Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกม จอดับ การ์ดจอพัดลมหมุนแรง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกม จอดับ การ์ดจอพัดลมหมุนแรง

ท่านใดมีข้อมูลอัพเดท รบกวนเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

สงสัยการ์ดจอจะพังหรือเปล่า ใช้เล่นเน็ทปกติ
    แต่เล่นเกม ปรากฎว่า พัดลมหมุนปกติ ตัวเดียวบ้าง ทั้งสองตัวบ้าง แล้วแต่อุณหภูมิ (การ์ดมีพัดลม 2 ตัว)
    แต่พออุณภูมิประมาณ 70 องศา จอดับทันที (แต่เครื่องทำงานอยู่) พร้อมกับพัดลมหมุนอย่างแรงทั้ง 2 ตัวโดยไม่หยุด จนกว่าผมจะดับไฟเอง
    ใช้เวลาตั้งแต่เข้าเกมจนดับประมาณ 5-10 นาที แล้วแต่เกม
    (ลองเล่นเกมแบบจอ window เพื่อเปิด msi afterburner ดูอุณหภูมิ จึงได้รู้อุณหภูมิครับ)
    แต่ถ้าเล่นเกมสเปคไม่สูง เช่น this war of mine หรือ fm2017 ไม่ดับนะครับ ดูอุณหภูมิตอนเล่นเกมประมาณ 61 องศา

ลงวินโดวใหม่ ลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ ก็ไม่หาย อาการเดิม

***น่าจะเจอปัญหาล่ะ สลับการ์ดจอกับน้องทำงาน เอา palit 1050ti (ไม่ต้องต่อสายไฟ) มาเล่น ปกติดี
    ส่วนน้องที่ทำงานเอา zotac 1060 (ต่อไฟ 6 พิน) ของผมไปเล่น ปกติดี
    สรุป เพราะ psu ส่วนสายไฟ 6 พิน พัง พอการ์ดจอต้องการไฟ แล้วไฟไม่จ่าย ก็ดับ
    จะไปซื้อ psu มาเปลี่ยนแล้วจะมาอัพเดทเป็นวิทยาทานกันต่อไป***

i5 6500 (ตอนเล่นเกมขึ้นมาประมาณ 60 องศา) /1ปี
    MB MSI H170 Gaming m3/1ปี
    Ram 4*2 = 8G/2133 /1ปี
    VGA Zotac 1060 6G /6 เดือน
    PSU OCZ 650w 80 bronze /4ปี
    HDD 1TB /3ปีขึ้น
    ็HDD 500G /3ปีขึ้น
    พัดลม 120mm 5 ตัว
    DVD RW 1 ตัว
    Last edited by andylau99; 26 Jun 2017, 21:20:09.

driver การ์ดจอล่าสุดไหม?

Comment

คล้ายๆไฟ psu ไม่พอจ่ายการ์ดจอ

Comment

ลงวินโดวใหม่ ลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ ก็ไม่หาย อาการเดิม

Comment

อย่าเพิ่งทดสอบมากนะครับเกรงว่าจะพาส่วนอื่นพัง ผมคิดว่า PSU เริ่มไปหละ

Comment

ผมก็ว่า psu นะ4ปีแล้วนิครับลองเปลี่ยนดูครับหรือเอาตัวอื่นมาลองก่อนครับ

Comment

ลองเปลี่ยนการทำงานพัดลมการ์ดจอจาก Auto เป็น Manual ตั้งให้ทำงาน 80-100%

Comment

Originally posted by IBM User View Post
                ลองเปลี่ยนการทำงานพัดลมการ์ดจอจาก Auto เป็น Manual ตั้งให้ทำงาน 80-100%
                เคยลองปรับ 60% มันแค่ยีดเวลาที่จะดับออกไปหน่อยครับ แต่สุดท้ายก็อาการเดิม

Comment

น่าจะเจอปัญหาล่ะ สลับการ์ดจอกับน้องทำงาน เอา palit 1050ti (ไม่ต้องต่อสายไฟ) มาเล่น ปกติดี
                  ส่วนน้องที่ทำงานเอา zotac 1060 (ต่อไฟ 6 พิน) ของผมไปเล่น ปกติดี
                  สรุป เพราะ psu ส่วนสายไฟ 6 พิน พัง พอการ์ดจอต้องการไฟ แล้วไฟไม่จ่าย ก็ดับ
                  จะไปซื้อ psu มาเปลี่ยนแล้วจะมาอัพเดทเป็นวิทยาทานกันต่อไป

Comment

Working...
                  X