overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: รบกวนท่านเกจิหรือหมอกฤษณ์ช่วยคอนเฟิร์ม NoteBook จากสามค่ายนี้ด้วยครับ

OverclockZone Member plugs's Avatar

Smile รบกวนท่านเกจิหรือหมอกฤษณ์ช่วยคอนเฟิร์ม NoteBook จากสามค่ายนี้ด้วยครับ

ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ รักพี่เสียดายน้อง คนที่เคยใช้แล้วมีความเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ
    น่าจะมีหลายท่านที่กำลังลังเลเหมือนผม
    รบกวนหมอกฤษณ์มาคอนเฟิร์ม หมอลักษ์มาฟันธง เกจิมาการันตีทีครับ

1. Compaq Presario CQ45-107TX
    2. Asus F8VR-4P025D
    3. Acer Aspire 4935G-732G32Mn/X041LE

1. Compaq Presario CQ45-107TX
    Compaq Presario CQ45-107TX

SPEC
    CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel Mobile GM45 (Cantiga GM)
    Graphic Chip nVidia GeForce 9300M GS
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk 250 G 5400 RPM
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Details Integrated 1.3 MPixel , Two omni-directional microphones
    Port & Interface
    USB 2
    Firewire Yes
    e-SATA Yes
    HDMI Yes
    Card Reader 5 in 1
    Express Slot Yes
    Wireless Lan Intel Pro/Wireless 4965AGN
    Bluetooth Yes
    Battery Details 6 Cell Li-On

2. Asus F8VR-4P025D
    Asus F8VR-4P025D

SPEC
    CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Mobile Intel PM45 Express Chipset +ICH9M
    Graphic Chip ATI Radeon HD3470
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk 250 G 5400 RPM
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
    Details 1.3MPixel
    Port & Interface
    USB 5
    Firewire Yes
    S-video Yes
    e-SATA Yes
    HDMI Yes
    Card Reader 8-in-1
    Express Slot Yes
    Wireless Lan IEEE 802.11 B, G, N
    Bluetooth Yes
    Battery Details 6 cells: 4800 mAh, 53 Whrs

3. Acer Aspire 4935G-732G32Mn/X041LE
    SPEC

----------------------------------------------------------------------
    เทียบสเปก ASUS VS Compaq แบบประชิดhttp://www.*****************/2008/compare.php

สเปกใกล้เคียงกันมาก ต่างกันนิดหน่อย ผมตัดสินใจไม่ถูกครับ ราคาค่าตัวก็พอกัน (31,900)

รบกวนเกจิทุกท่านแสดงทัศนะเอาแบบไม่ต้องเกรงใจเจ้าของแบรนด์เลยนะครับ

(ถ้าเป็นท่านจะเลือกตัวไหน)

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

เป๊กสองอย่างไม่ลังเลครับ

1.ประกัน
    2.คุณภาพ

ซื้อ HP ไม่ประทับใจครับ

แต่ก็เรื่อง Multimedia ก็โอเคดี

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

ผมเลือก asus นะ

แต่ถ้าชอบ ดูหนัง acer จะดีกว่าเพราะเป็น จอ16:9

ผมไม่ขอ คอมเฟิร์ม แล้วกัน ยังไม่อยากไปกราบเท้า
    Last edited by Sumomo; 19 Dec 2008 at 17:42:45.

OverclockZone Member funnal's Avatar

Asus F8VR-4P025D ของในกทมน่าจะเกือบหมดแล้วนะครับ
    หาซื้อไม่ได้เลย ทั้งที่ pantip และฟอร์จูน ส่วนเซียร์นี่ไม่รู้เพราะไม่ได้ไปเดินดูครับ

OverclockZone Member little_nik's Avatar

ผมไม่ประทับใจ Nvidia มากกว่ายี่ห้อ Notebook ครับ ... เหมือนจะไม่เกี่ยวกัน เท่าไหร่ ^^"

แต่เป็นผมเลือกตัวกลางครับ

OverclockZone Member OsSn's Avatar

เลือก asus แต่รุ่นนี้คงหายากแล้วแหละครับ คงต้องเป็นรุ่นอื่นแทนแล้วล่ะครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

เลือก Aspire 4935G ครับเพราะบอดี้ คล้าย ๆ Aspire 6920G ของผม และคิดว่า ทนทานเหมือนกัน การ์ดจอแรงกว่านะที่แน่ ๆ อ่ะ

OverclockZone Member Josious's Avatar

asusครับ แต่ของหายากแล้ว

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ดูเสป็คแล้ว Acer นำโด่งเลยนะครับ ออฟชั่นเยอะสุด จอละเอียดสุด
    ( 1366x 768 ) มีระบบเสียง Dolby ด้วย
    ถ้าฟันด้านสเป็คนะครับ ผมแนะนำ Acer ครับ
    รองลงมาคือ Asus ตามด้วย Compaq

ถ้าตามด้วยบริการหลังการขาย
    Asus > Acer > Compaq

ผมไม่เคยใช้รุ่นที่ท่านว่านะครับ แต่ผมเคยใช้ NB ของ Compaq ก่อนที่
    มันจะรวมกับ HP ในซีรีย์ Presario มาก่อน ยอมรับว่าทนมากครับ
    มันพึ่งพังไปไม่นานมานี้ ผมใช้มาผมไม่เคยเอาไปซ่อมเลย และเคลื่อนย้าย
    มันไปไหนมาไหนตลอดเวลา เคยทำตกฮาร์ดดิสพัง กระแทกสารพัด
    มันอยู่กับผมมาได้ 3 ปีเต็มๆ แล้ว Slot USB มันก็ได้เจ๊งไป ผมเลยปลด
    เกษียรมัน จากนั้นผมเลยหา NB ที่เน้นความคงทนมากกว่าสเป็คครับ
    ส่วน Acer มันมีเสียงอยู่ 2 เสียง จากใกล้ตัวและไกลตัวผม
    เพื่อนบางคนใช้ Acer นานมาก ไม่มีปัญหาอะไรเลย ส่วนอีกคน
    ใช้แปบเดียวพัง ไอ้นู่นเสียมั่งไอ้นี่เสียมัี่ง ตื้นลึกหนาบางผมไม่ทราบว่า
    รุ่นไหนดีไม่ดี แต่ก็ใช่ว่า Acer มันจะไม่ดีเสมอไปครับ ด้วยบริษัทที่ใหญ่
    กำลังผลิตที่เยอะ เลยหาศูนย์ง่าย
    ส่วน Asus พึ่งมีรุ่นน้องคนนึงใช้ เห็นว่าไวเลสไม่ค่อยดีเท่าไหร่
    ถ้าเลือกไวเลสผมมั่นใจพวกชิพของ intel Agn มากกว่า ถ้าหาได้
    5100 agn up ล่ะก็ อย่าง 5300 Agn ที่ผมใช้อยู่รับสัญญาณได้ดีมาก
    ไกลถึงครึ่งกิโลเลยทีเดียว แต่ Asus ก็มีข้อดีตรงประกันครับบริการดีมาก
    แต่ลองมองกลับกันดูนะครับ ถ้าชื่อเสียงด้านประกันดีมาก ยิ่งดีมากเท่าไหร่
    แสดงว่าคนที่ใช้ Asus ส่วนใหญ่มีปัญหากับเครื่องตั้งแต่เนิ่นๆ ( ความเห็นส่วนตัวนะครับ )

ดังนั้นจากประสบการณ์ ด้านความคงทน
    Compaq > Asus > Acer
    ( แต่เห็นว่าช่วงหลังที่ Compaq รวมกับ HP เริ่มทำใหุ้คุณภาพตกลง ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า )

สรุปถ้าุุถามผมนะครับ ผมเชียร์ Acer แล้วกันครับ ชอบออฟชั่นมัน
    Last edited by pattyna; 20 Dec 2008 at 13:03:06.

OverclockZone Member plugs's Avatar

Quote Originally Posted by vampires101 View Post
    เลือก Aspire 4935G ครับเพราะบอดี้ คล้าย ๆ Aspire 6920G ของผม และคิดว่า ทนทานเหมือนกัน การ์ดจอแรงกว่านะที่แน่ ๆ อ่ะ
    ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ ที่ให้การชี้แนะ

แต่เท่าที่ฟังมา เห็นว่าการ์ดจอของ nVidia มีปัญหาเรื่อง heat cycle หรือเปล่าครับ
    จริงๆผมก็ชอบเจ้า Aspire 4935G เหมือนกันครับ ตรงที่มันเป็น Centrino 2 มันน่าจะทำงานสัมพันธ์กันดีกว่าที่ใช้ wirless ต่างแบรนด์

สงสัยอีกอย่าง ตามรูปทำไม Radeon HD3470 มีค่าคะแนน Graphic มากกว่า งง..

ส่วนเรื่องของหายากผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่วันก่อนไปเดินดูที่เซียร์ยังมีอยู่บ้าง

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ซีรีย์ 9300 M GS ไม่มีปัญหา Heat Cycle นะครับ
    โดยเฉพาะพวกล๊อตใหม่ๆด้วย

แต่ปัญหานี้ก็คยมีการถกเถียงกันมาในกระทู้เหมือนกันว่าตกลงมีหรือไม่มี
    อยากฟันธงก็ลองตรวจสอบด้วย GPU Z ครับถ้า GPU มีชื่อเป็น 98
    ก็แสดงว่าไม่โดน ( ผมเล่นง่ายไปเปล่าเนี่ย )

แต่เหมือนท่านแวมจะเคยบอกว่า ในซีรีย์ 9300 ขึ้นไปต่อให้ Gpu นำชื่อด้วย 8
    ซึ่งเป็นตัวชิพที่มีปัญหา HeatCycle ก็ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด

เอาเป็นว่าผมใช้ 9300 M GS อยู่ไม่มีปัญหาน่ะครับ
    รอ Rep อื่นมาช่วยชี้แจง

ส่วนพวกคะแนน มันต่างกันก็จริง แต่ต่างกันนิดเดียว ผมว่าไม่ต้องเอามาใส่ใจหรอกครับ
    อาจจะเพราะเสถียรภาพของเครื่องที่ต่างกัน หรือเกณฑ์การให้คะแนนที่ไม่ค่อยคงที่
    Last edited by pattyna; 20 Dec 2008 at 14:07:43.

OverclockZone Member

acer

OverclockZone Member vader007's Avatar

ตั้งแต่ Compaq รวมกับ HP ผมว่ามันไม่ค่อยทนเลย

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

9300 GS ไม่น่าโดน เพราะชิปคนละตัวกับ 8400 series

ถ้าสายเดียวกับ 8400 ต้องเป็น 9300 G

ส่วนความแรง 9300GS กับ HD3470 พอๆกัน ไม่ต่าง

class เดียวกัน

OverclockZone Member maiaowna's Avatar

asus สบายใจไร้ฮีทไซเคิล

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ฟันธงอัลซุสโลด

Asus ครับ ไม่ลังเล

ผมว่า asus ดีกว่านะ อย่างน้อยก็ประกันสองปี การ์ดจอเอเอ็มดีด้วย ไม่ต้องกลัวปัญหาการ์ดจอเสียที่เกิดขึ้นบ่อยกับเอ็นวิเดีย แล้วก้อผมว่าการ์ดจอเอเอ็มดีดุหนังสีสวยกว่านะ

OverclockZone Member navythai's Avatar

ASUS ครับ เพราะว่า ผมก็ ASUS เหมือนกัน ใช้แล้วเท่ห์ ^^ อิอิ

OverclockZone Member MasterR's Avatar

หมอกฤษณ์ ยัง คอนเฟิร์ม พลาดเลยคับท่าน จะเอาไรกะหมอดู (ขำๆ นะคับ)
    ส่วนตัว ใช้ Asus คับ ประกัน 2 ปี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks