายๆ ถ้ามี 2 ขา 2เขี้ยว หรือ 2รู เรียกไรก็แล้วแต่ ตัวนั้นเป็นตัวเก่า
    https://www.advice.co.th/product/sol...0gb-m-2-green- <---ตัวนี้เเหละ รุ่นเก่า ของ WD สีเขียว สีฟ้า รุ่นเก่าละ อ่านเขียนช้ากว่า ส่วนรุ่นสีดำ เป็นรุ่น Top อ่านเขียนเร็วสุด แต่ไม่มีซิงค์แถมเหมือน ยี่ห้อ plextor ตัวบน WD สีดำเป็น M.2 รุ่นใหม่ล่าสุดน่ะ ไม่รู้เอาไปเสียบ บอร์ด M.2 รุ่นเก่าได้ป่าว? ยังไม่เคยลอง

อย่าอ่านเยอะ ผมอาย

OverclockZone Member boycoh's Avatar

ตอนนี้ เทคโนโลยี่ของ AMD เป็นช่วงเปลี่ยนผ่าน บอร์ด AM3+ กับ บอร์ด AM4 เหมือนบอร์ด ฝั่งอินเทล 1150 กับ 1151 ดังนั้น ถ้างบถึงไป Gen ใหม่คุ้มสุดครับ ทางฝั่ง AMD น่ะ ทางฝั่ง intel คงหา คอมโบเซ็ตราคาถูกแต่ดีเหมือน บอร์ด Z170+CPU Gen6 ไม่ได้อีกละ ใครเจอบอร์ด Z170 กับ CPU gen 6 รีบๆสอยเลย คุ้มสุดละ ไม่เเพงแต่แรงกว่าบอร์ด Z270+CPU Gen7 นอนให้ยันเลย *-* อ้อ บอร์ด Z170 ต้องเป็น Bios Non-K ด้วยน่ะ ดูดีๆ ก่อนซื้อ ไม่ใช้ Z170 จะเป็น Non-K หมดน่ะ ลาก CPU เดิมๆ ไป 4.50Ghz ไฟต่ำๆ แรงกว่า gen7 ขิงๆ *-*
    i3 7100 VS i3 6100 ถ้าเดิมๆ ไม่ลาก i3 7100 ชนะ แต่...ถ้าลาก i7 7100 เเพ้ i3 6100 genเก่า เพราะ gen7 OC ไม่ได้ บอร์ดไม่รองรับ Genใหม่ 3.90Ghz เเพ้ 4.50Ghz นอนยัน *-*

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

งบน้อยก็ Intel Pentium G ก็แรงกว่าเดิมมากละ
    งบเยอะก็ไป Core i5/i7 ตามกำลัง

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

งบน้อย Ryzen 1500 ก็พอละ

งบมากหน่อยไป Threadripper ตามกำลัง

ผมว่า จะลองเก็บงบ สัก 6000 ซื้อ G4560 Ram 8 ddr4 mb ddr 4 biostar h110M

ดีว่า อย่างน้อยก็ประหยัดงบสุดละเล่นได้ทุกเกมในปัจจุบัน mediam-high แล้วแต่เกม เพิ่มอีก 2000 ไม่มากจนเกินไป เปลี่ยน mb cpu ram ยกแผง

ขายของเก่า สมทบทุน หลังได้ของ ตามท่าน Taibkk ประหยัดสุดๆแล้ว แต่ได้ความแรงมา หลายเท่าตัว ราวฟ้ากะเหวและ ใหม่กว่า ในปัจจุบัน รีด fps ได้ดีกว่าพวก cpu gen เก่า 2 3 4 เพราะเทคโนโลยีใหม่ปัจจุบัน ขอเก็บตังเพิ่มอีกหน่อยล่ะกันครับ

แต่รุ้สึกว่า G4560 ขาดตลาดหรือป่าวตอนนี้ หาในเว็บไม่ได้เลย เจอแต่ เว็บ คอมพิวแอมอล มีขายอยุ่

ย้ายไป intel gen 6 ถ้าจะรุ่งกว่า amd Ryzen หรือ cpu ราคาแรงเวอรกว่า intel อีกแหะ แต่ I5 เหมือนจะเหนือกว่า

ขอบคุณที่แนะนำครับ เกือบเอางบไปทิ้งกับ FX ซะแล้ว cpu 3000+กว่า เจนเก่า เจอ g4560 2000นิดๆ เจนใหม่ ถูกกว่าดีกว่าสถาปัตใหม่กว่า แต่ แรงกว่าราวฟ้ากะเหว และเล่นเกมในปัจจุบันได้ทุกเกม เห็นว่าเล่นเกมสูสี พวก I5 44xx เทียบได้กับ Fx 8350 แรงกว่านิดนึง

Last edited by gungoon; 21 Jun 2017 at 01:16:21.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

Quote Originally Posted by gungoon View Post
    ผมว่า จะลองเก็บงบ สัก 6000 ซื้อ G4560 Ram 8 ddr4 mb ddr 4 biostar h110M

ดีว่า อย่างน้อยก็ประหยัดงบสุดละเล่นได้ทุกเกมในปัจจุบัน mediam-high แล้วแต่เกม เพิ่มอีก 2000 ไม่มากจนเกินไป เปลี่ยน mb cpu ram ยกแผง

ขายของเก่า สมทบทุน หลังได้ของ ตามท่าน Taibkk ประหยัดสุดๆแล้ว แต่ได้ความแรงมา หลายเท่าตัว ราวฟ้ากะเหวและ ใหม่กว่า ในปัจจุบัน รีด fps ได้ดีกว่าพวก cpu gen เก่า 2 3 4 เพราะเทคโนโลยีใหม่ปัจจุบัน ขอเก็บตังเพิ่มอีกหน่อยล่ะกันครับ

แต่รุ้สึกว่า G4560 ขาดตลาดหรือป่าวตอนนี้ หาในเว็บไม่ได้เลย เจอแต่ เว็บ คอมพิวแอมอล มีขายอยุ่

ย้ายไป intel gen 6 ถ้าจะรุ่งกว่า amd Ryzen หรือ cpu ราคาแรงเวอรกว่า intel อีกแหะ แต่ I5 เหมือนจะเหนือกว่า

ขอบคุณที่แนะนำครับ เกือบเอางบไปทิ้งกับ FX ซะแล้ว cpu 3000+กว่า เจนเก่า เจอ g4560 2000นิดๆ เจนใหม่ ถูกกว่าดีกว่าสถาปัตใหม่กว่า แต่ แรงกว่าราวฟ้ากะเหว และเล่นเกมในปัจจุบันได้ทุกเกม เห็นว่าเล่นเกมสูสี พวก I5 44xx เทียบได้กับ Fx 8350 แรงกว่านิดนึง

บอร์ดลองดู
    Asrock H110M-DVS (R3.0) หรือ Asrock H110M-HDV (R3.0)
    คนใช้กันเยอะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks