Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6300 นี่ oc ได้ถึง 3Ghz แล้วต้องทำยังไงบ้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6300 นี่ oc ได้ถึง 3Ghz แล้วต้องทำยังไงบ้างคับ

Spec ผม ram ddr kington 512x2
    cpu 6300
    maint P5B P965

ปล.เหนเขาบอก E6300 1.86Ghz สามารถ oc ได้ถึง 3 Ghz แล้วต้องทำยังไงคับ
    ถ้าแบบนี้ Pentium D 945 3.4Ghz ก็ต้องแรงกว่าสิคับ

ปล2.ช่วยบอกวิธี Oc E6300 แบบละเอียดทีคับ คือผมไม่รู้เรื่องคอมเลยคับ

เริ่มต้นก็ทดแรมลงไปวิ่งเท่าซีพียูครับ ที่ddr533

แล้วเริ่มทำการโอเวอคล๊อค โดยการดันบัสให้วิ่งขึ้นไปให้ได้ซัก425-430

จะเป็นการทำให้แรมวิ่งคู่กับซีพียูในอัตรา1:1 แล้วสัญญาณน่าฬิกาก็น่าจะได้ที่แถวๆ3G

ถ้าแรมมีความสามารถถึง+บอร์ดไปได้(p5bน่าจะไปได้ครับ)

ทำการจ่ายไฟซีพียู+ไฟแรมให้เหมาะสมเพื่อความเสถียรหรือเพื่อให้ซีพียูและแรมทำงานที่ความเร็วนั้นได้

เห็นที่ทำกันเป็นส่วนใหญ่อีกข้อก็คือทำการfixบัสระบบของpciเป็น33.3และpcixเป็น100

ส่วนเรื่องสัญญาณนาฬิกากับความแรง เดี๋ยวนี้สัญญาณนาฬิกามากกว่าไม่ได้หมายความว่าแรงกว่าครับ

ขึ้นอยู่กับระบบและชนิดของซีพียูด้วยครับ เทียบง่ายๆก็เหมือนกับamdกับintel

สัญญาณนาฬิกาamdน้อยกว่าแต่ทำงานได้เทียบเท่าintelในรุ่นที่สัญญาณมากกว่าครับ
    Last edited by naiaod; 16 Feb 2007, 12:34:03.

Comment

สงสัยต้องไห้ช่างเขาทำไห้เพราะทำเองผมคงทำไม่ได้แน่ๆๆ

Comment

Originally posted by naiaod View Post
        เริ่มต้นก็ทดแรมลงไปวิ่งเท่าซีพียูครับ ที่ddr533

แล้วเริ่มทำการโอเวอคล๊อค โดยการดันบัสให้วิ่งขึ้นไปให้ได้ซัก425-430

จะเป็นการทำให้แรมวิ่งคู่กับซีพียูในอัตรา1:1 แล้วสัญญาณน่าฬิกาก็น่าจะได้ที่แถวๆ3G

ถ้าแรมมีความสามารถถึง+บอร์ดไปได้(p5bน่าจะไปได้ครับ)

ทำการจ่ายไฟซีพียู+ไฟแรมให้เหมาะสมเพื่อความเสถียรหรือเพื่อให้ซีพียูและแรมทำงานที่ความเร็วนั้นได้

เห็นที่ทำกันเป็นส่วนใหญ่อีกข้อก็คือทำการfixบัสระบบของpciเป็น33.3และpcixเป็น100

ส่วนเรื่องสัญญาณนาฬิกากับความแรง เดี๋ยวนี้สัญญาณนาฬิกามากกว่าไม่ได้หมายความว่าแรงกว่าครับ

ขึ้นอยู่กับระบบและชนิดของซีพียูด้วยครับ เทียบง่ายๆก็เหมือนกับamdกับintel

สัญญาณนาฬิกาamdน้อยกว่าแต่ทำงานได้เทียบเท่าintelในรุ่นที่สัญญาณมากกว่าครับ
        แนะนำอย่างละเอียดเลยนะคับ

Comment

หัดเองเลยดีกว่าครับ จะได้เป็นความรู้ติดตัวด้วย

แค่เริ่มต้นด้วยการบู๊ตเครื่องแล้วกดdelเพื่อเข้าไบออส

จากนั้นก็ทำตามแบบข้างบน แต่ถ้าจะให้ดี ยังไงควรมีcpu coolerตัวดีๆด้วยนะครับ ^ ^

Comment

6300 3GHZ แรงขี้แตกคับ แต่ผมเล่นสูตร 500*6 ^^

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              6300 3GHZ แรงขี้แตกคับ แต่ผมเล่นสูตร 500*6 ^^
              แล้ว500*6กับ425-430*7 อันไหนร้อนกว่ากันครับ ^ ^

น่าจะเป็นอันหลังนะแต่ถามไว้เป็นข้อมูลดีกว่าครับ อิอิ...

Comment

Working...
              X