overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 11 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 216

Thread: พระเจ้า Product of Thailand,Made in Thailand ห้ามซื้อเป้นอันขาด

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

Default พระเจ้า Product of Thailand,Made in Thailand ห้ามซื้อเป้นอันขาด

ผมละเซงเลย จำได้ไหมครับ เครื่องแมคที่ผมประกอบไปที่สงขลา เครื่องไม่มีปัญหานะครับ
    ที่มันมีปัญหาคือฮาร์ดดิส ซึ่งตอนนี้ พังไป1ลูก ลูกที่ลงแมคไม่พังครับ

โอ้โห ตอนซื้อไม่นึกว่า 1000 GB บ้านเราจะมีปัญญาทำด้วย เลยซื้อมา

ของห่วยแตก ใช้2เดือนพังแล้วครับ รู้ๆว่ามันไม่ใช้ฮาร์ดดิสที่เอาไว้เปิดตลอดเวลา

แต่มันก็ควรจะอยู่ได้ซัก3ปี นี่4เดือนพังเลย

เตือนครับ ห้ามซื้อของไทย ยกเว้นฝีมือยอดช่างในบอร์ดแห่งนี้เท่านั้น

ไม่เคยไว้ใจของไทยซักอย่าง ยังไงก็ขอแจ้งเป็นข้ออันตรายเวลาซื้ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์นะครับ

ห้ามซื้อ Product of Thailand,Made in Thailand เด็ดขาด (เฉพาะอุปกรณ์ไฟฟ้า)

ห่วยแตกๆ ไอราคาลูกเนี่ยไม่สำคัญหรอกครับ 6500เอง แต่ดาต้าที่อยู่ข้างในละซิ ราคาเกือบ60ล้าน

ปวดหัวเลยครับ ไปเอามาจากสนามบินดอนเมืองวันนี้ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปให้เขากู้ที่พันทิป

PIC043 (Small).jpg

โฉมหน้าของไทยซึ่งไร้คุณภาพ
    OverclockZone Member sodaplay's Avatar

ใจเย็นๆ ละกันครับ

ขอให้กู้ข้อมูลกลับมาได้อย่างปลอดภัย
    OverclockZone Member tongov74's Avatar

ซวยไปครับท่าน กู้โลด
    Super Moderator tor_Za's Avatar

ES2 ป่ะครับ

ไม่ต้องลืบเลย ถ้าเปิดๆปิดๆเครื่อง หรือว่าไฟไม่นิ่งพอ เจ๊งครับ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member jackpha's Avatar

ของมันมีโอกาสเสียกันได้ไม่ว่าจะผลิตจากประเทศไหนก็ตาม ถ้า hhd ที่ผลิตจากประเทศไทยเจ๊งทุกตัวแล้วค่อยมาพูดอย่างนี้นะครับ
    OverclockZone Member tavichai's Avatar
    ที่ราบลุ่มบางส่วนของเชียงราย

คนไทยไม่สนับสนุนของไทย อีกหน่อยได้ใช้ของเวียดนาม อย่าลืมปรบมือดีใจละ
    แล้วช่างคนใหนนี่ วางระบบข้อมูลสำคัญ ( 60 ล้านจิงอย่างว่า ) แล้วไม่มีการสำรองข้อมูล นี่นะ ....
    OverclockZone Member

ลองเล่น ของ Hitachi ดูครับ
    ผลิตที่ 304 จังหวัดปราจีน
    ผลิตแล้วส่งขายออกนอกลูกเดียว
    เป็นแห่งแรกในประเทศที่เปิด ผลิต HDD แบบ 1TB
    OverclockZone Member axdaman's Avatar

ผมไม่นึกแปลกใจว่าทำไมประเทศเรายังเป็น ประเทศกำลังพัฒนาจนถึงทุกวันนี้ ทั้งๆที่ผมได้ยินมาตั้งแต่ ป.4

เพราะคิดกันแบบท่านเจ้าของกระทู้นี่เอง ผมว่าท่านน่าจะคิดใหม่ทำใหม่นะครับ ฮ่าๆ แซวแรงๆด้วยความเคารพ

Hard disk ของ NMB NMBP ก็ผลิตที่ไทยนะครับ รวมถึงชิ้นส่วนของ iPhone 3G ด้วย ฝรั่งก็ยังยอมรับ

รถที่ท่านขับอยู่ไม่ว่า เบนซ์ บีเอ็ม หรือ รถญี่ปุ่นก็ผลิตและประกอบที่นี่เกือบหมดแล้วนะครับ

อ่านจากราคาข้อมูล 60 ล้านบาท ท่านน่าจะเป็นผู้ใหญ่พอสมควร ลองเปลี่ยน Attitude ดีไหมครับ

ลองถามตัวเองดุสิครับ ว่าทุกวันนี้ภูมิใจความเป็น"ไทย"ตรงไหน
    OverclockZone Member deanmadoo's Avatar

ข้อมูล 60ล้าน แล้วไม่คิดจะสำรองข้อมูลเลยหรอ

ควรมีความรอบคอบนะครับ

เกือบทุกยี่ห้อ ตอนนี้ทำที่ไทยครับ ส่งขายทั่วโลก

ผมภูมิใจที่ได้ใช้ของไทยครับ

ขอให้กู้ได้นะครับ ข้อมูล 60 ล้าน คุณไม่ backup เหรอ ?
    OverclockZone Member slwind's Avatar
    Chachoengsao, Thailand

Thumbs down

Quote Originally Posted by jackpha View Post
    ของมันมีโอกาสเสียกันได้ไม่ว่าจะผลิตจากประเทศไหนก็ตาม ถ้า hdd ที่ผลิตจากประเทศไทยเจ๊งทุกตัวแล้วค่อยมาพูดอย่างนี้นะครับ
    เห็นด้วยครับ ว่าแต่ ข้อมูล 60ล้าน คือไม่คิดแบ็คอัพข้อมูลไว้เหรอครับ แล้วไปกู้ที่พันทิพย์ ไม่มีประกันเหรอครับ 60ล้านกู้ศูนย์จะปลอดภัยกว่ามั้ย
    OverclockZone Member hidetuyen's Avatar

รู้สึกว่าไม่ใช่ เพ่งเป็นตอนนี้นะมันนานแล้วนะของSeagate อ่ะ ถ้า ผลิตที่จีน อ่ะ ไม่มีปัญหาแต่เห็นบอกกันว่า ถ้าผลิตในไทย จะมีปัญหาบ่นกันเป็นแถวๆ นานแล้วด้วยนะครับ
    ไม่ยักรู้ว่ายังมีอีก กู้ให้ได้เนอะ
    ส่วนตัวก็ใช้Saegate 3-4ลูก WD 1 ลูก Maxtor 2 ลูก อายุก็จะประมาณ 1ขวบยัน 5ขวบจะ6ขวบ ก็ไม่มีปัญหานะ
    OverclockZone Member ZorDor's Avatar

ถ้าข้อมูล60ล้านจริง คุนจะส่งกู้ที่พันทิพทำไมครับ เเล้วทำไมถึงไม่เเบกอัพงานไว้ ผมภูมิใจที่ได้ใช้ของไทยครับ
    ผมใช้ฮาดดิสที่ผลิตในไทยทั้งหมด7ลูก ที่อยู่ในเครื่อง ยังไม่เคยพังระหว่างที่มีงานอยู่ในฮาดดิสเลยครับ

ถ้าข้อมูลในนั้นมูลค่า 60 กว่าล้านจริงๆ

กับการลงทุนซื้อฮาร์ดดีสก์สำหรับแบ๊คอัพข้อมูล หรือ ใช้ฮาร์ดดีสก์ที่ การันตีเรื่องความทนทาน ใช้งานระดับเซิฟเวอร์ได้
    จริงๆแทนที่จะโทษตัวฮาร์ดแวร์เอง น่าจะไปพิจารณาตั้งแต่เลือกซื้อมาใช้งาน กับตัวคนเลือกเองแล้วนะครับว่า ได้เรื่องหรือไม่ครับ

ไม่ได้เกี่ยวกับของไทยไม่ไทยหรอกครับ เดี๋ยวนี้ บริษัทไหนบริหารต้นทุนไม่ได้ ก็แย่ ก็คงต้องย้ายฐานการผลิตไปไว้ที่ที่แรงงานถูกกว่า อัตราภาษีต่างๆถูกกว่าอยู่แล้วเพื่อความสะดวกในการดำเนินธุรกิจที่ทุกวันนี้ แข่งขันกันเอาเป็นเอาตาย ต้นทุนจึงเป็นเรื่องสำคัญ ซึ่ง ท่านก็น่าจะทราบดีอยู่แล้วครับเรื่องนี้

เอาเป็นว่า กู้ให้ได้แล้วกันครับ ลองพยายามดู
    OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

คือว่า เค้าจำกัดงบไว้ประมาณ 6-7หมื่นนะครับ ผมก็ลงไปกับแรมและซีพียูและบอร์ด
    PSU เต็มวัตต์

ผมไม่คิดว่าเขาจะเอาไปเก็บข้อมูลที่สำคัญมากขนาดนั้น
    และ การแบ๊คอัพข้อมูลเนี่ย เค้าทำประจำเดือนเท่านั้น

แต่เดือนอื่นเนี่ย มันมีขนาดที่น้อยกว่า ขนาดเดือนที่เป็น

เดือนนี้งานขนาดใหญ่มาก เลยมีราคาสูงแน่นอน

ปกติเนี่ย เค้าจะโยนไว้ในเครื่องแมคสะเปะสะปะ หลายๆเครื่อง เลยจะทำอะไรทำ ไม่เป้นระเบียบ

ดังนั้น เลยทำเซิร์ฟเวอร์ ขึ้นมา

อย่างที่ว่า ผมแค่ไปถามเรื่องที่พันทิป ตอนนี้ส่งแล็ป ICU DATA Recovery ไปเรียบร้อยแล้วครับ

สอบถามจากร้าน U-Store เขาก็บอกไป M-service ชั้น M แล้วเค้าก็บอกให้ไปที่นี่ เพราะกู้ไม่ได้ ต้องเข้าแล๊ป

แล้วที่มาบอกว่า อะไรไทยๆเนี่ยนะครับ

ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ท่านควรจะบอกว่า ทำมาตรฐานได้ดีพอหรือยัง

"ประเทศเราไม่มีประชาชนที่มีปากดีพอที่จะออกความเห็นบางสื่งบางอย่าง ซึ่งนำไปถึงการกำหนดมาตราฐาน
    ไม่มีใครตำหนิติเตียนให้เฉียบขาด คือแบบว่า มีอะไรใช้ไป ภาษาที่เราใช้ก็สุดจะอ้อมค้อม ดังนั้น ท่านจะมาว่าผมไม่ได้ว่า ไม่ภูมิใจของไทย เพราะของมันไม่มีมาตราฐานเอง หากผู้ผลิตไม่ควบคุมให้มีอาการเสียน้อย หรือข้อเสียต่างๆ ยังไงๆ ต่อไป พอเกิดบ่อยๆคนก็จะไม่เชื่อถือ และขาดยอดขายทางการตลาดในที่สุด"

และอายุผม 16คับ

อัพเดทเครื่อง Hackintosh อายุ4เดือน

ไม่มีปัญหา ยกเว้นเรื่องเนี่ยหละครับ

อัพเดทจากเว็บแอปเปิ้ลได้เรียบร้อย
    OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้
    hdd 70%จะผลิตในไทยแล้วไม่ใช่เหรอ
    ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยแล้วกัน
    พอดีว่าใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน
    ยังไม่เห็นเป็นอะไร
    ใช้อยู่ในโคด้วย
    ก็ยังไม่เห็นมันพังซักที
    เหอๆ
    OverclockZone Member kritvan's Avatar

ตลกปัญญาอ่อน งบประมาณ 6-7 หมื่น มีข้อมูล 60 ล้าน
    PC ที่ผมใช้เล่นเองคนเดียวยังราคาบนโต๊ะเนี่ยประมาณแสนนึง ไม่ทราบว่าบริษัทไหนให้งบเนี่ย เคยประมาณงบอะไรป่าวน่ะ
    ืเรื่องมาตราฐานเนี่ยผู้ผลิตเค้าเป็นผู้กำหนดครับ ไม่ใช่คนงานกำหนดนะน้อง การ QC เค้าก็มี แล้วบอกว่าไม่มีมาตราฐานได้ไงอ่ะ เค้าผลิตที่ไหนก็ตามเค้าก็ต้องการให้ได้มาตราฐานเดียวกัน เคยกิน McDonal ป่าว กินที่ไหนก็มาตราฐานเดียวกันทั่วโลกน้องจำไว้

เกิดมาเป็นคนไทยไม่รักชาติไทย อย่างนี้เค้าเรียก หนักแผ่นดิน
    ชาติไทยไม่เจริญเพราะคนอย่างน้องนี่แหละครับ
    OverclockZone Member tack77's Avatar

เอาออกครับ
    เหลือแค่นี้พอ

ลืมไปว่าแมคคาทอนิส์ทำ
    Last edited by tack77; 21 Dec 2008 at 04:51:18.
    OverclockZone Member tack77's Avatar

ไม่พูดต่อ แต่หมั่นไส้ครับ
    OverclockZone Member tavichai's Avatar
    ที่ราบลุ่มบางส่วนของเชียงราย

ไม่หา RAID Card for Macs มาใช้ละครับ
Page 1 of 11 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks