overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: "กันสั่น" จำเป็นมากหรือเปล่าครับ

Default "กันสั่น" จำเป็นมากหรือเปล่าครับ

ตัดสินใจว่าจะซื้อกล้อง dslr แต่ตอนนี้ลังเลว่าจะเอาตัวที่มีกันสั่นดีหรือเปล่า
    เพราะส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ถ่ายช่วงกลางคืนมากนัก
    แต่ก็พอมีบ้านถ้าเกิดมีงานเลี้ยงที่โรงเรียน
    และส่วนใหญ่ก็ถ่ายแบบทั่วๆไป บางทีอาจจะซื้อเลนส์ช่วงเทเลมาใช้อีกซักตัว

ตอนนี้เลยคิดว่ากันสั่นที่กล้องเนี่ยมันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ
    ถ้าไม่จำเป็นก็ว่าจะเลือกรุ่นที่ถูกกว่า เพราะไม่มีกันสั่นติดมาด้วย
    oly E520 กับ E420 เลือกไม่ถูกจริงๆ ชอบทั้งคู่

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

เท่าที่เคยใช้ Sony Alpha300 มานะคับ
    ระบบกันสั่น นั้นผมคิดว่าค่อนข้างสำคัญเลยคับ สำหรับใช้มือ ถ่ายเอา
    ภาพจะนิ่งขึ้นมาเยอะ แต่ก็กินแบตมากขึ้นค่อนข้างเยอะเหมือนกัน
    แต่ถ้าใช้ขาตั้งอยู่แล้ว ก็ต้องปิดกันสั่น ภาพถึงจะดีที่สุด

ก็คือกันสั่นทำให้ภาพนิ่งขึ้นเวลากล้องสั่น
    แต่เวลากล้องหยุดนิ่ง(ตั้งขาตั้ง)มันก็พยายามปรับอยู่ ภาพเลยไม่นิ่งสนิทเป๊ะ เท่ากับปิดกันสั่น

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

"กันสั่น" จำเป้นมากครับมากที่สุด แต่ กล้องและเลนส์ที่มีปัจจุบัน ไม่มีตัวไหนมีระบบกันสั่นครับ มีแต่ลดการสั่นไหว
    ซึ่งจะทำให้มีโอกาศได้ภาพมากขึ้น แต่ความคมก็อาจจะลดลงไปด้วย เข้าที่แสงน้อยนี่ก็OKเลยหละ ถ้ากล้องISOเนียนๆก็ยิ่งแจ่มไปใหญ่ ถ่ายกลางคืนถ้ากลางแจ้งจะถ่ายไฟถ่าย Landบ้านLandเมืองแล้ว ขาตั้งก็จำเป็นที่สุดอยู่ดี
    ถ้าจะเลือก ผมเลือกตามงบ ถึงตัวไหนก็เอาตัวนั้นแหละถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินอะ ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องก็ได้ กันสั่น หน่ะที่เลนส์บางตัวมันก็มีเลนส์ใหม่ๆ ขนกันมาตรึม ไม่สนCanon/Nikonมั่งหรอ หึหึ

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

จำเป็นครับ ..
    เพราะจังหวะที่จะได้ภาพ โอกาศที่จะได้ภาพจากเลนส์ที่ทีระบบป้องกันการสั่นไหว มีมากกว่า [กรณี canon / nikon]

สำหรับผม ถ้างบถึงควรหามาใช้งานครับ

OverclockZone Member independent131's Avatar

มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เสียหายครับ เราก็ใช้ขาตั้งกล้องเข้ามาช่วยแทน

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

,, ระบบป้องกันภาพสั่นไหว ทำงานยังไง??? ,,

,, ต้องเข้าใจก่อนว่า ระบบป้องกันภาพสั่นไหว ไม่ได้ช่วยให้ได้ภาพคมชัดในสภาพแสงน้อยทุกกรณีนะครับ ,,

,, ระบบจะทำให้สามารถใช้ speed shutter ต่ำกว่ากฎได้ ,,
    ,, แต่ไม่ได้ทำให้ speed shutter เร็วขึ้น ,,

,, ดังนั้นถ้า speed ที่ได้ไม่เร็วพอที่จะหยุด subject ภาพออกมายังไงก็ไม่คมชัด ,,

,, ระบบนี้ทำขึ้นมาเพื่อช่วยให้เรานิ่งขึ้นเท่านั้นเอง เหมือนกับการมีขาตั้ง ,,
    ,, ส่วนภาพจะออกมายังไง ก็ต้องดูจากตัวแปรอื่นๆ อีกที ,,
    ,, แต่โอกาส (โอกาสสะกดด้วย ส นะครับ พิมพ์ผิดกันเยอะมากๆ) ที่จะได้ภาพที่ดีก็จะมีมากกว่าไม่มีระบบนี้ ,,
    ,, ซึ่งจะเหมาะมากกับเลนส์ tele เนื่องจากจำเป็นต้องใช้ shutter speed สูง แต่ถ้าไม่สูงพอก็ต้องนิ่ง ,,

,, แต่ถ้าถ่ายภาพกลางคืน ผมคงจะเลือกเลนส์ wide-normal ที่มีรูรับแสงกว้าง จะได้ผลที่เห็นชัดกว่า ,,
    ,, แต่ถ้ามีให้ใช้พร้อมกันทั้งคู่ก็จะยิ่งดีครับ ,,

,, ที่เหลือก็แล้วแต่ครับ ว่าจะมีหหรือไม่มี ,,
    Last edited by janus; 19 Dec 2008 at 15:40:31.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ภาพสั่น กะ ภาพหลุดโฟกัสไม่เหมือนกันนะครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กะสิ่งที่เราจะถ่ายด้วยถ้าเรานั่งอยู่ในรถ การสั่นมีแน่นนอนในขณะรถวิ่ง หรือปัจจัยอื่น ๆ อย่างที่ท่าน Janus ได้กล่าวไว้ข้างต้นแล้ว
    ส่วนใหญ่ที่ผมใช้ถ้าเป็นกันสั่นจะเป็นพวก ระยะเทเลซะมากกว่าอ่ะครับ...แต่เดี๋ยวเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ใช้เทเลแล้วด้วยอ่ะดิ ส่วนใหญ่ถ่ายไวด์ กะ ช่วงธรรมดามากกว่า ^^"
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 19 Dec 2008 at 01:23:20.

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

อยากได้กันหายครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ
    อ่านแล้วสรุปได้ว่า "มีไว้ดีกว่าไม่มี" หุๆ

ปล. อยากได้กันหายเหมือนกัน แต่ตอนนี้ยังไม่มีไว้ให้หาย เลยยังไม่ต้องสน อิอิ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    อยากได้กันหายครับ
    กันหาย...ก็ซื้อใหม่ดิ สำรองหลาย ๆ ตัว เลนน์หลาย ๆ อัน เดี๋ยวจะไปขโมย 400 มม.ไปขาย คุคุคุคุคุ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ถ้ากันสั่นเอาไม่อยู่ ก็ต้องดัน ISO เพิ่มกันอีกที แนะนำให้ลอง E520 ที่ ISO สูงๆดูครับ ว่า รับได้ไหม

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

อยากได้กันเจ๊งอะครับ

ผมว่าช่วงเเทเลถ้ามีกันสั่นจะแจ่มนะครับ ช่วยได้มากมาย

ช่วงหยุดปีใหม่จะมีโปรโมชั่นบ้างมั้ยน้อ จะได้ซื้อในราคาย่อมเยา
    มีตังเหลือไปซื้อเลนส์เทเลซักตัว

OverclockZone Member aekshow's Avatar

กันสั่นในตัวกล่อง = เลนส์ทุกตัวแม้แต่มือหมุนก็มีกันสั่น อย่างที่ท่านดราก้อนบอลZว่า เห้ย ด๊อกเตอร์แซด กันสั่นช่วยภาพสั่นได้ แต่เรื่องหลุดโฟกัส คนละเรื่อง ปล.อย่าลืมดูราคาเลนส์โอลิมปัสด้วยนะครับ เอิ๊กๆ

Bookmarks

Bookmarks