Announcement

Collapse
No announcement yet.

o/c 3.2E

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• o/c 3.2E

P4 3.2E+zalman cnps9500 led
    p4p800 se
    Corsair CMX 3200C2 (512*2) ซิงค์ดำ
    อัดไฟ เพิ่มbus speed เต็มที่ได้เท่าไรคับ

ได้ตามแรมเลย น่าจะถึง 4G นะ

Comment

คือผมมือใหม่อะคับ รู้แบบงูๆปลาๆ
      คือเคยลากแต่Bus ไม่เคยอัดไฟ ลากbusได้ล็กน้อย ลากมากกว่านี้เครื่องไม่ติด มีคนบอกว่าต้องเพิ่มไฟด้วยเพราะcpuต้องการไฟเพิ่ม แต่ไม่รู้ว่าต้องเพิ่มเท่าไร
      ไม่ทราบว่าo/c cpuต้องo/c ramด้วยหรือป่าวคับ เกี่ยวกันไหม
      คือram o/c ไม่เป็นเลยคับ
      ช่วยบอกรายละเอียดหน่อยคับ

Comment

เริ่มต้นก็ไปปรับในไบออสนะครับ fixค่าagp/pciให้เท่ากับ66.7/33.3 ปรับไฟcpuไปซักมาตรฐาน1.4

เลือกแรมให้วิ่งเท่าcpu cpuที่200 แรมที่ddr400 ส่วนค่าclแรมให้วิ่งออโต้ไปก่อน

แล้วลากบัสซีพียูให้เพิ่มมากขึ้น ถ้าเอาง่ายๆก็ทีละ5-10

ถ้าผ่านก็เพิ่มบัสขึ้นเรื่อยๆครับ ถ้าไม่ผ่านลองเพิ่มไฟcpu หรือเพิ่มไฟแรมจนสุดของบอร์ด(2.85)

ถ้าไม่ผ่านก็แสดงว่าถึงจุดที่แรมตันแล้วครับ ^ ^

ส่วนซีพียูจะวิ่งได้ถึงเท่าไหร่นั้น ให้ลองทดแรมให้ลงมาวิ่งที่320(บอร์ดตัวนี้เวลาทดจะวิ่ง320)

แล้วลองลากซีพียูให้ขึ้นไปให้เท่ากับddr400 ซึ้งน่าจะได้บัสcpu=250

ถ้าใช้แล้วเสถียรให้ลองเพิ่มบัสซีพียูไปเรื่อยๆจนกว่าถึงจุดที่ทำงานแล้วแฮงค์หรือไม่เสถียร

ก็จะได้จุดที่cpuตันของบอร์ดตัวนี้ครับ

ค่อยๆไล่ดูทีละจุดแล้วคุณจะได้คำตอบที่ต้องการว่า คุณจะให้เครื่องคุณทำงานที่ความเร็วเท่าไหร่

แล้วค่อยมานั่นไล่ค่าclของแรมว่าสามารถกดให้ต่ำลงได้เท่าไหร่

ที่สำคัญอีกจุดหนึ่งที่ต้องระวังคือ ซีพียูรุ่นนี้ร้อนมากๆ ให้คอยสังเกตุเรื่องความร้อนด้วยครับ

บางครั้งเราลากไปถึงจุดนึง ซิงค์เดิมๆอาจจะเอาไม่อยู่ เป็นตัวแปรอีกชนิดนึงครับว่าเครื่องจะทำงานเสถียรหรือไม่

Comment

ขอบคุณมากคับที่ช่วย ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรแต่จะลองดูคับ ได้ผลยังไงจะมาลงข้อมูลให้ดูคับ (ตอนนี้ยังไม่ว่างทำเลย วุ่นตรุษจีน เหอ เหอ)
          ปล. ไม่ทราบว่าทั่นnaiaod อัดไฟcpuไปเท่าไรคับแล้วอัดไฟramด้วยหรือป่าวคับแล้วอัดไปเท่าไรคับ ขอบคุณคับ

Comment

Working...
          X