Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Windows OEM ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Windows OEM ครับ

สมมุติผมซื้อ Notebook มาเครื่องนึง

Windows ที่ติดกับเครื่องมาเป็น Windows 10 home single language 64bit ซึ่งมี Key OEM ใส่ติดมาให้ + มีไดร์ Recovery ติดมาในตัว Windows

กรณีถ้าผมลง Windows ใหม่ที่โหลดมาจาก Microsoft อย่างผมโหลด Windows 10 Pro 64bit มาลง โดย format Windows 10 home single language 64bit ทิ้ง (แต่ไม่ได้ไป Format ไดร์ Recovery ทิ้งนะครับ ยังปล่อยมันไว้)

ซึ่งแน่นอนว่า Key OEM จะใช้ไม่ได้ทันที ต้องใช้ Key ตัวอื่นแทน

อยากจะสอบถามว่าถ้าผมจะกู้ Windows OEM ตัวเก่ากลับคืนมามีวิธีใดบ้างครับ

เพราะไปาหข้อมูลแล้วเขาบอกให้ไปโหลด Windows 10 home single language 64bit ภาษาที่ตรงกับตัวที่ลงติดเครื่องมาให้ตอนแรก แล้วสามารถกด Activated ได้เลยไม่ก็เอา Key OEM ตอนแรกมากรอกมันจะ Activated ให้

เท็จจริงแค่ไหน ท่านใดพอทราบรบกวนขอคำตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปกติลงใหม่ต่อnet มันactivateให้เอง ไม่ต้องใส่key

Comment

Originally posted by toby1 View Post
      ปกติลงใหม่ต่อnet มันactivateให้เอง ไม่ต้องใส่key
      อ้อ แบบนี้ผมโหลด Windows 10 home single language 64bit ตัวเดิมมาลง ก็ได้ OEM มาใช้เหมือนเดิม

จำได้เหมือนกันแต่ไม่แน่ใจ ตอนซ์้อเครื่องมาใหม่ ๆ ยังไมไ่ด้ต่อเน็ตมันยังไม่ activated ให้ แต่พอต่อเน็ตมัน activated ให้เอง ตามที่ท่านบอก

โอเคครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Key ไม่ได้ฝังที่ไดร์ Recovery

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Originally posted by momoari View Post
          Key ไม่ได้ฝังที่ไดร์ Recovery

Sent from my iPhone using Tapatalk
          ฝังมาที่ตัวบอดใช่ปะครับ เท่าที่ทราบมา ?

เอาจริง ๆ พึ่งเคยมาใช้ windows oem ปกติใช้แบบเป็น key ย้ายเครื่องได้ เลยสับสน

Comment

https://goo.gl/N3MJwL

ลองดูที่ผมเขียนไว้ มันฝังลงbios
            อยากได้key ก็ทำตามลิงค์ได้เลยครับ

Comment

Originally posted by toby1 View Post
              https://goo.gl/N3MJwL

ลองดูที่ผมเขียนไว้ มันฝังลงbios
              อยากได้key ก็ทำตามลิงค์ได้เลยครับ
              ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ เป็นประโยขน์มาก

Comment

ลงใหม่ได้เลยถ้าเป็นวินแท้มา ต่อเน็ตมันจะ activated เองครับ

Comment

Originally posted by tumtumllll View Post
                  ลงใหม่ได้เลยถ้าเป็นวินแท้มา ต่อเน็ตมันจะ activated เองครับ
                  โอเคครับ ขอบคุณมากครับท่าน

Comment

ท่าให้ชัวเอาเครื่องที่เราลง oem ไปโหลดวิโดจากเวป แล้วมันจะเช็คkeyเราอัตโนมัติ

Comment

สอบถามต่อยอดครับ ในโน็ตบุ๊คเราเป็น Home ถ้าเราไปโหลด Pro มาลงมันจะ Activated ได้ด้วยหรอครับ

Comment

Originally posted by Alaluya View Post
                        สอบถามต่อยอดครับ ในโน็ตบุ๊คเราเป็น Home ถ้าเราไปโหลด Pro มาลงมันจะ Activated ได้ด้วยหรอครับ
                        ไม่ได้ครับ

Comment

ไม่ได้ครับ
                          งั้น จขกท ก็ต้องไปโหลด home มานะครับ มันจะ Activated ให้เลย

Comment

ตามนั้นครับผม ต้องลง windows ตัวเดิมที่ติดเครื่องมาตอนแรก

Comment

Working...
                            X