Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีการวางซับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีการวางซับ

ตามหัวกะทู้เลยครับเป็นลำโพง 2.1 ทั่วไปเราต้องวางซับด้านล่างโต๊ะหรือบนโต๊ะครับ ใช้ A600II โวลุ่มคอนโทรลปุ่มเปิดปิดมันอยู่ที่ตัวซับหมดเลยถ้าวางล่างมันไม่สะดวกใช้งานอ่ะครับ หรือแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อวิธีการวางมันไม่เหมือนกันครับเคยซื้อของ Altec Lansing 2.1 ตัวเล็กมามันมีคู่มือบอกวิธีการวางด้วยโดยมันให้วางซับกับพื้นแต่ตัวที่ใช้อยู่นี้ไม่มีคู่มือการวางให้ครับ อีกอย่างซับมันตัวใหญ่ด้วยวางบนโต๊ะไม่ไหวเลยเกะกะมากๆ แล้วถ้าตามหลักแล้วควรวางแบบไหนครับให้ได้เสียงที่ดีสุด มีภาพอธิบายด้วยจะดีมาก ขอบคุณครับ

ล่างไม่สะดวกก็ต้องบนซิครับ

Comment

แต่ผมชอบที่จะวางซับไว้ตรงพื้น วางสูงๆเหมือนเบสมันจะลอยๆอะครับ

Comment

ผมใช้ A600II เหมือนกัน

ตัวนี้วางบนโต๊ะนี่ก็นะ....คนเข้ามาบ้านคงตกใจ

ผมวางที่พื้นใต้โต๊ะเข้ามุมใต้โต๊ะครับ เพราะ
        1. มันวา่งบนโต๊ะไม่ได้ เกะกะมาก
        2.วางใต้โต๊ะเสียงดี แน่นกว่า

ผมก็อ่านมาจากที่อื่นเหมือนกันนะครับวิธีกา่รวางซับเนี่ย(ส่วนใหญ่ความรู้ผมก็ครูพักลักจำทั้งนั้นแหล่ะ ไม่ได้เรียนมาจากไหน ถ้าผิดพลาดยังไงทักท้วงด้วย...เพิ่มความรู้ให้ผมด้วยละกันนะ)

ผมวางเข้าุมุมใต้โต๊ะ โดยที่ไม่มีด้านไหนติดขอบโต๊ะ ระยะห่ างด้านหลังต่อด้านข้างประมาณ 2:1 เขาว่าการที่เราวางเข้ามุม(หรือใต้โต๊ะ) มันก็เหมือนทำให้โต๊ะของเราเป็นปากแตรขนาดใหญ่ ถ้าวางห่ างจากขอบมากจะทำให้เสียงเบสที่ออกจากซับ บาง และ จาง แต่ในทางตรงข้ามถ้าวางติดมากไป อาจทำให้เสียงเบสที่ออกจากซับ จะทำให้เสียงเบสบวม อื้อ อึง

ตอนแรกที่ยังไม่พ้นช่วงเบิร์นผมขยับซับแทบทุกวันแหล่ะ ก่อนนอนเราว่าเราวางดีแล้ว ตื่นมาเสียงเปลี่ยนอีกละ ขยับๆมันเข้าไป จนมันอยู่ตัว เบิร์นเข้าที่แล้วก็อยู่ตำแหน่งเดิมของมันอย่างนั้น

อันนี้ซับของผมนะครับ เป็นซับแบบหันดอกลำโพงเข้าหาตัวผู้ใช้ ไม่ได้เป็นแบบอัดลงพื้นหรือแบบอื่น ซับบางตัวก็วางไว้ตรงไหนก็ได้ บางตัววางหลังจอก็ยังได้

ปล...ตัวแซทวางระดับหูเสียงจะพริ้วใสกว่า...ผมไม่รู้เหมือนกันนะว่าคนเล่นลำโพงคอมคนอื่นเขาเอาชั้นมาเสริมให้มันอยู่ระดับหูรึเปล่า แต่ผมเสริมมันขึ้นมา(ใช้ A600II เหมือนกันใช่ไหมครับ sat สูงประมาณ 1 ศอกได้ใช่ไหมครับ ผมเสริมมันขึ้นมาอีก) ที่เสริมขึ้นมาก็สัมผัสได้จริงว่าเสียงมันต่างจากวางอยู่ระดับโต๊ะปกติครับ

Comment

วางข้างล่างแหละครับ ผมวางล่างซ้าย

Comment

ส่วนใหญ่จะวางข้างล่างนะ

Comment

Originally posted by willkungza View Post
              ล่างไม่สะดวกก็ต้องบนซิครับ
              ขอบคุณครับ
              Originally posted by Anubizy_GOLD View Post
              ผมใช้ A600II เหมือนกัน

ตัวนี้วางบนโต๊ะนี่ก็นะ....คนเข้ามาบ้านคงตกใจ

ผมวางที่พื้นใต้โต๊ะเข้ามุมใต้โต๊ะครับ เพราะ
              1. มันวา่งบนโต๊ะไม่ได้ เกะกะมาก
              2.วางใต้โต๊ะเสียงดี แน่นกว่า

ผมก็อ่านมาจากที่อื่นเหมือนกันนะครับวิธีกา่รวางซับเนี่ย(ส่วนใหญ่ความรู้ผมก็ครูพักลักจำทั้งนั้นแหล่ะ ไม่ได้เรียนมาจากไหน ถ้าผิดพลาดยังไงทักท้วงด้วย...เพิ่มความรู้ให้ผมด้วยละกันนะ)

ผมวางเข้าุมุมใต้โต๊ะ โดยที่ไม่มีด้านไหนติดขอบโต๊ะ ระยะห่ างด้านหลังต่อด้านข้างประมาณ 2:1 เขาว่าการที่เราวางเข้ามุม(หรือใต้โต๊ะ) มันก็เหมือนทำให้โต๊ะของเราเป็นปากแตรขนาดใหญ่ ถ้าวางห่ างจากขอบมากจะทำให้เสียงเบสที่ออกจากซับ บาง และ จาง แต่ในทางตรงข้ามถ้าวางติดมากไป อาจทำให้เสียงเบสที่ออกจากซับ จะทำให้เสียงเบสบวม อื้อ อึง

ตอนแรกที่ยังไม่พ้นช่วงเบิร์นผมขยับซับแทบทุกวันแหล่ะ ก่อนนอนเราว่าเราวางดีแล้ว ตื่นมาเสียงเปลี่ยนอีกละ ขยับๆมันเข้าไป จนมันอยู่ตัว เบิร์นเข้าที่แล้วก็อยู่ตำแหน่งเดิมของมันอย่างนั้น

อันนี้ซับของผมนะครับ เป็นซับแบบหันดอกลำโพงเข้าหาตัวผู้ใช้ ไม่ได้เป็นแบบอัดลงพื้นหรือแบบอื่น ซับบางตัวก็วางไว้ตรงไหนก็ได้ บางตัววางหลังจอก็ยังได้

ปล...ตัวแซทวางระดับหูเสียงจะพริ้วใสกว่า...ผมไม่รู้เหมือนกันนะว่าคนเล่นลำโพงคอมคนอื่นเขาเอาชั้นมาเสริมให้มันอยู่ระดับหูรึเปล่า แต่ผมเสริมมันขึ้นมา(ใช้ A600II เหมือนกันใช่ไหมครับ sat สูงประมาณ 1 ศอกได้ใช่ไหมครับ ผมเสริมมันขึ้นมาอีก) ที่เสริมขึ้นมาก็สัมผัสได้จริงว่าเสียงมันต่างจากวางอยู่ระดับโต๊ะปกติครับ
              ขอบคุณมากๆครับค่อยฟันธงได้หน่อย
              Originally posted by leahlover View Post
              วางข้างล่างแหละครับ ผมวางล่างซ้าย
              ขอบคุณครับ
              Originally posted by vacation View Post
              ส่วนใหญ่จะวางข้างล่างนะ
              ขอบคุณอีกทีที่เข้ามายืนยันครับจะได้จัดใหม่เลย อิอิ

Comment

ผมลองทำตามที่ทุกท่านบอกแล้วครับ ตกใจกับเสียงที่ได้มั่กๆโดยการย้ายซับลงไปไว้ใต้โต๊ะที่ผมนั่ง(เป็นโต๊ะเข้ามุมทำจากไม้อัดทั้งตัว) และหาชั้นมาเพิ่มความสูงตัวแซทให้เท่าระดับหู เบสออกโหดมากเลยอ่ะครับออกจะมากไปด้วยซ้ำ แหะๆ คงเป็นเพราะมันอยู่ด้านหน้าเราด้วยมั้ง ได้ยินรายละเอียดเสียงมากขึ้นเพราะเสียงมันวิ่งเข้าหูพอดี ดูหนังกับเล่นเกมท่าจะมันขึ้น เอิ้กๆ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับถ้ามีอะไรแนะนำอีกเชิญได้เลยนะครับ คนไม่รู้แต่อยากรู้ครับ

Comment

ที่จะให้ดีกว่านี้ตรงจุดที่นั่งฟังแล้วเปิดลำโพงปกติ..หูท่านจะต้องไม่รู้ว่า SUB มันดังมากจากจุดไหนคิดซ่ะว่าท่านได้เอา SUB มาใว้ในห้องแต่เราไม่ทราบตำแหน่งของมัน.นั่นเอง มันเป็นการsetup เครื่องเสียงบ้านลองประยุกใช้ดูครับ

Comment

ตอนนี้ผมเปลี่ยนตำแหน่งวางใหม่โดยการย้ายไปไว้ใต้โต๊ะข้างๆแทนมันมีซอกให้ซับเข้าได้แบบพอดีๆเหลือพื้นที่ให้ขับพอประมาณ ถ้าเป็นคนอื่นมาฟังก็จะประมาณว่าลำโพง2ตัวนี้ทำไมเสียงดีจัง(หาซับไม่เจอเพราะซ่อนมิดชิดมาก อิอิ)อีกอย่างเสียงที่ขับออกมาเหมือนขับจากแซท2ตัวด้วย เลยได้เสียงแจ่มกว่าเดิมไม่หนวกหูเสียงเบสด้วยเพราะไม่ได้อยู่ข้างหน้าเหมือนแต่ก่อน อุอุ ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ ใครมีอะไรแนะนำได้อีกนะครับ ชอบๆ

Comment

ผมก็วางซับล่างซ้ายเข้ามุมใต้โต๊ะเลยคนไหนมาบ้าน แหม.. ลำโพงตัวแค่นี้ทำไมมันโหดกว่าตรูวะ

Comment

เสียงดีกว่าวางบนโต๊ะเยอะมาก มันดังแน่นๆกระชับดี

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
                          ตอนนี้ผมเปลี่ยนตำแหน่งวางใหม่โดยการย้ายไปไว้ใต้โต๊ะข้างๆแทนมันมีซอกให้ซับเข้าได้แบบพอดีๆเหลือพื้นที่ให้ขับพอประมาณ ถ้าเป็นคนอื่นมาฟังก็จะประมาณว่าลำโพง2ตัวนี้ทำไมเสียงดีจัง(หาซับไม่เจอเพราะซ่อนมิดชิดมาก อิอิ)อีกอย่างเสียงที่ขับออกมาเหมือนขับจากแซท2ตัวด้วย เลยได้เสียงแจ่มกว่าเดิมไม่หนวกหูเสียงเบสด้วยเพราะไม่ได้อยู่ข้างหน้าเหมือนแต่ก่อน อุอุ ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ ใครมีอะไรแนะนำได้อีกนะครับ ชอบๆ
                          ....ที่บอกว่าชี้ตำแหน่งซับไม่ได้ ไม่ใช่ว่าเอาซับไปซ่อนให้มองไม่เห็นนะครับ = ="

ที่ว่าหาตำแหน่งไม่เจอคือ....ยกตัวอย่าง คุณบอกให้เพื่อนคุณปิดตาเดินเข้ามาในห้องแล้วบอกให้เขาทายว่าตำแหน่งซับวางอยู่ตรงไหน แล้วเขาชี้ไม่ถูก....นั่นแหล่ะครับความหมาย

สำหรับตัว A600II ผมว่าคงยากที่จะทำแบบนั้น ของแบบนี้มันมาตั้งแต่ตอนออกแบบตัวลำโพงแล้วครับ

Comment

Originally posted by Anubizy_GOLD View Post
                            ....ที่บอกว่าชี้ตำแหน่งซับไม่ได้ ไม่ใช่ว่าเอาซับไปซ่อนให้มองไม่เห็นนะครับ = ="

ที่ว่าหาตำแหน่งไม่เจอคือ....ยกตัวอย่าง คุณบอกให้เพื่อนคุณปิดตาเดินเข้ามาในห้องแล้วบอกให้เขาทายว่าตำแหน่งซับวางอยู่ตรงไหน แล้วเขาชี้ไม่ถูก....นั่นแหล่ะครับความหมาย

สำหรับตัว A600II ผมว่าคงยากที่จะทำแบบนั้น ของแบบนี้มันมาตั้งแต่ตอนออกแบบตัวลำโพงแล้วครับ
                            ผมว่าเสียงมันก็เป็นแบบที่ท่านว่านะ คือฟังรู้ว่ามีเบสแต่ไม่รู้ว่าดังมาจากไหนมันเลยเหมือนขับออกมาจากแซทอ่ะครับ ผมเข้าใจถูกป่าวหว่าแต่ตอนแรกที่วางใต้โต๊ะด้านหน้านี่คือฟังรู้เลยว่ามันดังมาจากโต๊ะตัวนี้แน่ๆแต่ตอนนี้ย้ายไปไว้ใต้โต๊ะทางซ้ายแทนแต่ว่าพื้นที่มันไม่กว้างเหมือนตอนแรกครับเพราะมันมีลิ้นชักเสียงมันเลยไม่ดังใส่หูเหมือนตอนวางข้างหน้าอ่ะครับ ก็เลยได้เสียงเบสแบบแน่นๆหน่อยแต่ตอนแรกนี่คือตู้มๆเลย สำหรับหูผมก็ถือว่าดีขึ้นครับเพราะเสียงเบสกระชับกว่าเดิม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับมีอะไรแนะนำอีกนะครับได้ความรู้เพียบเลยผมกำลังหัดศึกษาพวกเรื่องเสียงด้วยอ่ะครับ อนาคตแอบหวังว่าจะมีเงินทำห้องโฮมเธียเตอร์เป็นของตัวเองด้วย 555+ไม่รู้จะมีปัญญาป่าวเพราะดูท่าคงจะเป็นแสนๆ คงต้องคอยแวะเวียนมาศึกษาจากที่นี่แหละครับอยากรู้ว่าถ้าทำห้องโฮมเนี่ยเอาแบบคนหูไม่เทพฟังมันต้องลงทุนอย่างน้อยเท่าไรครับถามเผื่อไว้ก่อน อิิอ

Comment

ผมวางล่าง อัดเข้าฝา

Comment

Working...
                              X