Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย coax กับสาย optic ต่างกันมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย coax กับสาย optic ต่างกันมากไหมครับ

ตอนนี้ผมใช้สาย coax อยู่แต่เป็นแบบไม่ถึงกับดีมาก เลยอยากทราบว่า ถ้าเปลี่ยนไปใช้สาย
    optic เสียงจะดีขึ้นแบบเห็นข้อแตกต่างไหม ถ้ามันดี มันดีขึ้นแง่ใดบ้าง? เสียงดีขึ้น ดังขึ้น snr มากขึ้น noise ลดลง etc. รบกวนใครเคยใช้ทั้ง 2 แบบช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียให้ด้วยครับ
    (กำลังคิดอยู่ว่าระหว่างเปลี่ยนลำโพงกับสายจะเปลี่ยนอะไรดี ผมใช้ ediifier s330 อยู่ซึ่งหาแล้วยังไม่เจอคนใช้รุ่นนี้เลยครับ เลยหาข้อมูลยากมาก)

ถ้าดูหนัง หรือเล่นเกม ใช้ Optical เสียงที่ได้จะคมชัด Effect ถึงกว่าครับ

แต่ถ้าฟังเพลง Coax เสียงจะนุ่มกว่าครับ ถ้าใช้ Optic มันจะแข็งๆ ด้านๆ ไม่เหมาะครับผม

(ตามความเห็นนะครับ)

Comment

ขอบคุณมากครับ พอดีเมื่อกี๊ผมลองไปหาข้อมูลจากบางเวป เค้าบอกว่าสายอนาล๊อคเสียงจะมีมิติ ซึ่งผมลองแล้ว ปรากฎว่าเห็นความต่างเลยครับ กลายเป็นว่าเสียงจากสาย coax กลับสู้ไม่ได้เลย(ใช้ coax มาตลอด ไม่เคยเอาสายอนาล๊อคมาลองเลย) คิดว่ายังไงกันบ้างครับ

Comment

ถ้าเป็นการฟังเพลง สายอนาล็อกดีกว่าสายดิจิตอลครับ เอาแบบที่เป็นมาตรฐานทั่วๆไปนะ
        ส่วนสายดิจิตอลด้วยกัน ระหว่าง coaxial กับ optical บอกได้ว่า ในราคาที่เท่าๆกัน สาย coaxial ดีกว่า ผมเองเคยฟังเสียงจากสาย optical แล้วรู้สึกว่า สู้ไม่ได้ทั้งการดูหนังและฟังเพลง เสียงจะกระด้าง แข็งๆ จัดจ้านบาดหู ผมจึงใช้แต่ coaxial มาตลอด เพราะสาย optical ดีๆมักราคาแพง

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

Comment

ถ้าต้องการใช้สายส่งที่เทียงตรง ก็ควรมีตัวส่งที่เทียงตรงด้วย

จงเลือก ENVY24

Comment

มีบาง่ทานแนะนำ 2ZS ไม่ทราบว่าตัวนี้ใช้ชิฟของ ENVY24 ไหมครับ

Comment

ในโลกนี้มีอะไรเที่ยงตรงบ้าง หูคนเรายังไม่เที่ยงเลย เอิ๊กๆ

Comment

...

Comment

ถูกต้องคับผม โคแอ็ก กับ ออปติ ราคา เท่าๆกัน โคแอ็ก ดีกว่าคับผม

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    ถ้าต้องการใช้สายส่งที่เทียงตรง ก็ควรมีตัวส่งที่เทียงตรงด้วย

จงเลือก ENVY24
                    เห็นด้วยอย่างแรง

Comment

ถามหน่อยนะครับ ถ้า Optic เส้นละ 4000 นี่ พอไหวกับ Coax ระดับราคาไหนครับ

Comment

ผมละค้างคาใจ เรื่อง coax กับ Optic จริงๆ ว่ามันให้เสียงต่างกันได้อย่างไร ก็ในเมื่อมันส่งเป็น ข้อมูล ดิจิตอล อันเดียวกัน
                        Last edited by tanagritm; 11 Aug 2009, 14:01:08.

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                          ผมละค้างคาใจ เรื่อง coax กับ Optic จริงๆ ว่ามันให้เสียงต่างกันได้อย่างไร ก็ในเมื่อมันส่งเป็น ข้อมูล ดิจิตอล อันเดียวกัน

อิ อิ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                            ลองอ่านกระทู้เก่าๆดู ถ้าจะดูกราฟต้องดูรูปข้างล่าง เพราะรูปบนไม่ได้แสดงความเพี้ยนให้เห็น

มันไม่ได้มีแค่เรื่องของข้อมูลบิทแต่เรื่องของเวลาในการรับส่งด้วย ความเพี้ยนจากข้อมูลหายแทบจะไม่มีแล้ว ก็เรียกว่า bit perfect ส่วนเรื่องเวลาเพี้ยน (jitter) เนี่ยคงเป็นไปได้อีกนานตราบใดที่ยังใช้การเข้ารหัสและถอดรหัสเสียงแบบ PCM เพราะการเคลื่อนที่ของสัญญาณไปในวงจรและสายสัญญาณมันมีเรื่องความเหนียวนำความเก็บประจุมาเกี่ยวข้องทั้งน้าน แล้วก็น๊อยส์จากภาคจ่ายไฟ

>> รบกวนถามเรื่องคุณภาพเสียงที่เล่นจาก Com + Ext DAC เทียบกับ CDplayer !
                            >> S/PDIF out ของ ESI Juli@ ดีที่สุดจริงหรือไม่ ? ดูแบบคำตอบเดียว

ลองอ่านอันนี้ประกอบ น่าจะให้ความเข้าใจพื้นฐานของสัญญาณ PCM เพิ่มด้วยครับ

บทที่ 7 Pulse Code Modulation

Attached Files
                            Last edited by garmin; 3 Mar 2009, 14:43:57.

Comment

Originally posted by garmin View Post
                              ลองอ่านกระทู้เก่าๆดู ถ้าจะดูกราฟต้องดูรูปข้างล่าง เพราะรูปบนไม่ได้แสดงความเพี้ยนให้เห็น

มันไม่ได้มีแค่เรื่องของข้อมูลบิทแต่เรื่องของเวลาในการรับส่งด้วย ความเพี้ยนจากข้อมูลหายแทบจะไม่มีแล้ว ก็เรียกว่า bit perfect ส่วนเรื่องเวลาเพี้ยน (jitter) เนี่ยคงเป็นไปได้อีกนานตราบใดที่ยังใช้การเข้ารหัสและถอดรหัสเสียงแบบ PCM เพราะการเคลื่อนที่ของสัญญาณไปในวงจรและสายสัญญาณมันมีเรื่องความเหนียวนำความเก็บประจุมาเกี่ยวข้องทั้งน้าน แล้วก็น๊อยส์จากภาคจ่ายไฟ

>> รบกวนถามเรื่องคุณภาพเสียงที่เล่นจาก Com + Ext DAC เทียบกับ CDplayer !
                              >> S/PDIF out ของ ESI Juli@ ดีที่สุดจริงหรือไม่ ? ดูแบบคำตอบเดียว

ลองอ่านอันนี้ประกอบ น่าจะให้ความเข้าใจพื้นฐานของสัญญาณ PCM เพิ่มด้วยครับ

http://http//gear.eng.ubu.ac.th/~ati...Modulation.pdf

ครับ ผมก็พยายามทำความเข้าใจ
                              แต่ผมก็ยังคาใจอยู่ดีครับ เพราะสาย coax หรือ optic ความยาว 50-100 cm ไม่น่าส่งผลกับเสียงที่เปลี่ยนไปอย่างมากมาย ปัญจัยสำคัญ น่าจะอยู่ที่ digital converter ทั้งส่งและรับ มากกว่าครับ แต่ยังไงขอใช้เวลาทำความเข้าใจ
                              ปล. ถ้าสาย coax หรือ optic มีผลมากขนาดทำให้เปลี่ยนได้ ผมว่าขั้นตอนการอ่านแผ่น cd ด้วยลำแสง มีผลมากกว่าสายครับ
                              Last edited by tanagritm; 22 Dec 2008, 07:27:19.

Comment

Working...
                              X