overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: เกี่ยวกับ soundcard

OverclockZone Member newbie66's Avatar

Default เกี่ยวกับ soundcard

ตอนนี้ผมใช้ mainboard Gigabyte GA-EP45-UD3R อยู่ครับ เพื่อนบอกว่าเสียง ออนบอร์ดดีอยู่แล้ว ใครใช้mainboard รุ่นนี้บ้างครับ คิดว่าเสียงดีไหมครับ (แต่ผมคิดว่าไม่ว่าจะยี่ห้อนี้หรือยี่ห้ออื่นคงใช้ realtek 7.1 กันหมด ไม่ทราบว่ามันสู้ sound blaster ได้หรือไม่) แล้วคิดว่าถ้าผมซื้อ soundcard มันจะดีไหมครับ สมมติงบไม่เกิน 2 พัน ปกติฟังเพลงประจำ ให้ความสำคัญกับเพลงมาก รบกวนช่วยเข้ามาแนะนำหน่อยครับว่าถ้าซื้อ soundcard เสียงจะดีกว่าเสียงออนบอร์ดไหมครับ (เรื่องลำโพงตัดไปครับเพราะลำโพงที่ใช้ดีอยู่แล้วครับ ใช้เสียงแบบ digital โดยใช้สาย coax อยู่) ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member

มีลำโพงดีๆ แล้ว อย่าไปใช้เลยครับ ซาวออนบอร์ด ซาวการ์ดรุ่นไหนนั้น รอเทพ เก่งๆ ด้านล่างครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ลองครับ แล้วจะไม่กลับไป ออนบอร์ดอีกเลย(ส่วนตัว) มั่ง

OverclockZone Member poqepaq's Avatar
    Metro Park Condo

งบ 2000 บาท จัด 2ZS ไปเลยครับ

มันก็ไม่ต่างกับ VGA on board กับ nVidia/ATI สักตัว ^^

Sound ก็ไม่ต่างกันครับ ^^

OverclockZone Member newbie66's Avatar

อความเห็นของเพื่อนๆด้วยครับว่าสายอนาล๊อค กับ coax แบบไหนฟังเพลงดีกว่ากันครับ พอดีเมื่อกี๊ลองสายอนาล๊อคดูแล้วประทับใจมากกว่า หลังจากที่ใช้แต่ coax มาตลอด ส่วนตัวฟังเพลงหลายแนว จำพวก rock, heavy metal, thrash metal, death/black metal, jazz(fusion/smooth/funk), blues,guitar heroes,classical, ballads etc... ส่วนการเล่นเกมนั้น ก็เล่นบ่อยเหมือนกัน ผมสังเกตว่าใช้ coax เสียง
    เวลาคลิกเปิดแฟ้ม หรือ folder จะดังกว่าอนาล๊อค และเวลาฟังเพลง ถ้าเพลงไหนอัดจากเทป เสียงซ่าจะได้ยินชัดเลย ส่วนอนาล๊อค เสียงคลิกปกติจะเบากว่า แต่ฟังเพลง เสียงซ่าจะน้อยกว่า และเสียงดูมีมิติกว่า ที่ชัดๆคือ เบสดังและพุ่งกว่าครับ ใครมีความเห็นอย่างอื่นรบกวนเข้ามาแลกเปลี่ยนกันหน่อยครับ

OverclockZone Member BeeBe's Avatar
    รังสิต-สะพานใหม่-ดอนเมือง

เดิมผมใช้ซาวออนบอร์ด ของ GIGABYTE GA-MA770-DS3P เสียงก็ดีครับ เมือวันก่อนผมได้รับ soundcard รุ้น 2ZS มาใช้ครับ สั่งของจากคนในเวฟนี้แหละครับ หลังจากที่ลองแล้วบอกได้คำเดียวว่า มีความต่างอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ ผมใช้ลำโพง ECAN รุ้นA200+ซาวการ์ด 2zs รวมกัน ผมไม่ได้เสียดายตังที่ชื่อซาวการ์ดตัวนี้เลยครับ คุ่มค่า ในความคิดผม

ออนบอร์ด ยังสู้มือถือไม่ได้เลยครับ ขนาด มือถือ PDA ASUS P525 เสียงยังดีกว่าหลายขุมเลย

OverclockZone Member toon ชาวโลก's Avatar
    รามคำแหง ลาดพล้าว 112

vibra 128 ยังดีกว่าเลยเทียบกลับ alc889a ที่ใช้อยู่ตอนนี้ได้ philips 724 มาเสียงดีที่เดียวครับกะว่าฟังอีก 2-3 วันจะเอามาปล่อยหุหุ

ซาวการ์ดแยกเถอะ

Quote Originally Posted by newbie66 View Post
    ตอนนี้ผมใช้ mainboard Gigabyte GA-EP45-UD3R อยู่ครับ เพื่อนบอกว่าเสียง ออนบอร์ดดีอยู่แล้ว ใครใช้mainboard รุ่นนี้บ้างครับ คิดว่าเสียงดีไหมครับ (แต่ผมคิดว่าไม่ว่าจะยี่ห้อนี้หรือยี่ห้ออื่นคงใช้ realtek 7.1 กันหมด ไม่ทราบว่ามันสู้ sound blaster ได้หรือไม่) แล้วคิดว่าถ้าผมซื้อ soundcard มันจะดีไหมครับ สมมติงบไม่เกิน 2 พัน ปกติฟังเพลงประจำ ให้ความสำคัญกับเพลงมาก รบกวนช่วยเข้ามาแนะนำหน่อยครับว่าถ้าซื้อ soundcard เสียงจะดีกว่าเสียงออนบอร์ดไหมครับ (เรื่องลำโพงตัดไปครับเพราะลำโพงที่ใช้ดีอยู่แล้วครับ ใช้เสียงแบบ digital โดยใช้สาย coax อยู่) ขอบคุณมากครับ

ขอตอบด้วยคนละกันคับ
    sound แยกสามารถส่งสัญญาณ digital ได้ดีกว่าอยู่แล้วครับ
    แต่ดีกว่าเท่าไหร่นั้นก็แล้วแต่รุ่นไป แต่ที่ท่านอื่นเรียนมานั้น เป็น sound ที่ out เป็น ANALOG ล้วน ไม่มีท่านั้นลยที่พูดถึง out digital
    = ="
    ผมว่าถ้าต้องเสียเงินอีก 2000 แล้วเสียงดีขึ้นมานิ๊ดนึง อาจจะไม่คุ้มสำหรับ จขกท. นะครับ เอาเงินไปเปลี่ยนสายน่าจะดีกว่า
    ไม่ทราบว่าใช้ลำโพงตัวไหนอยู่อ่ะครับ
    ผมก็ out coax จาก onboard DS3 อยู่ ต่อไปที่จะเปลี่ยนก็คงเป็นสาย RCA ครับ เพราะตอนนี้เอาสาย coax มาใช้ตรงที่ต้องจะเป็น rca อยู่ครับ

ปล. ถ้าอยากเปลี่ยน หา sound ที่ out spdif ที่เป็นหัว RCA จะดีกว่า mini นะคับ

OverclockZone Member losopeem's Avatar

อันนี้เมื่อก่อนผมก็คิดว่า ออนบอร์ดดีๆก็มี เลยไม่ได้ใส่ใจกับเรื่อพวกซาว

แต่พอได้ลองพวกx-fi xmusic +2zs แล้วถอดออกมาฟังออนบอร์ดเดิมๆ {Gigabyte ma790x ds4 }

หนวกหูไปเลย ตอนนี้ติดเจ้า2zs+G3อยู่ยังไงๆก้ดีกว่าออนบอร์ดมากๆครับ

ปล.ของแบบนี้ต้องลองจริงๆครับ 555+

OverclockZone Member pigkapu1's Avatar

แล้วถ้าใช่กับพวกลำโพงโนเนม คูละ1000นี้จะเห็นความต่างไหมครับ

คู่ละ 1000 ก็เห็นแล้วหล่ะครับ

OverclockZone Member losopeem's Avatar

wเห็นนะครับแต่ไม่ชัดเจน

Bookmarks

Bookmarks