overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: จะซื้อNotebook s41-LM60 BENQ ดีไหม??

OverclockZone Member

Default จะซื้อNotebook s41-LM60 BENQ ดีไหม??

คือว่าไม่เคยใช้Notebook มาก่อน และไม่เคยได้รุ้จักไรมากมายกับnotebook เลยทีันี้จำเปนต้องใช้notebookขึ้นมาเพื่อใช้ทำงาน แต่ไม่รุ้จะเอารุ่นไหนยี่่้ห้อไหนดี ไปอ่านๆมาเจอรุ่น s41-LM60 ของBenQ เค้าบอกกันว่าดีเหมือนกันนะครับ คืออยากถามคนในนี้เพื่อความแน่ใจ หรือใครมีรุ่นดีๆแนะนำทีครับมีงบ30000 อ่าครับ ขอบคุณมากครับ ^^" ส่วนใหญ่จะใช้ทำงานอ่ะครับมีเล่นเกมส์บ้างนิดหน่อย ขอบคุณครับ^^

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ยินดีต้อนรับครับ ในฐานะผู้ที่กำลังก้าวมาใช้ NoteBook

ก่อนอื่นต้องถามครับ ว่าการใช้งานโดยรวมเป็นแบบไหน ?
    บางที S41 ก็อาจจะตอบคำถามของคุณได้ทั้งหมดแล้วก็ได้ครับ
    แต่ด้วยความโดดเด่นของมัน จะถูกใจสำหรับคอเกมมากกว่า
    เพราะการ์ดจออยู่ในระดับสูงทีเดียว
    บางครั้งการเลือกโน๊ตบุ๊ก ก็ต้องมองที่ไลฟ์สไตล์ของคุณด้วยครับ
    ถ้าคุณชอบที่จะนำมันไปไหนมาไหนด้วยบ่อยๆ มันก็ควรที่จะเบาลง
    แบทควรอยู่ได้นานๆ S33w ของ Ben Q ก็สามารถแก้ไขปัญหานี้ได้
    เพราะเป็น 13 นิ้ว และใช้การ์ดจอออนบอร์ดตัวใหม่สุดของ Intel ( Intel GMA 4500M HD)
    เพราะว่าเป็นการ์ดออนบอร์ด ทำให้ไม่กินไฟอยู่ได้นานครับ
    และ CPU การประมวลผลในแพรทฟอร์ม Centino 2 ก็ประมวลผล
    ได้ดีกว่า S41 ด้วย
    ยังมี L1010 ของ Fujitsu ครับ ที่จะโดดเด่นเพราะเป็น DDR 3
    ตัวเดียวในราคาไม่เกิน 30000 ในบรรดาโน๊ตบุ๊กทั้งหมดที่มาขาย
    กับประกัน 3 ปีเต็ม ตัวเครื่องสวยมากครับ ผมใช้อยู่ ( แอบเชียร์ )
    (ฟูจิสึเนี่ย ศื้อแล้วแถม DDR 3 อีก 1 GB นะครับ)
    ตัวนี้ก็เป็นการ์ดจอออนบอร์ดตัวเดียวกับ S33W แต่จะดีตรงมี Hdmi ด้วย
    เจ้า L1010 เนี่ย เป็นตัวสลายภาพลักษณ์ของฟูจิสึที่ว่าเครื่องหรูสเป็คต่ำราคาสูงเลยทีเดียว
    ( และก็เรื่องความเบาบางด้วย เพราะมันหนาสุดในยี่ห้อนี้เลยครับ )

รอ Rep อื่น มาแสดงความเห็นต่อครับ
    Last edited by pattyna; 20 Dec 2008 at 22:04:26.

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

s41 ไม่จำเป็นอย่าเอาเลย อยู่ไม่ยืดหรอก เหอๆ

โดนแน่ๆ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ฟันธงเบนคิวs41คับลองดูในคลับตามลายเซ็นผม

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

ถ้าเล่นเกมบ้างนิดหน่อย แบบว่าเป็นพวกเกมส์ออนไลน์ไม่ใช่เกมสเปกโหดๆ ผมว่าอย่าเอา s41 เลยครับ เสี่ยงเปล่าๆ รู้ๆอยู่ว่าการ์ดจอมันยังมีปัญหาอยู่ อย่าหาว่าไม่เตือนทีหลังละกันนะ

OverclockZone Member

Benq น่าสนใจนะครับ แต่ประจวบเหมาะที่ชิพการ์ดจอมันมีัปัญหา ลองเก็บเงินเพิ่ม ขยับเป็น s-42 ครับ

centrino 2 + vga 9600gt พอเก็บเงินได้ครบ ราคาก็ลดลงอีกพอดี (ยากตรงการรอคอยนี่แหละ^^)

OverclockZone Member kvai's Avatar

ผมใช้ s41 นะ แต่ไม่เคยเนะนำให้เพื่อนใช้เบนคิวเลยครับ (นอกจาก S42 สุดเมพ )

ประกัน - ต่อประกันแพงมาก39xx, รอของนาน (แล้วแต่ดวงว่ามีของป่าว)
    VGA - ถึงมันจะบอกว่าแก้แล้ว แต่เราจะไปเสี่ยงทำแมวอะไรหล่ะครับ

ถ้าคุณบอกว่าเล่นเกมนิดหนอ่ยเนี้ย คุณน่าจะสโคปไปด้วยนะครับว่าเกมประเภทไหน เพราะเดี๋ยวนี้เกมส่วนใหญ่ที่น่าเล่น สเป็กมันโหดถึงใจกันทั้งนั้น ถ้าเล่นเกมเก่า ๆ intel 4500HD ก็เอาอยู่ครับ แรงเหมือนกันนะ ทำเป็นเล่นไป

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ผมอยากรู้ว่า ข่าวที่ออกมาว่าแก้นี่แก้ที่ไหนผมยังงง มันจะไปแคะเอาชิป 8600 มาผ่าตัดใหม่หรอ

ถึงได้มั่นใจและกล้าประกาศว่าแก้ไขแล้วในล็อตใหม่

ที่ได้ข่าวมาก็มีบางรายทำได้มากสุดแค่อัพเดตไบออสปรับรอบพัดลม

ไม่เห็นแก้ที่ตัวชิปเลย

ปล.สงสัยเฉยๆ

OverclockZone Member gofiro's Avatar

คำถามด้านบนน่าสนใจครับ ถ้าแก้ได้ชัวร์ ๆ นี่ น่าสนใจที่สุดในตอนนี้เลย สำหรับผม

OverclockZone Member navythai's Avatar

^
    ^
    นั่นสิ

OverclockZone Member satan_in_secret's Avatar

อยากรู้เหมือนกันแก้ได้จริงป่าว ถ้าแก้ได้จริงจะได้ไม่ต้องขายทิ้ง พึ่งเครมมาศูนย์บอกว่าเป็นบอร์ดล็อตใหม่

Bookmarks

Bookmarks