overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member BarbieSvit's Avatar
    Ramkhamhaeng Road

Red face รบกวนดูสเปคนี้ให้ทีค่ะ เพิ่งไปจัดมา ถ้ามีงบควรอัพอะไรเพิ่มเติมอีกไหมคะ

CPU : i5 7500 7290.-
    M/B : Gigabyte H270 HD3 3850.-
    HD : 1.0 Tb WD 1520.-
    RAM : 16/2400 HyperX 5190.-
    VGA : 1050Ti 4G Gigabyte 5450.-
    PSU : Cougar 650w (80+white) 1990.-
    CASE : Aerocool VS-1 1190.-
    (สเปคนี้พนักงานร้าน jib จัดให้ค่ะ)

ตอนแรกเราเลือก i5 7600ไป แต่พนักงานบอกเอาแค่ i5 7500 ก็พอถูกกว่า เราไม่ค่อยรู้เรื่องเลยเอาตามเค้าค่ะ
    ปกติเล่นแค่ Blade and Soul กับ LoL ค่ะ อยากทราบว่าสเปคนี้ถือว่าดีหรือยังคะ
    จิงๆอยากได้ 1060 กับใส่ SSD ด้วยค่ะ แต่พอดีงบหมด
    อนาคตควรอัพอะไรเพิ่มเติมไหมคะแล้ว SSD ควรจะใส่เพิ่มไหมคะ รบกวนผู้รู้แนะนำให้ด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

OverclockZone Member osxp's Avatar

ควรเพิ่ม SSD เป็นอย่างแรกเลยครับ

งบน้อยเอาแบบ SATA 240GB ก็พอ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

SSD 120Gb ก็เพียงพอครับ เหลือพื้นที่ 60 - 70 Gb แต่หลายรุ่น 240Gb จะทำความเร็วเขียนได้ไวกว่าหน่อย
    ถ้าขี้เกียจมาจัดสรรพื้นที่บ่อย ๆ ล้างไฟล์ขยะบ่อย ๆ หรือกังวลว่าจะลงเกมใหญ่ ๆ เยอะเกมไม่ได้ ก็ 240Gb

อัพเกรดต่อมาก็คอยดูอุณหภูมิว่าเราโอเคไหม ให้ดูจากการใช้งานจริงจะเหมาะสมกว่า โดยเปิดโปรแกรมที่แสดงกราฟได้จะดีมาก
    ใช้งานปกติ เล่นเกม ทำงานไปสัก 3 - 5 ชม. แล้วดูกราฟว่าสูงไหม ถ้าร้อนสูงบ่อยก็หาชุดพัดลมเพิ่ม ดี ๆ ก็ พันนิด ๆ
    แต่ถ้าสูงบางจังหวะ เป็นระยะเวลาสั้น ๆ ก้ใช้พัดลมเดิมครับ ประหยัดตัง

อัพเกรดต่อมา หรือก็ควรซื้อเลย นั่นคือตัวสำรองไฟ หรือ ups ที่ช่วยปกป้องอุปกรณ์ PC ครับ จากสเปคก็ใช้ไฟไม่มาก หาซื้อได้ไม่น่าเกิน 1800 - 2500

อัพเกรดต่อมาอีกสัก 2 ปีก็การ์ดจอครับ ขายตัวเก่าทิ้ง สอยรุ่นใหม่ คาดว่าเวลานั้นเหมืองคงเลิกบูมแล้วนะ *-*

OverclockZone Member BarbieSvit's Avatar

อ่อ ขอบคุณค่ะ จากทั้งสองเสียงยืนยันคงต้องไปใส่ SSD เพิ่ม
    แต่ก็แอบสงสัยว่าเล่นไปแบบนี้แบบไม่มี SSD ตลอดเลยได้ไหมคะ หรือจำเป็นมากที่ต้องใส่ SSD เพิ่มอย่างยิ่ง
    ขอโทษที่ถามเยอะนะคะ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่อง แหะๆ??

OverclockZone Member osxp's Avatar

Quote Originally Posted by BarbieSvit View Post
    อ่อ ขอบคุณค่ะ จากทั้งสองเสียงยืนยันคงต้องไปใส่ SSD เพิ่ม
    แต่ก็แอบสงสัยว่าเล่นไปแบบนี้แบบไม่มี SSD ตลอดเลยได้ไหมคะ หรือจำเป็นมากที่ต้องใส่ SSD เพิ่มอย่างยิ่ง
    ขอโทษที่ถามเยอะนะคะ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่อง แหะๆ??
    ไม่จำเป็นครับ

แต่ถ้าได้ลอง SSD แล้ว จะไม่อยากกลับไปใช้ HDD อีกเลย

เหมือนขึ้นรถไฟฟ้า เทียบกับรถเมล์

OverclockZone Member akararat's Avatar

SSD ถามว่าจำเป็นไหม ไม่จำเป็น แต่ถ้าลองใช้ แล้วจะลืมHDD ไปเลย ไว้ลงWindows+Program ประจำเครื่อง +เกมนิดหน่อย
    ช่วยในการท่องเวป เข้าเกมโหลดแมพไว เข้าเวปเบราวเซอร์ ต่างๆไว บูตเปิดเครื่องไว เลยแนะนำกันเยอะครับ

PSU ที่ร้านมี SILVERSTONE 500W BLACK..1,650 หรือ THERMALTAKE 550W TR2 S..1,790 ไหม ถ้ามีเอา2รุ่นนี้ดีกว่าครับ
    ส่วนCORSAIR VS550 -650 ไม่แนะนำ ครับ

Quote Originally Posted by akararat View Post
    SSD ถามว่าจำเป็นไหม ไม่จำเป็น แต่ถ้าลองใช้ แล้วจะลืมHDD ไปเลย ไว้ลงWindows+Program ประจำเครื่อง +เกมนิดหน่อย
    ช่วยในการท่องเวป เข้าเกมโหลดแมพไว เข้าเวปเบราวเซอร์ ต่างๆไว บูตเปิดเครื่องไว เลยแนะนำกันเยอะครับ

PSU ที่ร้านมี SILVERSTONE 500W BLACK..1,650 หรือ THERMALTAKE 550W TR2 S..1,790 ไหม ถ้ามีเอา2รุ่นนี้ดีกว่าครับ
    ส่วนCORSAIR VS550 -650 ไม่แนะนำ ครับ
    ขอบคุณค่ะ
    ส่วนเรื่องPSU ไม่ทันแล้วค่ะ อันนี้คือซื้อแล้วจ่ายเงินประกอบไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ??

OverclockZone Member taibkk's Avatar

มันเป้นการเสริมประสิทธิภาพของเครื่องน่ะครับ

HDD แบบจานหมุน มันเป็นเทคโนโลยีเก่ามาก แต่มันราคาถูกเมื่อเทียบกับความจุ 1000Gb = 1500 บาท แต่ SSD มัน 120Gb ประมาณ 2000 บาท
    แต่ความรวดเร็วในการเรียกอ่านไฟล์ข้อมูลมันแตกต่างกันลิบลับครับ ซึ่งเกมใหญ่ ๆ บางเกมหรือแม้แต่ bns ก้สามารถเห็นความแตกต่างได้

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    มันเป้นการเสริมประสิทธิภาพของเครื่องน่ะครับ

HDD แบบจานหมุน มันเป็นเทคโนโลยีเก่ามาก แต่มันราคาถูกเมื่อเทียบกับความจุ 1000Gb = 1500 บาท แต่ SSD มัน 120Gb ประมาณ 2000 บาท
    แต่ความรวดเร็วในการเรียกอ่านไฟล์ข้อมูลมันแตกต่างกันลิบลับครับ ซึ่งเกมใหญ่ ๆ บางเกมหรือแม้แต่ bns ก้สามารถเห็นความแตกต่างได้
    โอเคค่ะ งั้นสงสัยถ้ามีงบต้องรีบไปใส่เพิ่ม ขอบคุณคำแนะนำค่าาา

ประมาณนี้

ส่วนอันนี้ของ BnS แต่ไม่ระบุสเปคของ hdd
    ซึ่ง hdd รุ่นใหม่ ๆ จานหมุนก้เร็วขึ้นน่ะครับ แต่ยังสู้ ssd ไม่ได้

Quote Originally Posted by taibkk View Post

ส่วนอันนี้ของ BnS แต่ไม่ระบุสเปคของ hdd
    ซึ่ง hdd รุ่นใหม่ ๆ จานหมุนก้เร็วขึ้นน่ะครับ แต่ยังสู้ ssd ไม่ได้
    ดูแล้วอยากจะได้ssd ขึ้นมาเลยค่ะ

Bookmarks

Bookmarks