Announcement

Collapse
No announcement yet.

delete partitionไปแล้วทำไงดี?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• delete partitionไปแล้วทำไงดี?

คือคอมพิวเตอร์รุ่นเก่าสมัยceleron r อ่ะคับ เมื่อวานผมลงวินโดว์ใหม่อ่ะคับก้อยากจะformatทั้ง2ได

ร์ว ผมเลยเลือกformatไดรว์d(ลืมบอกไปว่า hd seagate40gb ide 5200rpm)ซึ่งเปนไดรว์

โปรแกรมทั่วไปแต่ผมดันไปdelete partitionไดรวืdทิ้งไปโดยยังไม่รู้ตัวแล้วก้ลงวินโดว์ที่ไดรว์cตาม

ปกติ พอลงwindowอะไรเสร็จเรียบร้อยแล้วผมไปดูที่my computerดันเหลืออยู่แต่ไดรว์c 20gb

อยากทราบว่าผมจะสามารถทำอย่างไรให้ไดรว์dกลับมาหรือสร้างขึ้นมาใหม่ครับ

ปล.ขอบคุนมากครับ ไม่ก้pmมาที่ผมแนะนำหน่อยเพราะไม่ค่อยได้เข้ามาเชคกระทู้สักเท่าใหร่

อย่าพึ่งทำไรกับ drive ที่หายไปเด็ดขาด แล้วลองลงโปรแกรม R-Studio กู้ข้อมูลเอาคับ

วิธีใช้ http://www.webphand.com/recovery/

Comment

ลบไปแล้ว ถ้าไม่ใช่ข้อมูลสำคัญอะไรก็สร้างใหม่เลยก็ได้ เพราะการกู้ข้อมูลมันจะนานหน่อยนะ

Comment

ลองลงวินโดว์ใหม่(หมายถึงใส่แผ่นบูท windows) กดเลือกตรง unpartition space แล้วลองกดปุ่ม c สร้าง partition ใหม่ดูครับ(ก็จะได้ partition d แล้วทำไงต่อผมไม่แน่ใจครับ)

Comment

สร้างใหม่ทำไงคับสอนหน่อยเพราะพอดีpartitionนี้ให้ช่างที่ร้านสร้างเมื่อ4ปีที่แล้วอ่ะ

Comment

ขอแบบละเอียดก้ดีคับpmมาก้ดียิ่งกว่า ขอบคุน

Comment

ใช้ พาทิชั่นเมจิก ทำในวินโดวน์ หรือไม่ก็ใส่แผ่นวินโดวน์กลับไปสร้างพาทิชั่นแบบเดียวกับที่สร้าง c: นั่นแหละครับ(จำได้ไหม อ่านนิดหน่อย ไม่ยากครับ) มันจะนับต่อเป็น d: เอง(ถ้าไม่ก็มาแก้ได้ทีหลัง) สร้างเสร็จก็มาฟอร์แมตในวินโดวน์เอา(พอเข้ามาเห็นมี ดับเบิ้ลคลิกมันจะฟ้องเองว่าให้ฟอร์แมต ก็ทำไป) แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

แต่ถ้ากู้ข้อมูลกลับ ต้องอีกยาว

Comment

อ่าไม่ค่อยเก็ทเท่าใหร่แต่จะลองทำดูคับ รอท่านต่อไปมา..........อธิบายจ้า

Comment

.........................

Comment

ถ้าหมายถึง ท่านเจ้าของกระทู้เผลอลบ พาร์ทิชั่น ไป
                    แต่ข้อมูลยังอยู่ ก็ใช้พวกโปรกู้ พาร์ทิชั่นเดิมกลับมาก็ได้ครับ
                    พวก partition recovery มั่งครับ จำไม่ค่อยได้
                    วิธีใช้ก็..... ยาว เด๊ยว ถ้าสนใจจะมาบอกให้อีกที

ว่าแต่โปรแกรมผมมันหายไปไหนเนี้ย - - หาไม่เจอ

Comment

ตาม rep. บนๆถ้าทำอย่างนั้นคงได้แต่ พาร์ทิชั่นคืนมาข้อมูลคงไม่ได้คืนมาด้วยและถ้ามากู้ทีหลังโอกาสได้ข้อมูลมาอาจไม่ดีเท่า(หรือไม่ได้เลย)

ลองใช้โปรแกรม กู้ข้อมูลเช่น EasyRecovery หรือ Active Partition Recovery

กู้ข้อมูลเสร็จก่อนค่อยกู้ พาร์ทิชั่นทีหลังน่าจะดีกว่านะครับถ้าอยากได้ข้อมูลกลับมาด้วย

Comment

หมายถึงถ้ายังไม่ได้ format d: ก็เฉพาะ พาร์ทิชั่นครับ
                        แต่ถ้า format แล้วก็ กู้ข้อมูล เลย 20g คงไม่นาน

Comment

อยากสร้างพาทิชั่น หรืออยากกู้ข้อมูลที่ลบไปครับ

Comment

อยากจะขอแค่มันคืนกลับมาไม่เอาโปรแกรมก้ได้คับ สร้างใหม่ได้ใหมโดยไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่ รบกวรด้วยคับ

ปล.ขอบคุนมาก

Comment

ลองวิธีนี้ดูครับ
                              คลิ๊กขวาที่ mycomputer>manage>disk management
                              จะเห็นไดร์ C และถ้าเห็นอีกส่วน (d)น่าจะเป็น unlocate ประมาณนี้
                              สั่ง format ส่วนนี้เลยน่าจะได้ไดร์คืนแล้วนะ

ปล.ของผมใช้pationmagic resize hd. แล้วโปรแกรมแฮ๊งค์ ไดร์หายเฉยเลย
                              ผมใช้วิธีนี้ mycomputer>manage>disk management มองเห็นไดร์ที่หาย
                              แต่มันไม่มีชื่อผมเลย add ใหม่ไดร์ก็กลับมาพร้อมข้อมูลครบ

แต่ถ้าไม่ได้ก็ลองใช้โปรแกรม pationmagic ลองดูครับ

Comment

Working...
                              X