Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่ากันด้วยเรื่อง RAID 0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่ากันด้วยเรื่อง RAID 0

วันนี้พอจะมีเวลาว่างครับ เลยจับฮาร์ดดิส WD320AAKS มาลอง ต่อในแบบ 1 ตัว 2 ตัว และ3 ตัว

รูปแรกเป็นรูป ฮาร์ดดิส 160 ในรหัส ลงท้าย JS Buffer 8m

ต่อไปเป็น รหัส AAKS Buffer 16m NoRaid eiei

ตามด้วย การต่อ RAID 0 โดยใช้ HDD 2 ลูก รหัส AAKS Buffer 16m

และสุดท้ายด้วยการต่อ RAID0 โดยใช้ HDD 3 ลูก รหัส AAKS Buffer 16m

จากการทดลองใช้นั้น การ Copy ข้อมูลเร็วขึ้นพอสมควร เห็นได้ชัดในการต่อแบบ 2 ลูก
    การทดสอบทั้งหมดนั้นใช้อุปกรณ์ชุดเดียวกันทั้งหมดและไม่มีการ Overclock ใดๆ
    แนะนำสักนิด การต่อ RAID 0 นั้นควรหาฮาร์ดดิสไวสำรองข้อมูลด้วยนะครับ อิอิ

มันต่างกันมากขนาดนั้นหรอลูกพี่

Comment

ตามรูปเลยครับ อิอิ ยิ่งถ้าใช้งานจริงนะ มันมาก เล่นเกมส์โหลดเกมส์ไวดีเหมือนกัน
      แต่ข้อเสียคือเปลือง ทั้งเงินและไฟ อิอิ

เหอๆ เดวเค้าก็หาว่าเป็ฯหน้าม้าผมหรอก งิ

Comment

ขโมยฮาร์ดดิสเค้ามา Raid มันแรงงี้นี่เอง

Comment

Originally posted by บ้าคอม View Post
          ขโมยฮาร์ดดิสเค้ามา Raid มันแรงงี้นี่เอง
          กำขโมยที่ไหน เหอๆ แค่เอามาลองก่อนเฉยๆ ตอนนี้มันแรงบ้านน้องๆเค้าไปละ เหอๆ

Comment

Originally posted by littlekeng View Post
            กำขโมยที่ไหน เหอๆ แค่เอามาลองก่อนเฉยๆ ตอนนี้มันแรงบ้านน้องๆเค้าไปละ เหอๆ
            สงสัย neolution รุ่นใหญ่แต๊บเพราะฮาร์ดดิสที่โดนเอามาเป็นหนูทดลองแน่ๆ

Comment

ขึ้นเกือบ 95 % เลย แรงดีครับ

Comment

ขุดมาคุย

Comment

แถม 640 AAKS ให้ คู่นึงครับ x2 RAID0 ON 790GX ใหนๆก็ขุดมาแล้ว

Comment

แรงอะ อยากหามาทำบ้างๆ

Comment

ข้อเสียอีกข้า - HDD เสียลูกนึง ถือว่าข้อมูลพังเลยครับไ่ม่สามารถกู้ได้

Comment

ระวังหน่อยนะคะ ศัพท์ในวงการ Server คำว่า เรดแตก เนี่ย มันเจ็บถึงทรวงเลยล่ะ สิ่งที่คุณกังวลว่ามันจะเต็ม มันจะว่างไปเลยล่ะ โล่งทั้งน้ำตา....

ระวังไฟดับ.....
                        ระวังไบออสมันลืม
                        ระวังสายhddหลวม
                        ระวังไฟไม่พอ..
                        ระวังติดใจในความเร็วจนเครื่องอื่นมันช้าไปหมด..

ท้ายสุดแนะนำให้มี hdd 3 ลูก เรดซักคู่นึก ใช้แค่เป็น OS และ Games ส่วน Data/Documents ให้ไปอยู่ใน Hdd ลูกเดี่ยวๆจะปลอดภัยกว่า

หรือท้ายสุด จะคิดว่า ระวังไปก็เท่านั้น แล้วแต่ดวง...มันก็แล้วแต่ดวงจิงๆนั่นแหละนะ อิอิ

Comment

คุยกันต่อ กำลังรับฟัฝความเห็นอยู่นะ

Comment

พังเข้าเรีกซวย
                            แต่ถ้าไม่คิดมากก็อย่าไปใช้เลยครับ ถ้าแค่เอามาโหลดเกมสื ไวกว่ากัน ไม่กี่วิหรอก ซื้อRAID มาทำงานที่มันได้เงิน หรือทำงานจริงๆดีกว่าครับ คุ้มดี

Comment

Working...
                            X