Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอนเทคนิค OC หน่อยครับมือใหม่เพิ่งศึกษาเมื่อวานเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยสอนเทคนิค OC หน่อยครับมือใหม่เพิ่งศึกษาเมื่อวานเลย

คือ เครื่องผมใช้มานานแล้วไม่เคยทำ OC เลยครับอยากทำดูเพราะมันค่อนข้างตกรุ่นแล้ว
    เครื่องผม
    MB: P5LD2 SE
    Cpu: Core2Duo E6300
    Ram: คอแซ 512*2 เป็นตัวDUOครับ Kingston 1GB Appacer512 รวม 2.5 ครับ
    VGA: powercolor 4850
    POWER: 580W ข้างกล่องนะครับแต่น่าจะ Wไม่เต็มเพราะของไม่ค่อยมียี่ห้อ
    นอกนั้นก็ของเดิมๆครับซิ้งค์เดิมพัดลมเดิม
    คืออยาก ถามว่าจะ OC ได้ถึงเท่าไหร่ครับเอาแบบที่เสถียร ช่วยสอนวิธีทำตั้งแต่ขั้นแรกเลยได้มั้ยครับว่าต้องเซ็ตตรงไหน ทำอย่างไรบ้าง เมื่อวานผมศึกษาและลองลากเล่นๆดูจาก1.86มันขึ้นมา2.20 แต่ผมไม่รู้เลยว่าค่าอื่นมันต้องเซตตรงไหนครับ เห็นตามกระทู้บอกให้ปิดตัวนู้นตัวนี้ ผมเลยอยากให้ลงรูปให้ดูหน่อยครับว่าตัวที่ต้องปรับมันอยู่ตรงไหน แล้วปรับประมาณไหน

เวนกรรม
    Ram: คอแซ 512*2 เป็นตัวDUOครับ Kingston 1GB Appacer512 รวม 2.5 ครับ

เห็นท่านใส่แรมแล้ว 4ช่อง -*- กินไฟ แถม ไม่เร็วอีก
    ควรใส่ยี่ห้อเดียวกัน แล้ว ขนาด+บัสเท่ากันนะครับ -*-

Comment

เห็นด้วยกันคนข้างบนอย่างยิ่งครับครับ

**มือใหม่เหมือนกันครับ อยากศึกษาเรื่องต่างๆ เกี่ยวกับคอม ใหม้มากที่สุด แหะๆ^^

Comment

งั้นช่วยบอกวิธีการ OC ก่อนได้มะครับ แล้วผมจะไปเอาแรมมาใส่ใหม่ให้เหมือนกัน

Comment

MB: P5LD2 SE oc ได้เหรองับ

Comment

mobo ตัวนี้โอซีได้แน่ๆคับ
            และผมก้อเคยยัดแรม 512*2+256*2 ต่างยี่ห้อลงไปแล้วคับ PD820 ผมวิ่ง 3.8 บนลม

แต่ของจขกท. มันต่างเกิน ลองถอดออกเหลือ Kingston 1GB พอคับ หรือ คอแซ 512*2 แล้วอัดดูเล่นๆก่อน ใช้งานจิงค่อยว่ากันไป ว่าแต่บัสเดียวกันหมดหรือป่าวคับ

ฮาร์ดดิส ถ้า sata เค้าว่า P5LD2 SE จะตันที่บัส 350มั้ง งั้นต้องหามาเปลี่ยน เป็น ide
            ถ้าจะเปลี่ยน HDD แล้วแพงลองคิดเล่นๆว่า ขาย mobo แล้วรวมเงินไปซื้อ MOBO ใหม่ดีกว่ามั้ย

วิธี OC ก้ออ่านดูตามลิ้งค์คับ หรือจะเอาวิธี MOD ไฟ ผมก้อมีทีเด็ดมาฝาก เหลาดินสอ 2B รอเลยคับ
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732

Comment

P5LD2 SE ผมเคยลองลากับ E2160 REV L2 ได้ 390*9 สบายเลยครับ แต่ถ้าใช้ HDD SATA จะตันแค่บัส 359
              ต้องใช้ HDD IDE ครับ

http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=318537
              Last edited by one; 22 Dec 2008, 09:27:48.

Comment

สงสัยว่า MOBO มันคืออะไร หรือ***งหายจากบอร์ดไปนาน Main board ก็ไม่น่าจะเป็น MOBO นินา

ปล แซวเล่นนะขำ ขำ

Comment

Originally posted by Juntza View Post
                  สงสัยว่า MOBO มันคืออะไร หรือ******งหายจากบอร์ดไปนาน Main board ก็ไม่น่าจะเป็น MOBO นินา

ผมก้อกระแดะเรียกตามฝรั่งมันน่ะคับ
                  พิมพ์ง่ายดี

ท่าน one มาแระของจิง
                  ผมยังไม่เคยอัดP5LD2 SE ไปจนถึง บัส 350 เลยงับ 320 PDก้อจะสุกแระ

Comment

^
                    ^
                    ^
                    ข้างบนมีแต่เทพๆ

Comment

Originally posted by Juntza View Post
                      สงสัยว่า MOBO มันคืออะไร หรือห ่างหายจากบอร์ดไปนาน Main board ก็ไม่น่าจะเป็น MOBO นินา

Originally posted by hugnoi View Post
                      ผมก้อกระแดะเรียกตามฝรั่งมันน่ะคับ
                      พิมพ์ง่ายดี

ท่าน one มาแระของจิง
                      ผมยังไม่เคยอัดP5LD2 SE ไปจนถึง บัส 350 เลยงับ 320 PDก้อจะสุกแระ
                      ย่อมาจากคำว่า Mother Board ครับ เพราะ ฝรั่งนิยมเรียกมากกว่าครับ

Comment

ท่าน จขกท ไปไหนแล้ว ลองปรับดูตานนี้นะครับ
                        Attached Files

Comment

อัดไฟให้สุดบอร์ดครับ เพื่อความแรง

Comment

Working...
                          X