overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member basboths's Avatar
    นนทบุรี บางใหญ่ จุฬา แถวนั้นอะครับ

Default Asus Xonar Essence ST กับ Asus Xonar D2 ไม่นับราคา

เทียบกัน 2 ตัวนี้ ตัวไหน เอามาดูหนัง ฟังเพลงได้ แหล่มกว่ากันหรือ พอๆกันครับ

ตอนนี้ ใช้ DX กับ D1 DS อยู่ สามตัว กะจะ ปล่อย DS เอา 1ใน 2 ตัวนั้นมาแทน ครับ

ส่วนใหญ่ฟังหูฟัง

kingston hyperx cloud

nad viso hp50

steelseries siberia v2

ลำโพง
    creative gigaworks t20 series ii

ใจอยากต่อออก AV NAD t754 ฟังเพลงอยู่เหมือนกัน อยากลองลำโพงใหญ่ๆ ที่บ้าน แต่ กาดไม่อำนวย

https://www.google.co.th/url?sa=i&rc...98199247018505

https://www.google.co.th/url?sa=i&rc...98199280691804

OverclockZone Member IBM User's Avatar

SC สำหรับฟังเพลง ผมว่าปัจจุบันมันตกยุคไปแล้ว เดี๋ยวนี้ในการฟังเพลงใช้ DAC เสียบกับ USB สะดวกกว่า ราคาเริ่มต้นเดี๋ยวนี้แค่หลักพัน และในระดับราคาเท่ากันเสียงดีกว่า SC

ในงบ 7 พัน ผมคิดว่า Teac UD-H01 มือสองคุ้มสุดในตอนนี้ เป็น DAC-AMP มีช่องเสียบหูฟังด้านหน้าขับหูฟังที่มีอยู่ได้สบาย (แต่กำลังขับไม่ถึงกับสูงมาก เจอหูฟังขับยากๆ เสียงออกมาไม่เต็มทุกย่าน) ส่วนด้านหลังมี Line out ทั้ง RCA และ XLR เชื่อมต่อกับ Int amp , AVR และ ลำโพง Active

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

แมชชิ่งไม่น่าเข้ากับ t20 ทั้งคู่เลย

OverclockZone Member osxp's Avatar

DAC อีกเสียงครับ

sound card ตัวสุดท้ายที่ผมใช้ ก็ DS นี่แหละ แล้วก็ย้ายไป DAC + AVR เลย

OverclockZone Member

DS,D1/X,D2นี่ไม่ค่อยมีเรี่ยวแรงขับหูฟังนัก มีแต่STที่ใส่แอมป์หูฟังดีๆมาให้(แต่เป็น2CHนะคับ และตัวนี้เป็นPCI Interfece)

ตรงนี้ถ้าฟังเพลงล้วนๆไปDACน่าจะเหมาะกว่า แต่ถ้ายังจำเป็นต้องใช้งานหลากหลาย,เปิดDSP,Dolby,EAX,อัดเสียง,ใช้ไมค์ ก็เสียบการ์ดเสียงค้างไว้บนMBก็ได้ กินไฟไม่มากนัก
    แต่ใช้งานทั่วไปฟังผ่านDACจะให้เสียงที่ดีกว่า

OverclockZone Member

เคยใช้ DX D2 ตอนนี้ยังมี ST อยู่ ฟันธงให้ ST เสียงใสกว่าDX และ D2เยอะ มีช่องหูฟังโดยเฉพาะ ยิ่งถ้าต่อ H6 เสียงออกลำโพง 5.1/7.1 โดยได้ SNR120db ทุกช่อง ถ้าเทียบกับคู่แข่งยี่ห้อcreative ตัว ST เสียงใสกว่า ผมใช้ Titanium HD มาแล้ว เสียง stereo พอๆกัน แต่ถ้า ST ต่อ H6 ชนะขาดครับ เพราะใช้งานได้หลากหลายกว่า

แต่D2 STเบสบางทั้งคู่เล่นเกมไม่มัน (Titanium HD จะชนะก็เบส แต่เสียงยังไม่ใสเท่า ST)

ส่วนถ้าเทียบกับ DAC คงต้องบอกว่า มันคนละงาน soundcard ใช้งานได้หลากหลายกว่า อย่างเอามาดูคลิป หรือ concert (จริงๆถ้าดูหนังฟังเพลงผมใช้ AVR เป็นหลัก แต่สำหรับบางอย่างก็ชอบฟังผ่าน soundcard มากกว่า เสียงคนละแนว)

อ้อเพิ่งเห็นว่าจขกท.บอกจะใช้หูฟัง งั้น DAC น่าจะตอบโจทย์มากกว่า
    Last edited by Fourpoint; 22 Jun 2017 at 20:18:51.

OverclockZone Member iSomamm's Avatar

ผมขาย asus Xonar Essence ST ไป เนื่องจาก mainboard รุ่นใหม่ไม่มี slot PCI
    ตอนแรกอยากจะหาซื้อ soundcard ตัวอื่นมาแทน
    แต่เพื่อน ๆ ในนี้ แจ้งว่าใช้ DAC ดีกว่า ผมเลยไปได้ Teac UD-H01 มือสองมาใช้
    สรุป happy มากครับ เสียงดีกว่าเยอะ แถมไม่ต้องกังวลเรื่อง slot เสียบอีก

แนะนำ จขกท ลองหา DAC มาฟังดีกว่าครับ : )

OverclockZone Member lookchid's Avatar
    ปทุมธานี รังสิต - ชลบุรี บางเเสน (SNSD)

ผมเคย เทส t40 กับ asus st ตอนปี 2012 ตอนนั้นตัวเลือกน้อย พอใจกับเสียงมาก เพราะยังไม่รู้จะไปไหนต่อ
    ถ้าเป็นตอนนี้ ไป dac เลยครับ เสียงเเนว st เเต่สงัดกว่า ย่านเสียงดีกว่า มีหลายตัวเลยครับ
    เพลงที่ 2 ใครรู้ชื่อ นักร้องกับ เพลง ช่วยบอกผมที่ครับ hdd ตัวที่เก็บเพลงไว้เสีย หายหมดเลย เเล้วก็ลืมชื่อ ทุกวันนี้ยังหาไม่เจอเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks