Announcement

Collapse
No announcement yet.

คำถามเกี่ยวกับซิ้ง Ryzen

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คำถามเกี่ยวกับซิ้ง Ryzen

ซิ้งของ Ryzen stock cooler ที่ด้านล่างมีสีขาว จำเป็นต้องซื้อ thermal paste มาเติมไหมครับ แล้วถ้าเราจะเพิ่ม thermal paste เอง ต้องลอกสีขาวออกก่อนหรือเปล่า แล้วใช้อะไรทำความสะอาดดีครับ

เครื่องที่ใช้งานอยู่ วางซิ้งลงไปเลย ไม่ได้ OC แต่เวลาใช้งาน 100% อุณหภูมิขึ้นไปถึง 87-90c นี่ปกติหรือเปล่าครับ หรือเพราะไม่มี thermal paste เลยทำให้สูงขนาดนี้

มันก็คือซิลิโคนนิ ?? ถ้าจะเปลี่ยนใช้ของดีก็เช็ดของเดิมออก

Comment

Originally posted by chai-kung View Post
      ซิ้งของ Ryzen stock cooler ที่ด้านล่างมีสีขาว จำเป็นต้องซื้อ thermal paste มาเติมไหมครับ แล้วถ้าเราจะเพิ่ม thermal paste เอง ต้องลอกสีขาวออกก่อนหรือเปล่า แล้วใช้อะไรทำความสะอาดดีครับ

เครื่องที่ใช้งานอยู่ วางซิ้งลงไปเลย ไม่ได้ OC แต่เวลาใช้งาน 100% อุณหภูมิขึ้นไปถึง 87-90c นี่ปกติหรือเปล่าครับ หรือเพราะไม่มี thermal paste เลยทำให้สูงขนาดนี้
      สีขาวนั่นน่าจะจะเป็นซิลิโคนแหล่ะครับ ไม่ต้องเติม หากจะเติมต้องเอาแอลกอฮอล้างแผลเช็ดของเก่าออกจะออกง่ายครับ แล้วซื้อซิลิโคนพวก gc-extream มาใส่ gc extreamประมาณ300 เก็บรักษาดีๆก็ใช้ได้หลายครับ เห็นผลได้ทันตาครับ

Comment

Originally posted by cement View Post
        สีขาวนั่นน่าจะจะเป็นซิลิโคนแหล่ะครับ ไม่ต้องเติม หากจะเติมต้องเอาแอลกอฮอล้างแผลเช็ดของเก่าออกจะออกง่ายครับ แล้วซื้อซิลิโคนพวก gc-extream มาใส่ gc extreamประมาณ300 เก็บรักษาดีๆก็ใช้ได้หลายครับ เห็นผลได้ทันตาครับ
        แสดงว่าของที่แถมมากับซิ้ง คุณภาพไม่ค่อยดีใช่ไหมครับ แล้วถ้าใส่ thermal paste เอง อุณหภูมิจะลดลงประมาณเท่าไหร่ครับ ผมดูๆเป็นรุ่นนี้อยู่ ARCTIC MX-4 หลอด 2g ใช้ได้ประมาณกี่ครั้งครับ

Comment

มันจะใช้ได้เยอะหรือน้อยก็แล้วคนบีบ บางคนบีบแค่นิดเดียว บางคนทั้งบีบทั้งทา

Comment

ผมว่าซิลิโคนที่แถมมากะซิงก์ AMD ไว้ใจได้อยู่นะครับ ของผมใช้ซิงก์เดิมที่มากับ FX-6300 มีซิลิโคนสีเทาๆ แปะมาเลย ก็ยัดลงเครื่องไปทั้งอย่างนั้น อุณหภูมิ idle 38 เล่นเกมพวก POE, Dota 2 ไม่เกิน 65 ก็น่าพอใจระดับนึงครับ
            แต่ซิงก์เดิมเสียงดังมาก ถึงแม้ว่าจะไม่เท่าซิงก์เดิมที่มากับ Phenom II ก็เถอะ

ปล. ตอนนี้กำลังตามหา Wraith Max RGB อยู่ครับ อยากได้มาก เห็นเขาว่าเงียบ และมันใส่กับบอร์ด AM3+ เดิมได้ด้วยเพราเป็นตัวล็อก

Comment

W Max ตอนนี้เขาขายกับ OEM ก่อนเป็นหลักนะครับ อาจจะมีขายตามมาทีหลัง แต่อย่าเอาเป็นจริงเป็นจัง

เพราะ ส่วนมากยังไงก็ซื้อของ Aftermarket กันเป็นหลักอยู่แล้ว

Comment

ผม 1600 ซิลิโคนติดซิ้ง ไม่ OC Full Load ประมาณ 65C ครับ

Comment

1600 ซิงค์-ซิลิโคนเดิม @3.8 ฟูลโหลด 70C กลางๆ ครับ

Comment

Working...
                  X