Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับคอมติดๆดับๆหาสาเหตุยังไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับคอมติดๆดับๆหาสาเหตุยังไม่ได้ครับ

ขอบอกแบบรวบรัดครับ กลัวคอมดับ เมื่อกี้พิมพ์ได้10คำครับดับ
    สเปค
    I5 6500
    GIG Z-170 GAMING 3
    แรม corsair ddr4 bus 3000 8*2
    ชุดน้ำระบบปิดแบบ2ตอน id-cooling
    psu super flower 750 w 80แบบแพลตตินั่ม
    bd-rom 1
    ssd 3
    hd 2
    gtx 1070 hof
    อาการ
    1.เล่นได้สักพักคอมดับแล้วเปิดเอง
    2.บางทีคอมติดไม่ถึง1วินาทีก็ดับแล้วติด วนไปเรื่อยๆ
    3.บางเล่นติดต่อกันได้หลายชม.ไม่ดับเลย พอปิดเครื่องแล้วเล่นใหม่บางครั้งเกิดอาการที่ว่า
    เป็นมาราว1เดือนกว่า ช่วงแรกคิดว่าซิลินโคหม้อน้ำแห้งทาใหม่ ก็ใช้ได้ปรกติมาเกือบ1เดือนไม่มีปัญหา เพิ่งมาเป็นหนักรวมวันนี้ก็วันที่6
    เครื่องประกอบเอง ใช้งานมาราวๆ2ปี ไม่เคยมีปัญหาใดๆรวมถึงปัญหาเรื่องวินโด เพิ่งจะเป็น
    ทีทำแล้วจากการหาข้อมูล
    1.เช็คความร้อน ปรกติ ราวๆ40 องศา เช็คผ่านไบออสและโปรแกรม
    2.เปลี่ยนซิลฺโคไป2รอบ และเช็คเรื่องหน้าสัมผัสแล้ว
    3.ลองถอดการ์ดจออกแล้ว ใช้ออนบอร์ดก็ดับ
    4.แรมเช็คแล้ว ลองใส่ทั้งตัวเดียว สลับตัวแรม สลับช่องใส่ พบว่าเหมือนจะใช่ แต่พอเล่นไปสักพักดับ เมื่อคืนนี้ลองเล่นไปราว3-4ชม.ปรกติ เมื่อเช้าเล่นได้30นาทีดับ หลังจากนั้นเครื่องเปิดบุ๋ปดับทันที
    วนเรื่อยๆ เมื่อกี้เปิดได้ไม่ถึง10นาทีดับ เพิ่งจะมาเปิดได้ตอนนี้
    5.เมื่อเช้าคอมเกิดอาการแปลกๆเปิดเครื่องไฟเข้า ไฟลมหมุน หม้อน้ำทำงานเพราะมีไฟวิ่ง แรมดังปรกติ การ์ดจอทำงาน แต่ไฟเมนบอร์ดไม่ขึ้นเหมือนไฟไม่เข้า ลองกดใหม่หลายรอบก็เป็นแบบนี้
    ทีแรกคิดว่าเมนบอร์ดพัง พอเลิกงานทดลองเปิดไฟก็เข้าแต่ดับเหมือนเดิม
    6.ลงวินโดใหม่ไป5รอบแล้ว ทุกครั้งที่ลงเสร็จเล่นได้สักพักก็ดับ บางทีวินโดเอ๋อ วินโดโหลดมาจากเวปไมโครซอฟลงแบบusb อาการเอ๋อของวินโดที่เจอ
    6.1 บางครั้งเข้าได้ แต่หน้าจอสั่น กระพริบ แล้วเครื่องมันแจ้งหน้าจอว่าระบบปิดตัวเอง
    6.2 เข้าได้ ใช้งานปรกติ แต่ปุ่มstarไม่ทำงาน กดคลิกขวาได้อย่างเดียว เข้าเวปได้อย่างเดียว เปิดดูหนังในเครื่องก็เปิดดูไม่ได้
    บางครั้งเครื่องดับพอขึ้นใหม่มันขึ้นว่ากำลังรีแพร์โปรแกรม แต่ไม่เคยสำเร็จ ปิดเครื่องแล้วต้องลงวินโดใหม่อย่างเดียว
    ตอนนี้สงสัยpsuกับเมนบอร์ด แต่ปัญหาคือไม่มีอะไหล่สำรอง ต้องซื้อใหม่มาใช้แทนแล้วส่งตัวเสียส่งเครม
    ปัญหาคือผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตัวไหนกลัวซื้อมาแล้วไม่ใช่ เงินไม่ค่อยมีด้วยช่่่วงนี้รายจ่ายเยอะ เลยอยากจะทราบว่าพอมีวิธีเช็คคร่าวได้เปล่าว่าตัวไหนเสียครับ จะได้ไม่เสียเงินฟรีครับ
    psuไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไรครับ กะว่าจะหาตัวราวๆ2000มาใช้แทนไปก่อน อาจจะถอดการ์ดจอออกชั่วคราวเพื่อปนระหยัดพลังงาน ปัญหาคือตัวเมนนี้ละหลายบาทอยู่ ผมกลัวว่าซื้อpsuมาแล้วจะไม่ใช่นี้ละ
    เพราะเงินที่เหลือคงไม่พอซื้อเมนบอร์ดๆแน่ๆ รบกวนขอความเห็นด้วยครับ หรือมีอย่างอื่นเช็คก็บอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

อาการคล้ายๆที่ผมเป็นแฮะ แต่เหมือนผมไม่หนักเท่า
    ค.ห.ผมคิดว่าน่าจะเมนบอร์ดมากกว่าPSU บอร์ดผมก็Gigabyteเหมือนกัน (Z87X-D3H)
    แต่วิธีเช็คให้ชัวร์นี่ไม่รู้เหมือนกัน

แรมตอนนี้ใช้งานบัสเท่าไหร่ ไฟเท่าไหร่ ได้เพิ่มไฟมั้ย CPUได้OCมั้ย (คิดว่าคงไม่แต่ถามไว้ก่อน)

Comment

ตอบครับ เพิ่งดับไปอีก3รอบครับ อาการคือเหมือนเราstarเครื่องยนต์ครับ แต่ไม่ติด
      1.cpuเดิมๆครับ
      2.ส่วนแรมตอนนี้ใส่ตัวเดียวครับ บัสน่าจะแค่2400ครับ ผมยังไม่ได้ปรับในส่วนแรมให้วิ่งตามบัสครับ กะว่ารอมั่นใจว่าหายค่อยไปปรับครับ ตอนนี้เดิมๆทุกอย่างครับ ไม่ได้ปรับอะไรครับ
      3.ตอนนี้ผมลองถอดหม้อน้ำออกครับ แล้วติดซิงค์ที่แถมมาแทนครับ พบว่าเปิดติดครับ เลยตั้งข้อสังเกตว่าหม้อน้ำมันหมดอายุหรือเปล่า ผมใช้ระบบปิดครับ ผมไม่ปักใจครับ เพราะเช็คความร้อนแล้วปรกติครับ40องศา
      เพราะคิดว่าถ้าแห้งก็น่าจะร้อนกว่านี้ และคอมน่าจะตัดตั้งแต่แรก คงไม่สามารถใช้ได้เป็นชม.ครับ
      4.ส่วนสายผมเช็คแล้วครับ แน่นทุกสายครับ

Comment

เดี๋ยวนี้ยังเป็นหรือเปล่าไม่รู้ แต่ถ้าเมื่อก่อน Gigabyte กับ corsair สำหรับผมแล้ว จะไม่ประกอบลงเครื่องเดียวกันเด็ดขาด เคยเจอมาแล้ว

หม้อน้ำหมดอายุนี้เป็นยังไงเหลอครับ ถ้าหม้อน้ำมันแย่จริงๆ อุณหภูมิก็ต้องแย่ไปด้วยซิ หรือขันน็อตยึดบล็อกกับซ็อกเก็ตแน่นไป

Comment

ลองประกอบนอก case ดูก่อนครับ ไฟอาจจะลงกราวด์

Comment

Originally posted by t1414 View Post
            ลองประกอบนอก case ดูก่อนครับ ไฟอาจจะลงกราวด์
            ครับ จะลองทดสอบดู
            เพิ่มเติมอาการครับ เมื่อคืนก่อนนอนดีบอีก2รอบ อาการคือกดปิดเครื่องในคอม ปรกติเครื่องจะทำงานสักพักแล้วดับ แต่รอบนี้มันดับทันทีอาการเหมือนนั่งดูทีวีแล้วจู่ๆไฟดับ
            หลังจากนั้นติดเองเป็น2รอบ รอบ3หาย วันนี้ลองเปิดได้สัก20นาทียังไม่ดับครับ

Comment

ลองุถอดแรมออกหมดทั้งสองตัวพบว่ารอบแรกเปิดเครื่องไม่มีเสียงร้องแล้วดับเองแล้วเครื่องเปิดใหม่เองหลังจากนั้นมีเสียงปี้ปยาวครับ

Comment

PSU SF รุ่นไหน รหัสอะไรครับ

Comment

รุ่น750วัตแพลตตินั่มรหัสSF-750F14AMP
                  http://computeandmore.com/productlist.php?id=4608
                  Last edited by bigtoro1; 23 Jun 2017, 10:48:20.

Comment

Originally posted by bigtoro1 View Post
                    รุ่น750วัตแพลตตินั่มรหัสSF-750F14AMP
                    พอดีผมใช้รุ่นเก่า SF-450R14HE แล้วมันมีปัญหากับบอร์ด 1151 h110 ลองมาทั้ง asrock asus gigabyte มีปัญหาหมด
                    แต่พอเอา PSU รุ่นนี้ลองกับบอร์ด socket อื่นๆ กับไม่มีปัญหาอะไรเลย น่าแปลกใจดี

Comment

ของผมก็เพิ่งเป็นติดๆดับ แต่เปลี่ยน psu ใหม่ ใช้มาเกินอาทิตแล้วยังไม่มีอาการ ตอนแรกก็กลัวเป็นที่ MB เหมือนกัน (ใช้ gig h170 d3hp psu vs550 )
                      เอาใจช่วยครับผม

Comment

อาการเปิดติด ใช้งานไปแล้วดับ ถ้าไม่ใช่ความร้อน CPU ผมว่าน่าจะเป็นที่ PSU มากกว่าเมนบอร์ด

เพราะเคยเป็นเมื่อนานมาแล้ว เปิดติด ใช้งานไปสักพักดับ เช็คความร้อนแล้วปกติ เลยเปลี่ยน PSU สำรอง เปลี่ยนไปแล้วใช้งานได้ปกติ

อาการมันไม่ปกติ ไม่ควรจะใช้งานต่อ เสี่ยงจะพาชิ้นส่วนอื่นไปด้วย ของเพื่อนผม PSU ยี่ห้อดังระเบิด (ใช้งานมานาน 6-7 ปีแล้ว) ทำเอาซื้อคอมใหม่ยกชุด จริงๆ ก็ไม่ได้เช็คว่าชิ้นไหนยังพอใช้ได้ แต่เห็นว่ามันเก่ามากแล้วเลยประกอบใหม่เลย

ส่วนคอมผม PSU Raimax rx730ss หมดประกันไปนานมากแล้ว ไม่รู้เหมือนกันว่าจะไปเมื่อไหร่ แต่ก็ไม่ได้กังวลอะไร เพราะสเป็คไม่ได้แรงอะไรมาก แค่ i5 750 กับการ์ดจอ 9500GT และคอมชุดนี้ก็เก่ามากๆ แล้ว พังไปจะได้เปลี่ยนยกเคส (รอมันพังอยู่)

Comment

GIG Z87X-UD3H อาการเริ่มแรกของผมเป็นเหมือนท่านเลย ตอนนี้ปลุกไม่ตื่นทดสอบทุกชิ้นส่วนละ สรุปเมนบอร์ดมีปัญหา

Sent from my SM-A700FD using Tapatalk

Comment

เครื่องผมเคยเป็นอาการประมาณนี้ครับ คือ ใช้ๆอยู่ก็ดับ บางทีก็เปิดไม่ติดอาการเหมือนรถสตาร์ทไม่ติด เครื่องอายุน่าจะ6ปีแล้ว เปลี่ยน psuแล้วหายครับ ถัาจะให้ชัวร์ดูแรงดันไฟที่ bios ของผมแรงดันไฟที่จ่ายให้cpuมันตก ตัวเลขมันขึ้นแดงๆ (asus p6x58d premium)แต่ตอนนั้นไม่มั่นใจว่าเป็นที่psu เคยยกไปร้าน2รอบหาสาเหตุไม่เจอเพราะร้านไม่มีpsuสำรอง ผมเลยตัดสินใจซื้อ psu ใหม่ จากตอนนั้นก็ปีกว่าแล้วครับเครื่องใช้ง่ายปกติอยู่เลย
                            Last edited by orkaman; 24 Jun 2017, 14:36:19.

Comment

มันต้องลองเปลียนทีละชิ้นน่ะครับ ถึงจะหาสาเหตุได้จริงๆ
                              เคยเจออาการติดๆดับๆรีสตาร์ตเอง ล่าสุดผมเพราะสายsataเสีย

เคยเจอแบบusbไม่อ่านการ์ดบางชนิดตอนใช้ups พอไม่ใช่แล้วหาย แทบจะเดาสาเหตุกันไม่ได้เลย ถ้าไม่ทดสอบลองเปลียนทีละอัน

Comment

Working...
                              X