Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำให้เสียงพัดลมเงียบได้แล้ว แต่จะเสี่ยงไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำให้เสียงพัดลมเงียบได้แล้ว แต่จะเสี่ยงไหม

ผมใช้ p4 520 เคยมาโพสบ่อยๆว่าทำไงให้พัดลมเงียบได้บ้าง
    โดยเฉพาะส่วนมากเวลาโหลดหนัก
    มีตอนเดียวคือตอนที่เล่น จีอีอ่ะครับ แต่มันดังมากจนหนวกหู แต่ตอนอื่นก็เงียบแต่ก็ดังมากพอรับได้ไม่หนวกหู

ส่วนมากมีแต่คนแนะนำให้เปลี่ยนซิงค์หรือพัดลมใหม่ ก็มีบางคนบอกให้ลองไปปรับดูแต่ตอนแรกก็ไม่กล้าเพราะว่ากลัวทำให้ ซีพียูมีปัญหา

แล้วทีนี้ คือผมเข้าไปปรับในไบออสครับ

เมนบอร์ดมันมี่ให้เลือก

ในหัวข้อ cpu smart fan control จะมีให้เลือกอีกดังนี้
    1. disable
    2. enable

แล้วถ้าเลือกในหัวข้อ 2.enable จะมีให้เลือกอีกดังนี้
    2.1 auto
    2.2 voltage
    2.3 PWM

แล้วพอมาอ่านดูในหนังสือเมนบอร์ดมันอธิบายดังนี้ คิดว่ามันน่าจะเรียงตามหัวข้อกันนะความหมาย
    a.ถ้า ซีพียูสูงกว่า 65 องศาเซลเซียสให้พัดลมหมุนเต็มสปีด
    b.พัดลมจะเพิ่มความเร็วใกล้เคียวกับอุณหภูมิ ถ้าอุณหภูมิมากกว่า 41 และต่ำกว่า 61 องศาเซลเซียส
    c.เมื่ออุณหภูมิต่ำกว่า 41 องศาเซลเซียส พัดลมจะไม่ทำงาน

ตอนแรกที่ยังไม่ได้ปรับเป็นแบบ 2.1 อ่ะครับมันเลยดังมากตอนโหลดหนักๆ
    แต่ตอนนี้ผมปรับเป็นแบบ 2.3 มันเงียบดีแต่พัดลมก็หมุนตลอดเรื่อยๆ
    ส่วนแบบหัวข้อ 2.2 ยังไม่ได้ปรับแต่คิดว่าคงเสียงดังแน่ ว่างๆจะลองปรับดู

ก็รู้ว่าแบบที่2.1คงจะดีที่สุดเพราะเป็นค่า default
    แต่ว่าผมคงต้องเลือกแบบอื่นเพราะมันดังมากและหาวีธีปรับได้ ไม่ต้องไปเสียเงิน อีกอย่างมันมีให้ปรับด้วย

ผมเลยอยากทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีเพราะเมนบอร์ดมันทำมาให้ปรับได้อ่ะเนอะ .....

เลยอยากทราบว่าใครเคยใช้คอมร้อนมากๆๆ กว่า 61 องศานานๆแล้วมันมีปัญหาเช่นเครื่องดับ คอมแฮงค์ ค้าง หรือ อื่นมั่งครับ เพราะแต่ก่อนที่มันดังคงเพราะมันเกิน 61 องศาแน่ๆ แต่ตอนนี้ไปปรับมันแล้วพอพัดลมไม่หมุนเต็มสปีดเวลาร้อนจัดอุณหภูมิคงไม่ลดลง มันคงเพิ่มขึ้นอีกเลยอยากทราบอาการ
    แต่เท่าที่ลองเล่นเกมส์แล้วยังไม่เจอปัญหาอะไรใคร เคยเจอช่วยบอกหน่อยครับ

ถ้ามันร้อนจัดจนเกินขีดจำกัด ไม่ว่าจะเซ็ต qfan ยังไง มันก็จะวิ่ง 100% ให้ครับ

Comment

ถ้าใช้งานแล้วเครื่องไม่มีปัญหาก็ไม่น่าห่วงครับ

Comment

เปลี่ยนซิ้งใหม่
        เสียตังอีก1000 - 2000 เพื่อความสบายของหู

Comment

ไม่น่ามีปัญหา
          ดูบทความล่าสุดของ web e4300+ds4 clock 95% sink เดิม ไปที่ 90 องศา full load 8 ชม. ยังมีชีวิตรอด

Comment

เปิดเพลงฟังเอาสิครับ ช่วยได้เยอะ ไม่ต้องเสียตังด้วย เปิดดังๆไปเลยก็ได้ เดี๋ยวหูมันอื้อ เสียงที่ได้ยินก็จะเบาไปเอง (อันนี้ล้อเล่ง เหอๆ)

ปล.ใช้ P4 630 อยู่ เริ่มชินละ

Comment

เครื่องป๋มตอนใช้พัดลมเก่า70ยังใช้ได้สบายๆคับเวลาเล่นเกมส์หนักๆบางทีไปถึงเกือบๆ80โน่นอะคับพัดลมดังเป็นโรงสีข้าวเยยใช้PWMไปอะคับมันจะปรับรอบพัดลมไปตามอุณหภูมิถ้าร้อนมันก็เพิ่มไฟให้รอบพัดลมสูงขึ้นเองอะคับก็จะดังหน่อยไม่ทำอะไรหนักไม่ร้อนก็เงียบถ้ามีตังก็ซื้อพัดลมดีๆใส่ไปอะคับถ้ามะมีก็ทนๆมานนิสสสสสนึงกั๊บ v(^.^)o

Comment

Working...
              X