เล่นเกมส์หนักๆครับ ขอแบบมองระยะยาว เน้นความคุ้มค่า คอมเครื่องเก่าไม่ไหวแล้วใช้มา10กว่าปีแก่มากก

เกมส์ที่เล่นส่วนมากจะเป็นพวกที่สามารถเล่นกับเพื่อนได้อย่างเช่น pubg, friday the 13th, overwatch, payday อะไรพวกนี้อะครับ
แล้วก็มันสามารถเล่น ark ได้ไหมครับ
แล้วก็ขอถามเรื่องการ์ดจอด้วยครับ
1. 1050 กับ 1050ti ต่างกันมากไหมครับ สำหรับความแรงง
2. ควรที่จะเก็บเงินเพิ่มเพื่อซื้อ1060ไหม หรือควรรอไหมม มันจะคุ้มกว่าหรือป่าวถ้ารอ ถึงจะไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ก็เถอะ