Announcement

Collapse
No announcement yet.

หา board ใหม่ใช้กับ 6400+ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by coucouster View Post
    card ATi X1950pro ครับ version 8.11 ครับ อื่มก็เหลือแต่ ตัวนี้แหละที่ไม่ได้ Update เพราะเห็นว่ามันไม่ได้สร้างปัญหาอะไร run game ก็ผ่านเล่นได้ไม่เป็นปัญหาอะไร

อีกคำถามครับ ในกรณีนี้ ถ้าผมเปลี่ยน board ใหม่ ตัว vista ผมจำเป็นต้องลงใหม่หรือเปล่าครับ หรือว่าใช้ต่อได้เลย
    ไฟล์มันเยอะและใหญ่มากๆ ผมแบ่ง partition os ไว้เพียง 60 G ที่เหลือเป็น data ทั้งหมด
    HDD ตัวหลักตอนนี้เป็น Samsung F1 1TB ครับ

แรมผมก็ตั้งเป็น auto ไฟที่ 1.8 cl 5-5-5-15 ข้างกล่องมันเขียนว่าเป็น cl4 4-4-4-12 แต่ไม่ได้สนใจปรับแต่งอะไร ให้มัน auto ไว้ เคยลองถอดออก ให้เหลือแค่ 2 แถว 2 GB
    มันไม่พออะครับ แค่เปิดเครื่องก็ 1 G เข้าไปแล้ว เปิดโหลดบิตนานหน่อย ก็ทะลุ 1.5 เปิด photoshop cs3 ทำงานไม่ถึง 2 ชม เครื่องก็แจ้งว่า แรมไม่พอ พอใส่เข้าไปอีกตัว เป็น 3 แถว 3 GB มันก็แจ้งว่าเป็น single ram ผมก็ไม่สน เพราะเห็นว่าความเร็วไม่ได้ลดหายไปไหน แต่พอได้ rip หนัง เรื่องเดียวกัน ไฟล์เดียวกัน ความเร็วในการทำงาน หายไป ร่วมๆ 15 นาที เลยทำให้ต้องใส่ 4 แถวดังเดิม แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาใหญ๋ในตอนนี้

ผมเลยงงว่า ทำไม เวลาใช้งานไปนานๆ แล้วเสียงมันผิดเพี้ยน เหมือนเสียงสายไฟหลุดเหมือนเสียบไม่แน่น
    ล่าสุดผมลอง update High Definition Audio Codecs realtek ซึ่งใน web abit ไม่มีการ update ตัวใหม่ให้ มันมีถึงแค่ version R1.19 ผมเลยไปเอาที่เวบต้นฉบับเลย ที่ board ใช้ ALC883 ผมก็เอาตัวล่าสุดคือ version R2.11 ผลก็คือไม่ต่างกันเลย เป็นเหมือนเดิม ทำให้ผมเซ็งกับยี้ห้อ Abit นี้มาก
    ขนาดของ Asus M2Ne ที่เป็น chipset เดียวกัน เขายังสามารถเล่น am2+ บางตัวได้
    แต่ Abit ไม่ได้ มันทิ้งลูกค้าไปเลย bios ก็แน่งๆมาตั้งแต่ปี 2007 ไม่มี่อะไรใหม่เลย

ตอนนี้ก็แก้ไขโดยการ restart อย่างเดียว ถ้าเสียงมันเริ่มติดๆขัดๆ คล้ายอาการสายไฟเสียบไม่แน่น
    power supply ผมคิดว่ามันพอนะ เป็น Fortron Epsilon 600W

เมื่อก่อนผมต่อ 2 DVDrom, 6 HDD, 1 ATi X1950pro, 4 fans, X2-6400+,1 printer, 1 scaner
    ตอนนี้ลดลงเหลือแค่ 1 DVDrom, 2 HDD, 1 ATi x1950pro, 4 fans, x2-6400+, 1printer, 1 scaner

อาการปัญหาจากเสียงก็ไม่หาย มึนหน้ามืดไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดี
    นี่ละใช่เลย ครับ ลอง 8.9 หรือ 8.12 ครับ คือผมใช้อยู่ครับ HD4870 8.11 นะมันไม่เวิร์คครับ

Comment

8.11 คือมันมันเล่นเกมได้นะ แต่อย่างที่บอกนะ ไม่เวิร์ค
      ATi Function Driver for High Definitino Audio - Ati AAO1
      ตัวนี้ใช่เปลาที่มีปัญหาครับ ผมลองมาแล้วครับ ก็เป็นอย่างที่คุณว่านั้และครับ

Comment

แต่ 8.12 นะผมยังไม่ได้ลองนะ แต่เห็นเค้าว่ามันมีฟีเจอร์อะไรเพิ่มมาครับ

Comment

งั้นผมต้องขอลองก่อน ส่วนเรื่องเปลี่ยนเป็น 4 หัว แน่นอนครับผมก็คิดเหมือนกัน แต่รอๆ ดู DDR3 ลดราคาลงก่อน
          เพราะผมเปลี่ยนคอมครบชุดตาม ram อะครับ ซี้อมันทีเดียวไว้ใช้นานๆ นี่ก็ใกล้จะครบ 2 ปีแล้วกับชุดนี้
          ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

Working...
          X