overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default ปรึกษา พวกพี่ๆในบอร์ดเรื่อง "การเล่นเกมครับ"

คือปัญหา ผมตอนนี้เล่นเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS แล้ว Fps ไม่เคยแตะ 30fps ตอนเวลาเจอศัตรู
    เวลาฟาร์มในเมือง Fps 25-30 พอเวลาเจอคนในเมือง Fps จะดรอปลง 20-25 ยิ่งท้ายเกม บวกกันในวงแคบพอรู้ว่าคนเยอะ แม่ง Fps ดรอปไปอยู่ที่ 10-15 เลย

---- Spec ที่ผมใช้อยู่ -----
    Fx-8350
    Ram 16GB
    GTX 1050 Ti Exoc
    Ssd 120GB HDD 1TB
    Power 550w
    -------------------------

ผมควรเปลี่ยนตรงไหนดีครับพวกพี่ๆทั้งหลาย T T ( อยากเล่นแล้ว Fps แตะ 30-40 ก็พอครับ ขอแค่ไม่ล่วง )

OverclockZone Member grungust's Avatar

ย้ายไป RYZEN 5
    หรือ
    ย้ายไป G4560
    หรือ
    ย้ายไป core i5

เปลี่ยนการ์ดจอน่าจะช่วยได้ (และควรเปลี่ยน cpu ด้วย)

เกมนี้มันแปลกอยู่อย่างนึงคือเห็นพวกเกมเมอร์คนไทยเสป็คเทพๆเขาบ่นกัน เล่นแล้ว fps ไม่ถึง 60 ปรับได้แต่ low ถึงจะลื่น แต่ผมไปดูพวกฝรั่งเล่นสตรีมสด คอมมันก็เสป็คพอๆกันมันปรับสุดได้ 60fps นิ่งๆด้วย

ที่กังวลคือ การ์ดจอ พึงจัดมาได้ 4 เดือน ยังไม่อยากไปเปลี่ยนมันเลย 555
    แนะนำ อันไหนดีครับ 3 อย่าง ( คสต )

- - - Updated - - -

ผมก็ดูเหมือนกัน > > ฝรั่ง นิ่งมาก FPS < <

เกมนี้ผมไม่เคยเล่นเองหรอก แต่แนะนำให้ลองเช็คดูก่อนว่ามันตันการ์ดจอหรือ cpu อย่างไหนทำงาน 100% ก็เปลี่ยนอันนั้นก่อน

แต่ทีนี้มันติดปัญหาตรงที่คุณเพิ่งซื้อมาไง ถ้าจะเปลี่ยน cpu ก็ต้องโละไปทั้งบอร์ด+แรม จะคุ้มรึเปล่าถามใจตัวเองดู และถ้าจะเปลี่ยนการ์ดจอตอนนี้ก็หาตัวที่แรงกว่าไม่ได้อีก(ยกเว้นว่าจะไปแย่งกันซื้อในราคาแพงสุดโต่ง)

ที่ทำได้ตอนนี้คือ เปลี่ยน psu รอการ์ดจอใหม่ เอาสัก 700w 80plus (แต่ถ้าของเดิม 80plus อยู่แล้วก็อาจไม่ต้องเปลี่ยน ยังพอใส่พวก 470 480 1060 1070 ไหวอยู่) ตอนนี้ทนๆเล่นไปก่อน หรือไม่ต้องเล่นมันเลย ไปเล่นเกมอื่นแทน

เป็นคำตอบที่ แหนบตัวท้ายมาก " ไม่ต้องเล่นมันเลย T T "
    ตอนนี้การ์ดจอ ยิ่งกว่าทอง ขึ้นชะ น่ากลัว รอมันแตก ค่อยว่ากัน 555

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ลอง passmark benchmark ดูก่อนครับ เผื่ออุปกรณ์รันได้คะแนนต่ำกว่าปกติ
    สเปคก็ไม่ได้แย่ขนาดได้เฟรมน้อยขนาดนั้นอะครับ
    หรือถ้าปรับสูงไปก็ต้องลดลงครับ เกมนี้กินสเปคหนักอยู่

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ผมเห็นแล้วอันนี้ยังไม่เจอคนเยอะๆรึป่าวครับพี่
    แต่ผม ปรับ very low ก็แล้ว low ก็แล้ว เจอคน Fps ล่วงตลอดเลยพี่ T T

OverclockZone Member proteenzer's Avatar

Quote Originally Posted by Bankzaxs74 View Post
    ผมเห็นแล้วอันนี้ยังไม่เจอคนเยอะๆรึป่าวครับพี่
    แต่ผม ปรับ very low ก็แล้ว low ก็แล้ว เจอคน Fps ล่วงตลอดเลยพี่ T T

ลองอ่านรีวิวเกมส์ดุ แล้วจะรู้ว่าทำไม FPS ตกมาก แนะนำให้ปิดเอฟเฟคตัวผู้เล่น เงา แสง

https://www.beartai.com/review/games/162634

OverclockZone Member godspritz's Avatar

อยู่ที่ปรับ กราฟฟิคในเกมส์ละครับแบบนี้ ต้องลดลงมา ของผม

fx6100 vga270x ram 12gb ปรับverylow หมดยกเว้นtexture กับ ระยะการมองเป็น midทั่งคู่ ปรับจอไป 1360*1120 (ขนาดปรับจำไม่ได้แต่ประมาณนี้ เล่นกับ จอ23นิ้ว )เฟรม30-50นานๆ ดรอปที 15-25 *(vramกินหมดเลย)
    พอเล่นได้ถ้าไม่เอาภาพอลังมาก เสพเกมส์เพย์ก็ลืมแล้วครับ ของผม
    ผมว่าเจ้าของกระทู้ต้องไล่ปรับ กราฟฟิคดู เกมส์กินเสปคเกินไป
    แนะนำ vga 3gb ขึ้นจะพอปรับ mid ได้ แต่ดีหน่อยน่าจะ4 gb ส่วนcpu ตัวเดิมน่าจะไหว

Bookmarks

Bookmarks