overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Default Intel Core I9 or AMD Theardripper

ขอตั้งถามสองห้องเลยนะครับ

เนื่องจากคงได้เวลาเปลี่ยน CPU ผมแล้ว ที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ I7 3970X ขับ Titan X Pascal SLI เล่นเกมส์อย่างเดียวเท่านั้นที่ 4K 60fps (ผมต่อเล่นกับ OLED 65B6 4K HDR TV ดังนั้น fps มากกว่านี้ไม่จำเป็นเพราะทีวีรับไม่ได้) ถามว่าตอนนี้มีปัญหาอะไรมั้ย ไม่มีครับ CPU มันขับที่ความละเอียด 4K ได้สูงสุดประมาณร้อยกว่าเฟรมอยู่แล้ว(ที่ขัดใจมีแค่ Benchmark แล้ว CPU Bottleneck คะแนนเลยน้อย แค่นั้น) ผม OC ได้ถึง 5 GHz แต่ประเด็นคือมันท่าจะใกล้พังแล้ว OC ไม่ได้เท่าเดิม ไม่งั้นเปิดแล้วคอมดับ นี่ต้องลดลงมาถึง 3.6 GHz แล้วถึงจะใช้ได้

Requirement ไม่มีอะไรเลยครับ ผมใช้เล่นเกมส์เท่านั้นที่ 4K 60fps ดังนั้นผมต้องการ PCIE Lane มากกว่า 32 เพื่อ SLI ที่ x16 x16 (x8 มัน bottleneck gpu ผมลองแล้ว การ์ดแรงเกินกว่า X8 ยิ่งการ์ดในอนาคตจะยิ่งขวดกว่านี้) ผมได้ได้ต้องการ Core มากมายเพื่อใช้ทำงานอะไรอย่างอื่นเลย ดังนั้นตัวเลือกฝั่ง Intel จึงมี 7900X เท่านั้น ส่วน AMD Threadripper ใช้ได้ทุกตัว แต่ก็คงเลือกตัวต่ำสุด 10 core พอ เพราะคง OC ได้ดีกว่า Single Core performance ดีกว่าคอร์เยอะกว่านี้ ช่วยผมเลือกหน่อย

- ถ้าผมจะเลือก Intel คงเพราะ OC ได้เยอะกว่าแน่ๆ Threadripper ตามที่ผมเข้าใจมันคือ Rysen สองตัวมาต่อกัน ดังนั้น OC ก็คงได้ประมาณ 4 GHz แต่จริงๆใช้ในการเล่นเกมส์ผมได้ทั้งสองตัวเพียงพอ ยกเว้น intel จะปั่นคะแนน Benchmark ได้มากกว่า(คงแค่นั้น)
    - ผมใช้ CPU ยาวๆอยู่แล้ว นี่ถ้าตัวเก่าไม่มีปัญหาก็คงไม่เปลี่ยน ดังนั้นไม่ว่าจะ Intel หรือ AMD ผมจะคัดตัวที่ OC ได้มากที่สุด คงจะซื้อจาก Web Silicon Lottery มันขาย CPU ที่คัดแล้ว การันตีว่า OC ได้กี่ GHz ยิ่งตัวได้มากจะขายแพงขึ้น (Delid ให้ด้วย) 7900X คงได้ถึง 5 GHz ส่วน 1955 น่าจะได้สัก 4 GHz(ถ้าได้สัก 4.5 จะตัดสินใจง่ายกว่านี้มาก)

ที่ทำให้ลังเลใจมีเรื่องเดียวคือ 7900X แพงกว่า 1955 เท่าตัว (1000 กับ 500 เหรียญ) แล้ว MB 2066 ก็น่าจะแพงกว่า TR4 ด้วย แอบเสียดายตัง จะซื้อตัวแพงเพื่อรองรับอนาคตและได้ปากแหลมเล็กๆเวลา benchmark หรือจะซื้อตัวถูกซึ่งก็เพียงพอกับการใช้งานในปัจจุบันอยู่แล้วดี

มีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ ช่วยผมหน่อย ขอบคุณครับ
    Last edited by Phoenix81; 21 Jun 2017 at 13:25:14.

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

intel สิ มี AVX512 น้าๆๆ
    [IMG][/IMG]
    ส่วนเรื่อง OC ฟันธง oc ไม่ขึ้นหรอก หัวเยอะ ยิ่งร้อน ไม่ปิดหัว ร้อนแน่ๆ
    Last edited by THEFOOL; 21 Jun 2017 at 11:59:33.

OverclockZone Member Crazy_O's Avatar

อวย i9 ครับ เหตุผลคือเรื่องการเข้ากันได้กับโปรแกรมและซอฟท์แวร์ต่างๆ รวมถึงแรม ที่ดีกว่า Threadripper
    ว่าง่ายๆ คือ แรงตั้งแต่อยู่ในกล่อง ไม่ต้องรอแพทช์ ไม่ต้องรออัพเดทไบออส ไม่ต้องเสี่ยงดวงเรื่องแรม ฯลฯ

แต่ ราคา i9 ก็ราคาแพงกว่า threadripper แน่ๆ เพราะ i9 7900X (10c/20t) ราคาเริ่มต้นที่ 999 usd.
    ส่วน threadripper 16c/32t เริ่มต้นที่ราวๆ 850 usd. แถมด้วย pci-e lane 64 เลน (ซีพียู+บอร์ด) มาเท่ากันทุกรุ่นตั้งแต่ 10-16 คอร์

ปล.
    - i9 เริ่มต้นที่ 7900X มี pci-e lane มาให้ 44 เลน , i7 7800X และ 7820X มีมาให้ 28 เลน , i7 7740X และ i5 7640X มี 16 เลน
    - ราคา i9 7900X ราคาอ้างอิง newegg ราคาในไทยอาจจะแพงกว่าหรือถูกกว่าก็ได้
    ที่มา https://www.newegg.com/Product/Produ...-795-_-Product
    - threadripper มันคือ dual cpu ในคราบซีพียูตัวเดียว
    - เรื่องปั่นเฟรมเรทในเกมส์ อินเทล ทำได้ดีกว่าแน่ๆ เพราะคล็อคให้มาเริ่มต้นสูงมามาก และ oc ไปได้มากกว่าแน่ๆ
    ส่วน threadripper เรื่องเกมส์น่าจะเหมือน ryzen คือ เฟรมไม่สูงแต่เฟรมเรทเฉลี่ยกับต่ำสุดก็ทำได้ไม่น่าเกลียดเท่าไหร่
    - เรื่องการใช้ได้ยาวๆ สำหรับ threadripper คงอยู่ได้นานกว่า น่าจะ 4 ปี ส่วน 2066 น่าจะได้ซีพียู อีก 1 เจน (อิงยุค X79 กับ X99)
    - ส่วนบล็อคน้ำ หรือซิงค์น้ำปิด ซิงค์ลม ชุด 2066 ใช้ของเดิมจาก 2011/2011-v3 ได้ครับ (รูยึดเท่าเดิม เปลี่ยนแต่จำนวนขาในซ็อคเก็ต)
    Last edited by Crazy_O; 21 Jun 2017 at 12:03:10.

Intel ตัวที่ต่ำกว่า 7900X เลนมันไม่พออยู่แล้วครับ นี่คือ choice ที่ถูกที่สุดแล้วฝั่ง intel ซึ่งจริงๆมันก็แพงนะ เทียบกับการใช้งานน้อยนิดของผม เลยลังเล

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post
    intel สิ มี AVX512 น้าๆๆ

ถามเหมือนกันสองห้อง นี่ก็ตอบเหมือนกันสองห้องอีกนะ 555

จริงๆที่คิดไม่ตกคือ (จากการคำนวณคร่าวๆ) ผมควรจะจ่ายเงินมากกว่าเท่านึง เพื่อความเร็วที่มากกว่า 25% รึเปล่าเท่านั้นเอง (ซึ่งมันไม่มีผลกับการใช้งานของผมขณะนี้ด้วย อนาคตยังไม่รู้) คงต้องรออีกสักพัก ให้รีวิว Threadripper ออก จะได้เทียบกันได้ถูกต้องมากขึ้น ตอนนี้ได้แค่เดา

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

Core i9

OverclockZone Member Crazy_O's Avatar

Quote Originally Posted by Phoenix81 View Post
    จริงๆที่คิดไม่ตกคือ (จากการคำนวณคร่าวๆ) ผมควรจะจ่ายเงินมากกว่าเท่านึง เพื่อความเร็วที่มากกว่า 25% รึเปล่าเท่านั้นเอง (ซึ่งมันไม่มีผลกับการใช้งานของผมขณะนี้ด้วย อนาคตยังไม่รู้) คงต้องรออีกสักพัก ให้รีวิว Threadripper ออก จะได้เทียบกันได้ถูกต้องมากขึ้น ตอนนี้ได้แค่เดา
    4K ว่ากันตรงๆ คือ มันคอขวดที่การ์ดจอ เรื่องซีพียูมันต่างกันน้อยมากๆ (ยิ่งความละเอียดต่ำๆ เรื่องซีพียูยิ่งชัด)

Quote Originally Posted by Crazy_O View Post
    4K ว่ากันตรงๆ คือ มันคอขวดที่การ์ดจอ เรื่องซีพียูมันต่างกันน้อยมากๆ (ยิ่งความละเอียดต่ำๆ เรื่องซีพียูยิ่งชัด)
    นั่นแหละครับ ผมถึงบอกว่าทั้งสองตัวไม่มีผลกับการใช้งานของผมที่ 4K 60 fps ใช้ได้เหมือนกัน (จะต่างเมื่อ TV ออกรุ่น UHF - Ultra High Framerate ที่รับ 4K 120 fps ได้ แต่รอไปก่อนเห็นมีข่าวว่ากำลังทำอยู่ แต่ยังไม่มีผลิตภัณฑ์จริง)

คือผมใช้ตัวไหนก็ไม่ต่าง(ถ้าตัวเดิมไม่พังก็คงไม่คิดจะเปลี่ยนหรอก) เลยคิดว่าถ้าซื้อแพงจะดูหล่อหรือดูโง่อ่ะครับ 555

Quote Originally Posted by Phoenix81 View Post
    นั่นแหละครับ ผมถึงบอกว่าทั้งสองตัวไม่มีผลกับการใช้งานของผมที่ 4K 60 fps ใช้ได้เหมือนกัน (จะต่างเมื่อ TV ออกรุ่น UHF - Ultra High Framerate ที่รับ 4K 120 fps ได้ แต่รอไปก่อนเห็นมีข่าวว่ากำลังทำอยู่ แต่ยังไม่มีผลิตภัณฑ์จริง)

คือผมใช้ตัวไหนก็ไม่ต่าง(ถ้าตัวเดิมไม่พังก็คงไม่คิดจะเปลี่ยนหรอก) เลยคิดว่าถ้าซื้อแพงจะดูหล่อหรือดูโง่อ่ะครับ 555
    อินเทล ซื้อแพงๆ ดูหล่อ
    เอเอ็มดี ซื้อแพงๆ ดูโง่

OverclockZone Member

เกิน1080p ไป i9 7900xก็ไม่ได้แรงฉีกเลย ต่างกันamd แค่2-3frame
    http://www.guru3d.com/articles_pages...review,18.html

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ประกอบเสร็จถ่าย ลงyoutube นะครับ อยากดูคอมแพง เป็นบุญตา

ปล เกม 4K ตอนนี้ มี Xbox X เป็นตัวเลือกนะ

Quote Originally Posted by best0032001 View Post
    ประกอบเสร็จถ่าย ลงyoutube นะครับ อยากดูคอมแพง เป็นบุญตา

ปล เกม 4K ตอนนี้ มี Xbox X เป็นตัวเลือกนะ
    มันได้ 4K จริงๆแค่บางเกมส์ครับ นอกนั้นก็ checkerboard เหมือน ps4 pro น่ะแหละ

แล้วอีกอย่าง xbox ไม่มี exclusive จริงๆหรอก ยังไงก็ลง pc ด้วยอยู่แล้ว ตามนโยบาย xbox play anywhere แล้ว version pc ก็สวยกว่า ผมโรคจิต ชอบปรับกราฟฟิกสุดทุกช่อง ใส่ aa ด้วยถ้าแรงยังเหลือ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

บอร์ดเทพๆ ทยอยๆ มาละ

Asus Prime X299-Deluxe
    V
    http://www.tomshardware.com/reviews/...oard,5095.html

Attachment 3908833

OverclockZone Member kenobe's Avatar

intel FPS แรงกว่ามากเลยนะดูจากคลิป

ถามห้องอินเทลก็อินเทล ถามห้องเอเอมดีก็เอเอมดี
    เอนเทลอวยความแรง
    เอเอมดีอวยความคุ้ม
    อยู่ที่การตัดสินใจของท่าาน ชอบแบบไหน ใจเทไปทางไหนมากกว่ากัน

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

ไหนๆใครว่าAMD ร้อน...กินไฟ

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

กระแสดี...แบบแปลกๆ เนอะ

คนซื้อ cpu ระดับนี้ต้องพร้อมเปิดกระดอง และมีชุดน้ำเปิดหลายๆตอนเป็นของตัวเองครับ 555

OverclockZone Member

i9 ไม่ไหวครับ ร้อนเกิน ชุดน้ำยังเอาไม่อยู่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks