overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 114

Thread: ATI นี่มันสุดยอดเรื่องการดูหนังซะจริงๆ

OverclockZone Member shady's Avatar

Default ATI นี่มันสุดยอดเรื่องการดูหนังซะจริงๆ

เอ่อ จะว่างมโข่ง หรือไม่ได้สังเกตุดีหว่า? คือใช้hd4850 มาตั้งนาน หลังจากเปลี่ยน 8800gts g80 มา ดูหนัง dvd ใช้dxva เปิดกับ power dvd อืมมมมม ไหงภาพมันเลื่อมๆ แปลกๆหว่า? แสงสี ก็สวยดีแล้ว แต่มันแปลกๆ ใช้มาตั้งนาน เวลาดูพวก hi-def dxva ถอด ก็ปรกติ เนื่องด้วยปัญหานี้ผมเลยไม่ค่อยชอบดูหนัง dvd ใช้dxva ถอดซักเท่าไหร่(ในใจก็คิด ไหงใครว่าATI ดูหนังภาพสวยหว่า? ไหงมันแย่กว่า nvidia ตัวเก่าซะงั้น)

เมื่อวานก็ลองเข้าไปดูใน ccc เอ่อ แฮะ ตรงหัวข้อ avivo > all setting มีหัวข้อเกี่ยวกับ De noise พวกล่อปรับซะ100% มาตั้งแต่แรก ถึงว่า ภาพมันโดนremove noise ซะเป็นเลื่อมๆ แล้วก็ edge อะไรนั่นอีกตัว ก็ลองติ๊ดออกซะทั้ง2หัวข้อ แล้วไปเซ็ทใหม่ใน Power dvd หัวข้อ hardware decode เลือกเป็นตัวที่3 จะดีที่สุด (ขออภัย ไม่ได้ cap มา) ภาพที่ได้ไม่เลื่อมๆ แปลกๆแล้ว ภาพสวยงามมากๆ

ยอมรับว่า ati ค่อนข้างต้องเซ็ทเองซะหน่อย ไม่ยากครับ กับpower dvd ค่อนข้างมีปัญหา เซ็ทไม่มี ตัวหนังสือบนหนัง กระพริบ(ไม่ใช่sub นะครับ) หรือไม่ก็ถ้าเลือกเป็น de-scale หรืออะไรซักอย่างล่างสุด bob hardware decode ภาพสวยดี แต่ขอบล่างกระพริบ เลยต้องใช้ตัวที่3อย่างที่บอก ปัญหาทั้งหลายหมดไปแล้วครับ

Capภาพมาแล้วนะครับ แต่ขออภัยด้วยที่ไม่มีภาพเปรียบเทียบ เพราะปัญหาคือไม่ว่าจะSet อย่างไง ตอนดูต่างกันมาก เทียบปัญหาได้เลย แต่ตอนcap ได้ภาพมา มันไม่ต่าง? ไม่ว่าจะใช้ power dvd cap หรือกด print screen งงเหมือนกัน รูปตัวอย่างGMM Grammy นั้นจะเห็นชัดมาก แต่cap แล้วไม่เป็น

ที่ Power DVD ตรง Performance hardware นั้น จะเปลี่ยนเป็น ล่างสุด hardware bob ก็ได้นะครับ ผลที่ได้ดีกว่าที่ผมใช้หน่อย แต่จะมีปัญหากับ dvd ที่framerate 60เฟรม (ผมมีแผ่น c-ute มัน 60hz) ทำให้ตอนชมหนังขอบล่างจะสั่นๆ แต่เซ็ทตามนี้แล้วไม่เป็น และไม่มีปัญหาซี่หวีและตัวหนังสือภาพไม่คม แต่ถ้าหนัง dvd ทั่วไป แนะให้ปรับ hardware bob ดีกว่าครับ รูปตัวอย่างจากหนังเรื่อง Stardust dvd9 ครับ จากที่เซ็ทตามนี้ อ่อ ค่าสีในCCC ผมใช้เป็น Theater ผมว่าค่าสีในCCC นี่เยี่ยมไปเลยครับ ดีกว่าเซ็ทในpower DVD บางเรื่องสีจืดก็เลือกเป็นVividไปนะครับ

ในส่วน CCC คุณ Ittipol02 อธิบายไว้ดีแล้ว อ่านต่อในหน้า4 เลยนะครับ
    รูป รูป
    Last edited by shady; 20 Dec 2008 at 12:06:04.

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

capเลยครับ ไม่เห็นภ่พนึกไม่ออก - -

OverclockZone Member janmukdamaster's Avatar
    สมาคมใหหนำด่านเกเต้

เยอะไปนึกภาพไม่ออก -*-

OverclockZone Member damned's Avatar

อ่านไม่ออก -*-

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

Quote Originally Posted by damned View Post
    อ่านไม่ออก -*-
    นึกว่าเป็นคนเดียว รอชมด้วยคน

OverclockZone Member shady's Avatar

อุๆ ว่าแล้วเชียว พักนี้ยิ่งโดนว่าเรื่องโพสข้อความในboardแล้วคนอ่าน อ่านไม่เข้าใจ T_T ไว้จะ cap มาน่าจะดีกว่านะครับ เป็นแนวทางสำหรับมือใหม่ที่ดูหนังแล้วภาพแปลกๆ ไว้จะเปรียบเทียบให้ชมครับ

OverclockZone Member zeerarous's Avatar
    เชียงราย ทำงานจ.แพร่

ช่วย cap ภาพมาให้ดูด้วยนะครับ

Quote Originally Posted by shady View Post
    อุๆ ว่าแล้วเชียว พักนี้ยิ่งโดนว่าเรื่องโพสข้อความในboardแล้วคนอ่าน อ่านไม่เข้าใจ T_T ไว้จะ cap มาน่าจะดีกว่านะครับ เป็นแนวทางสำหรับมือใหม่ที่ดูหนังแล้วภาพแปลกๆ ไว้จะเปรียบเทียบให้ชมครับ
    ดีครัผมชอบๆๆๆ พรึงมาเล่นค่ายแดงต้องศึกษาหน่อย

OverclockZone Member Drift's Avatar

ด่วน

OverclockZone Member devilshura's Avatar

อยากรู้เี่กี่ยวกับ WMC อ่ะ ไม่รู้อะไรเป็นไง พอจะแนะนำได้ป่าว

^
    filter ข้างบนน่าจะเกี่ยวกับพวก encode โดยใช้ avivo หน่ะครับ ผมเคยลองใช้ดู ไม่ได้เรื่อง ได้แต่เร็ว แต่ขนาดไฟล์โคตรรรรใหญ่ ส่วนตัวdecode ลองใช้กับพวก mpc อืมมมม ไม่เห็นต่างตรงไหนครับ

OverclockZone Member nungtar's Avatar

รอชมครับผมคนนึงที่เจอปัญหาเหมือนกัน

หากมีโปรแกรม power dvd ใหม่สุด กับใช้ati+ccc อยู่แล้วน่าจะเข้าใจเน๊อ ลองหลับตาคลำดูก่อนก็ได้ครับ

เริ่มจาก ใน ccc เข้าไปที่ avivo และไปที่ all setting ล่างสุด จะมีหัวข้อเกี่ยวกับ remove noise กับ edge ทั้งสองตัวติ๊กออกให้หมด ส่วนเรื่องสีให้สดขึ้นไปอีก ก็ไปที่ colour แล้วเลือกเป็น vivid กด apply

เข้า power dvd ไปหัวข้อ hardware decode > advance แล้วหัวข้อด้านบน ให้เลือกหัวข้อแรก ส่วนตัวด้านล่างให้เลือกอันที่3

รับรองแตกต่างครับ สวยงามตามปรกติ ไม่รู้เหมือนกันทำไมati เขา ต้อง ใช้ค่าnoise remove มา 100% ตั้งแต่แรก แน่นอน ภาพแปลกๆแน่ๆครับหากเปิดดูไฟล์ dvd ใช้ dxva ถอด

หรือจะรอภาพเปรียบเทียบ ไม่พรุ่งนี้ก็ม่ะรืนแหละครับ เหอๆ ไม่มีเน็ตใช้
    Last edited by shady; 18 Dec 2008 at 15:35:26.

OverclockZone Member

ลองดูด้วยโปรแกรมนี้สิ รับรอง ลืม powerdvd ไปเลย
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306440

Quote Originally Posted by rat33 View Post
    ลองดูด้วยโปรแกรมนี้สิ รับรอง ลืม powerdvd ไปเลย
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306440
    อยากรู้วิธีปรับ CCC อะครับ ^^^ ATI ลองแล้วไม่ค่อยเวิกๆๆๆๆ รีเอาดื้อๆๆเลย

pure code ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่เหมือนว่าจะมีปัญหา เปิด dxva กับ แผ่น dvd ไม่ได้ แต่ไฟล์ mpg2 เปิดได้ปรกติ เลือกทั้ง evr หรือ vmr ก็แล้ว(ผมใช้ vista 32bit sp1) แต่ข้อดีของโปรแกรมนี้คือ Remap vmr ที่ทำให้สีดำ ดำมากขึ้น จอ lcd นี่เหมาะมากๆเลยครับ ผมใช้ตัวนี้ไว้ดู ไฟล์อื่นๆที่ถอด dxva ได้

ส่วน power dvd ผมชอบเพราะ เปิด dxva กับแผ่นdvdได้ และไฟล์ mp2 อื่นๆ ได้เช่นเดียวกัน และก็การsetting ใน ccc จะเป็นไปตามนี้หมด แล้วที่สำคัญ อัตราเฟรมเรต ความลื่นไหลตอนชมนี่ดีมาก ดีกว่า Windvd เยอะ ส่วนwin dvd ดีตรงสีขอบดำสนิท แต่มันไม่ค่อยลื่นไหลเท่าที่ควร ส่วน พวก pure code นั้นลื่นไหลปรกติครับ

OverclockZone Member nungtar's Avatar

ครับ จะลองทำดู
    ช่วยแนะนำโปรแกรมที่ดูหนัง Hi-def เจ๋งๆซักตัวด้วยน่ะครับ
    แล้วก็ถ้าเราจะเอาหนังที่เป็น DVD แปลงเป็น Hi-def ใช้โปรแกรมตัวไหนครับใช้เวลานานมั้ยถ้าใช้ i7
    ผมพึ่งหัดเล่น Hi-def ครับยังไม่มีความรู้เลยรบกวนด้วยน่ะครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by nungtar; 18 Dec 2008 at 15:37:26.

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ดู DVD mpeg2 ก็เลือก cyberlink DXVA

กด CTRL+ J DXVA1 มันก็จะขึ้นว่า MPEG2-D IDCT

ผมยอมรับว่า ATI deinterlace โดยใช้ DXVA แล้วก็ปรับ adoptive ใน driver เนียนกว่า Bob ธรรมดาๆ ของ NV ไปเยอะมาก

ส่วนเรื่องสี เหอๆ ไม่มีให้ปรับ 16-235 > 0-255 ใน driver แย่จริง

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

8800gts g80 มา ดูหนัง dvd ใช้dxva เปิดกับ power dvd อืมมมมม ไหงภาพมันเลื่อมๆ แปลกๆหว่า?
    ผมก็เป็น เป็นหลายเครื่อง nvidia ทั้งนั้น เด๋ว save ภาพให้ดู แปป

^
    ^

เมื่อใดที่มีโปรแกรมแก้ปัญหา16-235 > 0-255 นี้ได้ซิบบอกด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องดูหนัง hi-def ก็กระทู้ pure code ของท่านเรือรบได้เลยครับ ส่วนโปรแกรมแปลงเป็น .mkv อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ลองถามท่านเรือรบดูครับ

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks