overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default นับวันการ์ดจอยิ่งกินไฟน้อยลงเรื่อยๆ แบบนี้จะมีผลกระทบกับตลาด psu ไหมครับ

ย้อนไปดูตั้งแต่สมัย 9800gt ที่โคตรกินไฟ

พอมาตอนนี้ 1080 กินไฟน้อยลงแบบเห็นได้ชัด

แบบนี้จะมีผลกระทบกับแบรนด์ psu ไหมครับ

ขอถามเป็นกรณีศึกษา

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ถ้าผลิตที่เทคโนโลยีใหม่ขึ้น ซับซ้อนขึ้นแต่กระบวนการผลิตเล็กลง ก้ย่อมกินไฟน้อยลง

ผมว่าตอนนี้ผู้ผลิต PSU ไม่ได้เน้นขายที่ watt สูง ๆ แล้วละครับ
    เค้าเน้นผลิตให้ได้มาตรฐานที่ดีขึ้น ยิ่งผ่าน 80plus สูง ๆ ก็มีราคามากขึ้น
    บางรุ่นก้เน้นความสวยงามก็มีครับ
    ซึ่งรุ่น watt น้อย ๆ จะไม่ค่อยมีอะไรแปลกใหม่แล้ว
    ทำให้ผู้ซื้อต้องจ่ายตังซื้อ watt สูง ๆ เกินจำเป็นอยู่ดี

ไม่มีผลหรอกครับ ณ ตอนนี้ PSU เทพๆ แทบเรียกว่าขาดตลาดเลยครับ เพราะอะไรก็รู้ๆ กันอยู่ อิอิ

OverclockZone Member zeratul111's Avatar

ข้อดีของ psu กำลังไฟมากๆ มีมากกว่าใช้ป้อนการ์ดจออย่างเดียวครับ มันได้ทั้งประกันนานขึ้น คุณภาพอะไหล่ดีขึ้น ความสเถียรในการจ่ายไฟหนักๆ และความร้อนน้อยลงด้วย

ผมเคยใช้ gtx580 sli คำนวนกำลังไฟแล้วคิดว่า psu 850w เอาอยู่แน่ ปรากฎว่าเอาอยู่ครับ แต่ psu มันร้อนมาก ร้อนจนแตะไม่ได้ พัดลมหมุน 100% ตลอดเลย
    ต่อมาผมเปลี่ยนเป็น psu 1000w ทีนี้เงียบเลยครับ ตัว psu ก็ไม่ร้อน แค่อุ่นๆ เล่นเกมหนักๆ สบายใจขึ้นเยอะ

OverclockZone Member kitti3's Avatar

ไม่ เพราะก็ใส่จำนวนการ์ดเพิ่มอยู่ดี

ระยะยาวกระทบครับ เพราะคนเปลี่ยน PSU ข้าลง

OverclockZone Member grungust's Avatar

ให้มันpeak50% เท่าไฟที่เราใช้ก็พอละเพราะส่วนใหญ่รุ่นล่างๆกลางๆ มักจะมีประสิทธิภาพในการแปลงไฟดีสุดๆในช่วงโหลด 50% ที่ Ef 90+ ในขณะที่ช่วง peak90% มักจะอยู่ที่ Ef 87 88 89 90+- ซึ่งข้อดีอีกข้อคือ PSU จะทำงานไม่หนักมาก ไม่ร้อนจากการสูญเสียพลังงานขณะแปลงไฟ แถมเรายังสามารถติดตั้งอัพเกรดอุปกรณ์เพิ่มขึ้นได้อีกด้วย

ตลาด PSU แทบจะไม่ต้องดิ้นอะไรมากก็ยังขายของได้เรื่อยๆ ไม่น่าห่วงเลยสักนิด เพราะลูกค้ายังมีอีกเพียบ สเป็คคอมก็ยังมีหลายระดับ ไม่น่าเป็นห่วงเลยสักนิดเดียว

วนเวียนอยู่แถวนี้แหละ

ไม่ต้องห่วงครับ เดี๋ยวออกรุ่นใหม่ใส่คำว่า RGB กับ Gaming ก็เพิ่มยอดขายได้อีกเพียบ

ก็กระทบนะ ผมซื้อ Ax1200i เพราะมาใส่R9-290 crossfire (เคยวัดทั้งระบบ peak เกือบๆ 700watt) แต่พอมาเป็น Rx-480 CF peak เหลือไม่ถึง 500watt กลายเป็นซื้อมาเปลืองเปล่าๆ(ทุกวันนี้ถอดการ์ดAMDขายหมด รับกระแสเหมือง...)

อนาคตคงขายกัน 650-750 watt gold ดีๆ ก็พอแล้ว(ราคาแค้ครึ่งเดียวของ Ax1200i)

แต่ตอนนี้คงขายดี เพราะกระแสขุดเหมืองด้วย ตัว1000watt เกลี้ยงตลาด

OverclockZone Member Indilinx's Avatar
    Seasonic's shill

มีผลครับ
    เทคโนโลยีPSUพัฒนาช้ากว่าการ์ดจอ/CPU กว่าจะออกรุ่นใหม่ก็5ปีขึ้น คนไม่ได้เปลี่ยนบ่อย
    ทำให้การแข่งขันค่อนข้างเยอะ ต้องหาจุดขาย

แบรนด์ที่ไม่ค่อยมีจุดขายก็เริ่มๆหายไปจากตลาด อีกหน่อยผมว่าคงเหลือเจ้าใหญ่ๆไม่ถึง4-5เจ้า

OverclockZone Member taibkk's Avatar

มันเป็นเรื่องของความไว้วางใจในผลิตภัณฑ์ ความมั่นใจของลูกค้าว่าจะไม่เจอปัญหา
    ถ้าเจ้าไหนย้ำอยู่กับที่ หรือไม่พัฒนามาตรฐานการผลิตให้ดี
    แล้วเกิดปัญหาบ่อย ๆ ผู้ใช้ก้อย่อมเจอะข้อมูลด้านลบจากสื่อต่าง ๆ มีผลกับการตัดสินใจเลือกซื้อแน่นอน
    ยิ่งถ้าใช้ครั้งนึงแล้วเจอปัญหา ก็มีโอกาสสูงที่จะไม่ซื้อยี่ห้อเดิมอีก

ยิ่งส่งเคลมบ่อย พวกร้านจำหน่ายก็อาจหลีกเลี่ยงการนำเข้ามาวางขายหน้าร้าน
    อย่างร้านใหญ่ ๆ ก็มีให้เลือกไม่เยอะนะครับ ไม่ว่าจะเป้นเพราะปัญหาเยอะ หรือผลตอบแทนน้อยก็ตาม
    ก็ล้วนมาจากการตัดสินใจเลือกซื้อของผู้บริโภคครับ

อย่างพวกยี่ห้อโนเนมหรือแบรนด์เล็ก ๆ ก็ตั้งราคาถูก ๆ ถ้าผู้ใช้งบน้อยก็เลือกซื้อใช้ครับ ที่ไม่ค่อยเกิดปัญหาก็อาจจะเป็นเพราะสเปคไม่สูงมาก
    แต่พวกงบเยอะ ตั้งสเปคสูง ๆ ใช้งานหนัก ๆ เค้าก็เลือกรุ่นที่นิยม คนบอกต่อ ผลเทสน่าเชื่อถือ เรื่องราคาจึงไม่ใช่อุปสรรคที่จะซื้อ

OverclockZone Member drmanabae's Avatar
    เทศบาลนครรังสิต

ocz ZT 750 W ผมลากยาวมาตั้งแต่ i5 3570k+R9270x จนมา i7 7700k+1070 HOF

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    มันเป็นเรื่องของความไว้วางใจในผลิตภัณฑ์ ความมั่นใจของลูกค้าว่าจะไม่เจอปัญหา
    ถ้าเจ้าไหนย้ำอยู่กับที่ หรือไม่พัฒนามาตรฐานการผลิตให้ดี
    แล้วเกิดปัญหาบ่อย ๆ ผู้ใช้ก้อย่อมเจอะข้อมูลด้านลบจากสื่อต่าง ๆ มีผลกับการตัดสินใจเลือกซื้อแน่นอน
    ยิ่งถ้าใช้ครั้งนึงแล้วเจอปัญหา ก็มีโอกาสสูงที่จะไม่ซื้อยี่ห้อเดิมอีก

ยิ่งส่งเคลมบ่อย พวกร้านจำหน่ายก็อาจหลีกเลี่ยงการนำเข้ามาวางขายหน้าร้าน
    อย่างร้านใหญ่ ๆ ก็มีให้เลือกไม่เยอะนะครับ ไม่ว่าจะเป้นเพราะปัญหาเยอะ หรือผลตอบแทนน้อยก็ตาม
    ก็ล้วนมาจากการตัดสินใจเลือกซื้อของผู้บริโภคครับ

อย่างพวกยี่ห้อโนเนมหรือแบรนด์เล็ก ๆ ก็ตั้งราคาถูก ๆ ถ้าผู้ใช้งบน้อยก็เลือกซื้อใช้ครับ ที่ไม่ค่อยเกิดปัญหาก็อาจจะเป็นเพราะสเปคไม่สูงมาก
    แต่พวกงบเยอะ ตั้งสเปคสูง ๆ ใช้งานหนัก ๆ เค้าก็เลือกรุ่นที่นิยม คนบอกต่อ ผลเทสน่าเชื่อถือ เรื่องราคาจึงไม่ใช่อุปสรรคที่จะซื้อ
    ถูกต้อง

Bookmarks

Bookmarks