Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอมันติดๆดับๆ ช่วยบอกวิธีซ่อมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอมันติดๆดับๆ ช่วยบอกวิธีซ่อมทีครับ

ใช้จอ CRT 17" ของ aoc ไม่แบน

อาการ มันเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับ เล่นๆอยู่ ดับไปเฉยๆ รอสักพัก เดี๋ยวมันติดอีก ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ การ์ดจอ เลยไปลองกับเพื่อน มันไม่มีปัญหาอะไร ถ้ามันซ่อมได้ ช่วยบอกวิธีทีครับ มันกลางเดือนแล้วY.Yช่วงนี้ทำรายงานด้วย ใช้มาเกือบๆ5ปีละ จอยังภาพไม่เสื่อมสีไม่เพี้ยน ถ้าซ่อมไม่ได้ก้อจะตัดใจละ รอไปสิ้นเดือนยกเข้าร้านซ่อม

ถามอีกข้อนะครับ จอ LCD อยากรู้วามหมายของคำพวกนี้อ่ะครับ

Resolution: 1280 x 1024
    Pixel Pitch: 0.264 mm
    Brightness: 300 cd/m2
    Contrast Ratio: 1600:1
    Response Time: 8 ms

มีหลักเกณฑ์ในการเลือกอย่างไรครับ ค่าไหนมากน้อย ถึงดีอ่ะครับ ตัวอย่างนี้มันของLG "L1752SF" รุ่นนี้ดีไหมครับ กับรุ่น LG "L1753S" ค่ามัน

Contrast Ratio: 2000:1
    Response Time: 5 ms

อันดีกว่ากันครับ เห็นราคา***งกันไม่ถึง 200 บาท ขอบคุณครับ

ยกไปหาช่างครับ

Comment

ร้านซ่อมทีวีแถวบ้านท่าน หิ้วไปเลยครับ

Comment

อาการคล้ายๆ จอ CRT เก่าของผมเลยครับ ของผม PSU หลวมหรือไงเนี่ย ติดๆดับๆ (พ่อผมเปนช้างก็เลยบัดกรีให้อ่ะครับ)

Comment

Originally posted by torhotdog View Post
          ใช้จอ CRT 17" ของ aoc ไม่แบน

อาการ มันเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับ เล่นๆอยู่ ดับไปเฉยๆ รอสักพัก เดี๋ยวมันติดอีก ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ การ์ดจอ เลยไปลองกับเพื่อน มันไม่มีปัญหาอะไร ถ้ามันซ่อมได้ ช่วยบอกวิธีทีครับ มันกลางเดือนแล้วY.Yช่วงนี้ทำรายงานด้วย ใช้มาเกือบๆ5ปีละ จอยังภาพไม่เสื่อมสีไม่เพี้ยน ถ้าซ่อมไม่ได้ก้อจะตัดใจละ รอไปสิ้นเดือนยกเข้าร้านซ่อม
          ลองยกไปให้ช่างซ่อมก่อน ถ้าซ่อมไม่ได้ค่อยว่ากันใหม่

Originally posted by torhotdog View Post
          ถามอีกข้อนะครับ จอ LCD อยากรู้วามหมายของคำพวกนี้อ่ะครับ

Resolution: 1280 x 1024 ----->ค่าความละเอียดสูงสุดในการแสดงผลครับ ยิ่งมากยิ่งดี
          Pixel Pitch: 0.264 mm ------>อันนี้รู้สึกจะเป็นระยะ***งระหว่างpixelน่ะครับ
          Brightness: 300 cd/m2----->ค่าความสว่างของจอภาพ
          Contrast Ratio: 1600:1
          Response Time: 8 ms------>อัตราการตอบสนอง ยิ่งน้อยยิ่งดี ภาพเคลื่อนไหวจะเคลื่อนไหวได้เนียน ครับ

มีหลักเกณฑ์ในการเลือกอย่างไรครับ ค่าไหนมากน้อย ถึงดีอ่ะครับ ตัวอย่างนี้มันของLG "L1752SF" รุ่นนี้ดีไหมครับ กับรุ่น LG "L1753S" ค่ามัน

Contrast Ratio: 2000:1
          Response Time: 5 ms

อันดีกว่ากันครับ เห็นราคา***งกันไม่ถึง 200 บาท ขอบคุณครับ
          อันที่ Response Time 5 ms ดีกว่าครับ
          Last edited by Yoshimitsu; 17 Feb 2007, 00:25:57.

Comment

ขอบคุณครับ...เหอๆๆ งั้นรอสิ้นเดือนดีก่า...=.= ตรุษจีน ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ปีนี้อด

Comment

Working...
            X