Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ macbook เขียนโปรแกรม หรือ เว็ป บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ macbook เขียนโปรแกรม หรือ เว็ป บ้างครับ

พอดีผม กำลัง มองๆ macbook ตัวใหม่ อยู่

แล้วโปรแกรม ที่ผมต้องใช้งาน มี editplus + ดรีม

และ เจ้า ตัว appserv

ถ้าไป ใช้ os mac แล้ว จะต้อง หา โปรแกรมใหม่ ซึ้งผมเองไม่เคยจับ mac มาก่อนเลย

ดรีมไม่มีปัญหา แต่ ตัว ที่จะทำการ รัน php+mysql จะใช้ตัวไหนรัน ในการ ทำงาน

สรุป mac เหมาะ กับการเขียน เว็ป ไหมครับ โปรแรกม text editor มีตัวไหนบ้าง

ขอบคุณครับ

ผม ใช้ ทั้ง Adobe Dreamweaver กะ iweb เขียน !

ผล งาน ออก มา น่า ทึ่ง ตะ ลึง ตึ่ง โป๊ะ มาก คับ !

จัด ไป iweb เนี้ย ใช้ งาน ง่าย ที่ สุด ถึง ที่ สุด เลย คับ
    ลาก รูป มา วาง ๆ กั๊ก ๆ งั๊ก ๆ เสร็จ เลย

แถม ข้าง ล่าง มี คำ ว่า made on mac ด้วย
    เท่ย์ ระ เบิด ตูม ตาม เลย คับ !

Comment

appserv สบายๆ ครับ ง่ายกว่าด้วยครับ ไม่ต้องลงอะไรเพิ่มเลย

Comment

Originally posted by jOobzPote View Post
        ผม ใช้ ทั้ง Adobe Dreamweaver กะ iweb เขียน !

ผล งาน ออก มา น่า ทึ่ง ตะ ลึง ตึ่ง โป๊ะ มาก คับ !

จัด ไป iweb เนี้ย ใช้ งาน ง่าย ที่ สุด ถึง ที่ สุด เลย คับ
        ลาก รูป มา วาง ๆ กั๊ก ๆ งั๊ก ๆ เสร็จ เลย

แถม ข้าง ล่าง มี คำ ว่า made on mac ด้วย
        เท่ย์ ระ เบิด ตูม ตาม เลย คับ !
        ตอบได้ประทับใจผมจริงๆ กร๊ากๆ

Comment

555 ผมใช้ dream on mac, apache2,php5, 2 ตัวนี้แค่เปิด service ใช้ได้เลย และ mysql5 ต้อง download มาติดตั้งครับ ส่วน iweb ยังไม่เคยลองครับ

Comment

ใช้ Netbean ก็ดีครับไว้เขียนพวก PHP HTML MySQL
            แล้วผมก็ใช้พวก XCode แล้วก็ BEdit เขียนโปรแกรม

Comment

Originally posted by Kho_t_de View Post
              appserv สบายๆ ครับ ง่ายกว่าด้วยครับ ไม่ต้องลงอะไรเพิ่มเลย
              mac สามารถ ลง appserv ได้ด้วยเหรอ ครับ

Comment

Originally posted by xscriptxyz View Post
                mac สามารถ ลง appserv ได้ด้วยเหรอ ครับ
                MAMP

ไปลองเล่นดูครับ

อ้อ ที่บอกไม่ต้องลงเพิ่มก็พวก WebServer ครับ บอกผิดอัน

Comment

แล้วถ้าเรียน วิศวะ เหมาะ กับการใช้ Mac ป่าวคับ
                  แล้วมีโปรแกรมไรมั้งคับ ที่วิศวะต้องเรียนอ่ะคับ

Comment

นี่ถามคำถามเดียวกับที่ freemac เลยนะเนี่ย
                    ผมว่า โปรแกรมมันก็มีอยู่ที่ว่าจะใช้คุ้มมั๊ยมากกว่านะ

Comment

Comment

Originally posted by xscriptxyz View Post

ดรีมไม่มีปัญหา แต่ ตัว ที่จะทำการ รัน php+mysql จะใช้ตัวไหนรัน ในการ ทำงาน

สรุป mac เหมาะ กับการเขียน เว็ป ไหมครับ โปรแรกม text editor มีตัวไหนบ้าง

ขอบคุณครับ
                        ตอบคับ ใช้ MAMP ครับ เหมือน appserv นะแหละ

แต่ appserv ใช้บน mac ได้เหรอ

โปรแกรม editor ทั่วไป dream บน mac ก็มีครับ

Comment

iweb ตลอดศกค่ะ แต่เอา Made from Mac ออกนะ เดี๋ยวคนรู้โม้ดดดดดว่ามันง่ายแค่ไหน 55

Comment

พอดีผม กำลัง มองๆ macbook ตัวใหม่ อยู่

แล้วโปรแกรม ที่ผมต้องใช้งาน มี editplus + ดรีม

และ เจ้า ตัว appserv

ถ้าไป ใช้ os mac แล้ว จะต้อง หา โปรแกรมใหม่ ซึ้งผมเองไม่เคยจับ mac มาก่อนเลย

ขอบคุณครับ

คิดว่าคุ้มนะ...เพราะเราก็ใช้แมคเขียนโปรแกรมอยู่ การรัน php+mysql ไม่มีปัญหา
                            ตอนนี้แมคมี apache ให้ในตัวเรียบร้อยแล้ว
                            ส่วน text editor ก็มีเยอะนะ อย่าง textmate, smultron,xcode
                            ถ้าในส่วนจัดการกับ DB ถ้าไม่เอา phpmyadmin ก็ใช้ cocoamysql ได้

Comment

แล้วจะมีโอกาสที่จะเขียน asp.net ได้มั้ยคะ คงไม่ได้แน่เลย เพราะไม่มี .NET Framework

Comment

Working...
                              X