overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: การ oc การ์ด จอจะรู้ได้ไงว่าสเถียร

OverclockZone Member 0879538613's Avatar

Default การ oc การ์ด จอจะรู้ได้ไงว่าสเถียร

การคล๊ิิอกการ์ดจอเราจะรู้ได้ยังไงครับว่ามันถึงจุดสูงสุด แล้วการคล๊อกการ์ดจอขึ้นไปถ้ามันสูงเกินไปมันจะดับเหมือนคล๊อก cpu ไม๊ ถ้ามันดับแล้วมันพังเลยรึป่าว หรือว่าต้องดับหลายๆครั้งถึงจะพังครับ แนะนำทีฮะผมใช้ 8800GT เอาไปที่เท่าไหร่ดี

OverclockZone Member 0879538613's Avatar

มะมีคนตอบจิงๆหรอ

Super Moderator tor_Za's Avatar

ลองเล่นจริงๆก็ได้ครับ เป็นเรื่องที่ผมไม่เข้าใจอยู่ตั้งนานแล้วเหมือนกัน

บางทีการ์ดเทสวนพวกโปรแกรม Benchmark ประมาณ 24 ชั่วโมงได้อย่างสบายๆ

แต่มาเล่นเกมสฺเอาเข้าจริงๆ บางเกมส์ก็ค้างซะงั้น หรือว่าบางเกมส์ก็เล่นได้

ถ้าโอเวอร์คล๊อกแล้วการ์ดทำงานได้ไม่ไหว มันก็แค้ค้าง Reset เครื่องก็จบครับ

การโอเวอร์คล๊อกนั้น ความสามารถมันไม่ได้เท่ากันทุกตัวนะครับ ถามคนอื่นเป็นแนวทางได้

แต่ถึงเวลาเราก็ต้องลองเองครับ 8800GT ได้เท่าไรผมก็ไม่ทราบครับ ช่วงนั้นเล่นรถอยู่ คอมไม่ได้จับเลย

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

ps000000
    Guest

อาการคือภาพแตก ภาพเพี้ยน เครื่องบู๊ตเอง ดับเอง

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ตามนั้นครับ ลองเล่นเกมดู ถ้าค้าง ไม่รีสตาร์ท ก็น่าจะเสถียร (ไม่เอาปัญหาที่ว่าเกมไม่สมบูรณ์นะ)

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    อาการคือภาพแตก ภาพเพี้ยน เครื่องบู๊ตเอง ดับเอง
    +1........

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

ผมใช้ furmark ครับ ค่อยๆเพิ่มทีละอย่าง memก่อน แล้วก็core
    ถ้าo/c memมากไป จะเกิดartifactหรือภาพมีสิ่งแปลกปลอม ต้องเพ่งเอาเองละครับ
    ถ้าo/c coreมากไป ภาพจะสะดุดหรือค้างไปเลย
    ประมาณ5นาทีน่าจะเห็นผล

ถ้าfurmarkผ่าน ผมก็รัน3dmarkเล่นๆซักรอบเพื่อความสบายใจ ทั้งๆที่มันอาจจะหลวมกว่าเทสด้วยfurmark

เพิ่มเติม สำหรับคนที่ใช้ati ต้องเปลี่ยนชื่อโปรแกรม furmark.exe เป็นชื่ออื่นครับ เช่น furmark02.exe เพราะatiทำโพรไฟล์ดักโปรแกรมนี้เอาไว้ ให้ลดcore/memมั้ง ลืมแล้ว เค้ากลัวร้อนน่ะครับ
    Last edited by Ittipol02; 18 Dec 2008 at 09:41:05.

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

อยากรู้ว่าผ่านมั้ย ง่ายๆ

เทส 03 05 06 ผ่านหมด ไม่ค้าง ไม่แฮ้งค์
    AtiTool Fur เทสอย่างละชั่วโมง

Crysis เทส Tool ประมาณ 10 รอบไม่มีปัญหา
    เล่นเกมส์อื่นๆ ก็ไม่มีปัญหา

นั่นแหล่ะ ผ่าน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เล่นเกมส์ ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member unix's Avatar

เล่นเกมไม่ค้าง ไม่แฮงค์ ไม่ restart เอง

แค่นี้พอละครับ

OverclockZone Member janmukdamaster's Avatar
    สมาคมใหหนำด่านเกเต้

ตอนแรกก็ดู temp ก่อน
    จากนั้นก็ เทสดูคะแนนและลองเล่นเกมดู

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมว่าเอาชัวร์ เทสกับ crysis เลยครับ การ์ดผมจะร้อนกว่าเกมอื่น เลยเวลาเล่นเกมนี้

OverclockZone Member niggadear's Avatar

ลองเล่นดู ถ้าภาพไม่ดี ค้าง ก้อลดลงหน่อยอะคับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ

adtong
    Guest

อย่าลากเกินสเกล ครับน่าจะดีไม่เอ๋อ

Bookmarks

Bookmarks