Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการต่อจาก coax ที่คอมไปที่ AVR แลัวออก 2.1 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการต่อจาก coax ที่คอมไปที่ AVR แลัวออก 2.1 หน่อยครับ

พอดีผมมี AVR Onkyo sr-804 อยู่ครับ พึ่งไปซื้อมาครับ และมีลำโพง 1 คู่และ sub 1 ตัว กะว่า จะเอามาทำเป็น 2.1 ไปก่อนครับเพราะสถานที่ตอนนนี้มันได้แค่ 2.1 ครับ มีคำถามอยู่ว่า

ถ้าเป็น 2.1 แบบนี้ ผมจะต่อยังไงจาก com ซึ่งเป็น Audigy 4 ครับให้มันจำลองเสียงจาก 2.1 เป็น 5.1 ครับ ต้องต่อจาก mini jack อย่างเดียวเลยหรือเปล่าครับ หรือต่อจาก coax แล้ว set อะไรได้หรือเปล่าครับ

ยังไงขอรบกวนพี่ๆด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ตอบจนปากเปียกปากแฉะ

Digital S/P DIF ทั้ง coaxial และ optical ปกติจะส่งสัญญานเป็นแค่ PCM stereo 2 channel

มันจะออกเป็น 5.1 ต่อเมื่อ ดูหนัง DVD/MKV ที่มี soundtrack Dolby digital /DTS 5.1 และสั่ง USE SPDIF มันถึงจะผ่าน SPDIF ไปออกเป็น 5.1 ที่ AVR

หากเล่นเกมส์ และ ต้องการเสียง 5.1 จงต่อ analog multichannel

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      ตอบจนปากเปียกปากแฉะ

Digital S/P DIF ทั้ง coaxial และ optical ปกติจะส่งสัญญานเป็นแค่ PCM stereo 2 channel

มันจะออกเป็น 5.1 ต่อเมื่อ ดูหนัง DVD/MKV ที่มี soundtrack Dolby digital /DTS 5.1 และสั่ง USE SPDIF มันถึงจะผ่าน SPDIF ไปออกเป็น 5.1 ที่ AVR

หากเล่นเกมส์ และ ต้องการเสียง 5.1 จงต่อ analog multichannel
      yes!!!!

Comment

ค้นหาในนี้เพิ่มเลย คุณ battlecruiser
        พิมพ์ตอบไว้เพียบ

Comment

อ๋อ ไม่ใช่ครับ ผมไม่ได้อยากได้ 5.1 ครับ แต่ผมอยากได้ 2.1 แบบ bose com5 อะครับ ที่มันจำลองจาก 2.1 เป็น 5.1 อะครับ

เพราะผมวาง 5.1 ไม่ได้ครับ

Comment

ผมไม่รู้นะ ว่าที่ AVR จะมี mode Virtual surround หรือไม่

ไม่แน่ใจด้วยว่า CMSS ของ creative จะจำลอง surround จาก 2ลำโพง ได้ดีขนาดใหน

แต่.. เสียงจาก Coaxial และ analog ของการ์ด creative เป็นเสียงเดียวกัน แค่ผ่าน DAC หรือไม่ผ่าน DAC แค่นั้นเอง ได้รับผลจากการปรับค่าแต่งเสียง ใน driver ทั้งคุ่ ไม่ใช่เสียงดิบแต่อย่างไร

Comment

Working...
            X