overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 70

Thread: สำหรับผู้ที่ขายขายหรือว่ากำลังหาซื้อของ ทั้งหน้าใหม่,หน้าเก่า และขาประจำเข้ามาดูด้วย

Super Moderator tor_Za's Avatar

Exclamation สำหรับผู้ที่ขายขายหรือว่ากำลังหาซื้อของ ทั้งหน้าใหม่,หน้าเก่า และขาประจำเข้ามาดูด้วย

หลังจากที่ช่วงนี้หรือช่วงที่ผ่านๆมามักจะมีผู้มาหลอก(โกง)กับการโพสขายของบนเว็บบอร์ดแห่งนี้มากมาย ทั้งที่จับได้หรือว่ายังลอยนวลอยู่ แต่ก็ยังมีท่านที่โดนโกง(งานเข้า)อยู่เรื่อยๆเสมอมา คงน่าจะเพราะว่าพอผู้เสียหายได้รับเงินคืนก็ยอมความ จนกลายเป็นว่า เดี๋ยวนี้ใครจะซื้อของก็กลัว หรือว่าไม่ค่อยกล้าซื้อของส่ง EMS เท่าไร

แต่ยังไงการซื้อของตามเว็บบอร์ดที่ได้เจอกันระหว่างผู้ขายและผู้ซื้อกันเอง มันก็ทำให้ลดต้นทุนไปได้หลายๆอย่าง ทั้งคนขายก็ขายได้ราคาที่ดีกว่าไปขายตามร้านรับซื้อ แม้กระทั้งผู้ซื้อก็ยังได้ของที่ราคาถูกกว่าตามหน้าร้านขายมือสอง ซึ่งจุดๆนี้ทำให้มีผู้ไม่หวังดีมาฉวยโอกาสการซื้อขายของๆพวกท่านๆทั้งหลาย มาหลอกลวง และ โกง พวกท่านๆกันไป

สำหรับผู้ขาย

ต่อจากนี้ไม่ใช่ข้อบังคับอะไรทั้งสิ้น แต่เป็นข้อแนะนำเพื่อเพิ่มความน่าเชื่อถือว่าท่านที่โพสขายของนั้น มีของอยู่กับมือจริงๆ และเป็นของท่านเอง ไม่ได้ไปเอารูปของชาวบ้านหรือว่าตาม Google มาใช้ครับ เรื่องนี้จริงๆแล้วตามเว็บบอร์ดต่างประเทศนั้นหลายๆเว็บที่ผมไปเล่นๆมาตั้งนานแล้ว เค้าให้เป็นข้อบังคับให้การขายของเลย ต้องเขียนชื่อ User ของท่านวางไว้บน หรือ ข้างๆของที่จะขาย เอาให้มันดูว่าเขียนใส่กระดาษวางเอาไว้ ไม่ใช่มาจากการใช้ PhotoShop ตบแต่งรูปเอา สมัยนี้กล้องถ่ายรูปก็ไม่แพงแล้ว แถมมือถือเครื่องละไม่กี่พันก็มีกล้องถ่ายรูป ไม่งั้นเว็บแคมของจีนตัวไม่กี่ร้อยบาทเดี๋ยวนี้ก็จับภาพพอใช้ได้แล้วด้วยซ้ำ

ไม่ต้องเขียนตัวใหญ่ๆแบบนี้ก็ได้นะครับ เอาแบบว่าให้เห็นชัดเจนว่าเป็นลายมือที่เขียนเอาเอง

สำหรับผู้ซื้อนะครับ

1. ในการการโพสขายนั้นมีของจริงๆหรือว่าไปเอารูปของคนอื่นมาใช้หรือไม่
    2. อย่าเห็นแก่ราคาที่ถูก เอาเป็นว่าดูราคาจุดที่พอเป็นได้ตามภาวะของตลาดมือสอง
    3. รายละเอียดที่ชัดเจนของๆที่ลงประกาศขาย เช่น ประกัน ,สภาพสินค้า และอื่นๆ
    4. ความเป็นไปได้ เช่นการสั่งสินค้าจากเมืองนอก ซึ่งราคาถูกกว่าความเป็นจริงที่ต่างประเทศขายหรือเปล่า
    5. ดูความน่าเชื่อถือของผู้ขาย หรือว่าดูในจุดที่ว่าเป็น Verify Member หรือเปล่า
    6. สำหรับผู้ซื้อสินค้าส่งกันทาง EMS ผู้ซื้ออาจจะขอ สำเนาบัตรประชาชนของผู้ขายไว้ก่อนโอนเงิน
    (จะขอหรือไม่ขอก็แล้วแต่นะครับ ถ้าเกิดผู้ขายออกแนวเรื่องมาก หรือส่อแววตุกติ๊ก ค่อยขอก็ได้ครับ)
    (ถ้าผู้ขายที่สมัครมาไม่นานหรือว่าซื้อขายไม่บ่อยสำหรับ Non Verify Member )

วันนี้ขอจบข้อแนะนำกันเท่านี้ หวังว่าคงจะไม่เจองานเข้ากันอีกนะครับ ท่านใดมีข้อเสนอแนะก็พูดคุยกันได้ครับ

ทุกตัวอักษรที่ผมโพสในกระทู้นี้ ไม่ใช่ขอบังคับใดๆทั้งๆสิ้น เป็นเพียงแค่เพียงข้อแนะนำ ไม่จำเป็นต้องปฏิบัติตามในทุกๆข้อ เป็นเพียงแค่การเพิ่มความน่าเชื่อถือแก่ผู้ขาย
    Last edited by tor_Za; 20 Dec 2008 at 01:16:35.

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member illnzp0nz's Avatar

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ท่าน tor_za
    OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

Talking

^
    ^
    ^

ตามนั้นครับ แจ่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    OverclockZone Member

ขายป่ะพี่ต่อ 2 รายการแรก แฮะๆ

ดีครับพี่ต่อ

แต่ขอเสนออีกนิดนึงนะครับ

ถ้าจะให้ดีกว่านี้ แยกอีกห้องนึงเป็น ห้องที่มีการซื้อขาย ที่มีรูปภาพโดยเฉพาะ

พวกไม่มีรูปก็ไปโพสต่างหาก

ผมว่าท่าจะเวริคนะครับพี่
    OverclockZone Member aek_hikaru's Avatar

แบบนี้ยิ่งดีครับจะได้รู้ว่ามีหรือไม่มีของ แต่โอนตังแล้วเค้าจะส่งมามั้ยก็อีกเรื่อง - -" แล้วแต่ดวงงับ
    OverclockZone Member piturong's Avatar

ไม่ค่อยมีประสบการณ์ งานเข้า แต่ก็ไม่อยากมีครับ
    สนับสนุนครับ
    OverclockZone Member gamerXp's Avatar
    Chumphae khonkaen

แบบนี้ก็ดีคับ คนขายจะได้มีความเชื่อถือเพิ่มขึ้นอีก คราวหน้าจะขายเดี๋ยวลองดูคับ อิอิ
    OverclockZone Member stbuster's Avatar

แบบนี้ เท่ห์ มากๆ
    Super Moderator tor_Za's Avatar

Quote Originally Posted by momotaro2u View Post
    ขายป่ะพี่ต่อ 2 รายการแรก แฮะๆ

ดีครับพี่ต่อ

แต่ขอเสนออีกนิดนึงนะครับ

ถ้าจะให้ดีกว่านี้ แยกอีกห้องนึงเป็น ห้องที่มีการซื้อขาย ที่มีรูปภาพโดยเฉพาะ

พวกไม่มีรูปก็ไปโพสต่างหาก

ผมว่าท่าจะเวริคนะครับพี่
    การแบ่งแยกมันก็ดีครับ แต่ผมว่ามันแบ่งกันมากเกินไป ผมว่ามีรูปหรือไม่มี ผู้ที่คิดจะซื้อเป็นผู้ที่จะต้องตัดสินใจกันเองน่าจะดีกว่าครับ ที่ผมพิมพ์ๆไปมันเป็นข้อแนะนำครับ

บอร์ดอัด LN2 จนเจ๊งแล้ว ยังไม่ว่างซ่อมเลย

CPU จะเอาป่ะหล่ะ ว่าจะขายอยู่วางทิ้งไว้ไม่ได้ใช้เลย

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

OverclockZone Member Dark_X's Avatar

ไอเดีย ดีมากเลยครับ
    สนับสนุนๆ

Quote Originally Posted by aek_hikaru View Post
    แบบนี้ยิ่งดีครับจะได้รู้ว่ามีหรือไม่มีของ แต่โอนตังแล้วเค้าจะส่งมามั้ยก็อีกเรื่อง - -" แล้วแต่ดวงงับ
    6. สำหรับผู้ซื้อสินค้าส่งกันทาง EMS ผู้ซื้ออาจจะขอ สำเนาบัตรประชาชนของผู้ขายไว้ก่อนโอนเงิน
    (ถ้าผู้ขายที่สมัครมาไม่นาน)

OverclockZone Member Kopapa's Avatar

ดันครับมีปรโยชน์-*-
    OverclockZone Member post2shop's Avatar

เห็นด้วย แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จัดไป
    OverclockZone Member post2shop's Avatar

ไอตัวที่ต่อ IDE เปนช่อง SATA มีด้วยหรอ ขายที่ไหน บอกบ้าง??????????
    OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

จองซีพียูงับ ลดนิดได้เปล่า อุ ๆๆ เอาฤกษ์เอาชัย

Quote Originally Posted by post2shop View Post
    ไอตัวที่ต่อ IDE เปนช่อง SATA มีด้วยหรอ ขายที่ไหน บอกบ้าง??????????
    พันทิพย์ครับ

ร้านขายของที่มาจากจีนเยอะๆหล่ะครับ

ลองหลายๆแบบดูครับ แบบบาง STAT TO IDE ดี บางแบบ IDE TO SATA ดีครับ

ส่วนมามันจะต่อได้ทั้งสองแบบครับ

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    จองซีพียูงับ ลดนิดได้เปล่า อุ ๆๆ เอาฤกษ์เอาชัย
    6500 เอาม่ะ ของใหม่ที่ถูกที่สุดในไทย 71XX

ทำรีวิวเสร็จก็เก็บใส่กล่อง

OverclockZone Member nessaj's Avatar

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    (ถ้าผู้ขายที่สมัครมาไม่นาน)
    การ ส่งสำเนาบัตรประชาชนให้คนอื่นทั่วไป โดยไม่จำเป็นผมยังกลัวๆหวั่นๆครับ เพราะเค้าเอาไปใช้ ตัดต่อ หรือเอา เลขบัตรเราไปแก้หน้า คิดแล้วน่ากลัวครับ = = "

ผมว่า บอร์ดซื้อขาย น่าจะมี history ย้อนหลัง
    หรือ มี feedback นะครับ

หรืออาจจะใช้วิธีการ เช่น ผู้ที่จะสมัคร ขาย ต้องส่ง สำเนาบัตรประชาชน + เลขที่บัญชี และชื่อบัญชี เ้น้น เลยนะครับ
    เพราะว่า ถ้าเมื่อ mod มี ชื่อ และสำเนา ที่ match กันทั้ง บัตรประชาชน + บัญชีธนาคาร ตามหาผู้ขายที่โกงได้ง่าย และ คงไม่มี คนโกงที่ไหนเล็ดมาง่าย อย่างน้อยตรงนี้ ถึงทำยาก แต่ผมว่า ความยาก ที่ทุกคนพร้อมใจขาย คุ้มค่านะ

> ถ้าพิม แล้ว วกวน หรือกำกวม ยังไงขออภัยครับ

Quote Originally Posted by nessaj View Post
    การ ส่งสำเนาบัตรประชาชนให้คนอื่นทั่วไป โดยไม่จำเป็นผมยังกลัวๆหวั่นๆครับ เพราะเค้าเอาไปใช้ ตัดต่อ หรือเอา เลขบัตรเราไปแก้หน้า คิดแล้วน่ากลัวครับ = = "

ผมว่า บอร์ดซื้อขาย น่าจะมี history ย้อนหลัง
    หรือ มี feedback นะครับ

หรืออาจจะใช้วิธีการ เช่น ผู้ที่จะสมัคร ขาย ต้องส่ง สำเนาบัตรประชาชน + เลขที่บัญชี และชื่อบัญชี เ้น้น เลยนะครับ
    เพราะว่า ถ้าเมื่อ mod มี ชื่อ และสำเนา ที่ match กันทั้ง บัตรประชาชน + บัญชีธนาคาร ตามหาผู้ขายที่โกงได้ง่าย และ คงไม่มี คนโกงที่ไหนเล็ดมาง่าย อย่างน้อยตรงนี้ ถึงทำยาก แต่ผมว่า ความยาก ที่ทุกคนพร้อมใจขาย คุ้มค่านะ

> ถ้าพิม แล้ว วกวน หรือกำกวม ยังไงขออภัยครับ
    อ่านะ

ก็ทำเหมือนตอนใช้สมัครงานหรือทำนิติกรรมอื่นๆสิครับ เขียนคาดเอาไว้กลาง รูปของบัตรประชาชนเลยสิว่า "ว่าสำหรับใช้เป็นหลักฐานในการซื้อขายสินค้าทางเว็บ overclockzone.com เท่านั้น"

ถ้าได้สำเนาไปได้อาจจะไปเทียบกับบัญชีดูก็ได้ว่า ชื่อนามสกุลตรงกันมั๊ย หรือว่า นามสกุลเดียวกันก็ยังดี

พอก็บอกแล้วว่าไม่ใช่ข้อบังคับใดๆ เป็นเพียงข้อแนะนำ

สงสัยต้องทำตัวอย่างสำเนาด้วยมั้งเนี่ย

จะแก้ยังไงเนี่ย ข้อมูลส่วนมากถ้าเขียนคร่อมเอาไว้ก็ยังเห็น แต่มันโดนหมึกปากกาทับไปแล้ว

รูปนี้เป็นแนวทางนะครับ เลยใช้ปากกาเมจิกให้ชัดๆเท่านั้น
    Last edited by tor_Za; 20 Dec 2008 at 01:09:25.

ดูจากกระทู้นี้เป็นตัวอย่างครับ วางของดิบโคตรๆ ชอบมากเลย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=333067

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks