overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: formatแบบใดที่ไม่สามารถกู้ไฟล์ได้อีกทุกกรณีครับพอดีจะให้HDDลูกน้องไปใช้ครับ

OverclockZone Member

Default formatแบบใดที่ไม่สามารถกู้ไฟล์ได้อีกทุกกรณีครับพอดีจะให้HDDลูกน้องไปใช้ครับ

formatแบบใดที่ไม่สามารถกู้ไฟล์ได้อีกทุกกรณีครับพอดีจะให้HDDลูกน้องไปใช้ครับ เครื่องผมเปลี่ยนHDDลูกใหม่ก็เลยกลัวว่าข้อมูลของบริษัทจะถูกนำไปใช้ครับ รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ทำ Low Level Format ครับ หรือที่เรียกว่า Zero Fill เรียกได้ 2 ชื่อนะ

มันจะเติมทุกๆอณูของฮาร์ดดิส์ด้วยเลขศูนย์ (เลยชื่อ Zero Fill) โปรแกรมไหนในจักรวาลก็กู้มันไม่ได้ครับ
    และก็ยังช่วยกู้ Bad sector ในบางกรณีด้วย

แต่ที่ผมเคยทำมันจะใช้เวลานานมาก 80GB ยังเกือบๆวันเลย ถ้าขนาดใหญ่หน่อยต้องทำใจครับ
    อ่อพวก Partion Magic ไม่รู้ว่าทำได้หรือเปล่า ต้องหาโปรแกรมที่ใช้ทำโดยเฉพาะนะครับ

แนะนำว่าลองเข้าไปโหลดโปรแกรมจัดการ HD จากผู้ผลิตเอาโดยตรงดีกว่าครับ

ที่ผมใช้ก็ใช้ Seatools ของ Seagate ทำครับ

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

format หลายๆ รอบได้มั้ยครับ หรือ format แล้วก็เขียนทับลงไป แล้วก็ fotmat อีกที น่าจะกู้ยาก

OverclockZone Member pingkungg's Avatar

Ghost ทับไปน่าจะกู้ไม่ได้ครับ

ปล.ถ้าผิดแย้งได้เลยนะครับ share ความรู้กันๆ

Quote Originally Posted by nununu View Post
    ทำ Low Level Format ครับ หรือที่เรียกว่า Zero Fill เรียกได้ 2 ชื่อนะ

มันจะเติมทุกๆอณูของฮาร์ดดิส์ด้วยเลขศูนย์ (เลยชื่อ Zero Fill) โปรแกรมไหนในจักรวาลก็กู้มันไม่ได้ครับ
    และก็ยังช่วยกู้ Bad sector ในบางกรณีด้วย

แต่ที่ผมเคยทำมันจะใช้เวลานานมาก 80GB ยังเกือบๆวันเลย ถ้าขนาดใหญ่หน่อยต้องทำใจครับ
    อ่อพวก Partion Magic ไม่รู้ว่าทำได้หรือเปล่า ต้องหาโปรแกรมที่ใช้ทำโดยเฉพาะนะครับ

แนะนำว่าลองเข้าไปโหลดโปรแกรมจัดการ HD จากผู้ผลิตเอาโดยตรงดีกว่าครับ

ที่ผมใช้ก็ใช้ Seatools ของ Seagate ทำครับ
    ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ส่วนคำชี้แนะเรื่องLow Level Format ผมเคยลองทำครับแต่ติดปัญหาที่ว่าเวลาไปเครมทางดีคอมไม่ครับเครมครับ ..มีท่านใำดแนะนำอีกเรียนเชิญครับรอฟังอยุ่ครับ..ขอขอบคุณครับ

ขอรอฟังด้วยคนนะครับ เป็นปัญหาที่อยากรู้คำตอบเหมือนกัน

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

Low Level Format แล้วไม่รับเคลมจิงอ่ะ ไม ผมเคลมได้ อะ

แล้วพวกนี้ ก็มีโปรแกรม ของทางผู้ผลิต ให้โหลดมาใช้กันด้วยน่ะ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไม่ให้เคลม

ปล.

เวลาไปเคลมก็อยากบอกเค้าดิ ว่า ทำ Low บอกเสีย บูตไม่ขึ้น ลงไม่ได้

ปล. อีกหน
    ทำ low แล้วก็ format จิ dcom มันจะ chk ได้หรือ งง นิดๆๆ

ปล. อีกหนนึงน่ะ

ถ้าผมจะเครียข้อมูลไม่ให้กู้ได้ ผม format แล้วใช้โปรแกรม Clean Disk Security ครับ

ลองหาดู รับลองกู้มะได้ ผม test หลายรอบล่ะ ปรับเป็น mode Gutmann โหลดสุดๆๆ กู้ได้ให้รู้ไป
    Last edited by TD; 20 Dec 2008 at 23:55:50.

OverclockZone Member ballsmn's Avatar
    ดินแดง รัชดา กรุงเทพฯ

Format ซัก 8 - 10 ครั้งน่าจะช่วยได้

OverclockZone Member zervilz's Avatar

Copy ข้อมูลที่ไม่สำคัญ ไปใส่ทับให้เต็ม ก็น่าจะช่วยได้

OverclockZone Member DigiGonzo's Avatar

Encrypt Hdd ก่อน แล้วก็ Format รับรองกลี้ยง

Quote Originally Posted by TD View Post
    Low Level Format แล้วไม่รับเคลมจิงอ่ะ ไม ผมเคลมได้ อะ

แล้วพวกนี้ ก็มีโปรแกรม ของทางผู้ผลิต ให้โหลดมาใช้กันด้วยน่ะ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไม่ให้เคลม

ปล.

เวลาไปเคลมก็อยากบอกเค้าดิ ว่า ทำ Low บอกเสีย บูตไม่ขึ้น ลงไม่ได้

ปล. อีกหน
    ทำ low แล้วก็ format จิ dcom มันจะ chk ได้หรือ งง นิดๆๆ

ปล. อีกหนนึงน่ะ

ถ้าผมจะเครียข้อมูลไม่ให้กู้ได้ ผม format แล้วใช้โปรแกรม Clean Disk Security ครับ

ลองหาดู รับลองกู้มะได้ ผม test หลายรอบล่ะ ปรับเป็น mode Gutmann โหลดสุดๆๆ กู้ได้ให้รู้ไป
    ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับจะลองทำตามคำแนะนำดูนะครับ ส่วนเรื่องการเครมนั้นผมส่งเครมว่าบู๊ตแล้วค้างตอนนั้นเขาไม่มีของเลยให้ผมรอ2-3วันแล้วเขาโทรมาแจ้งว่าผมได้ทำการLow Level Format หรือเปล่าด้วยความบริสุทธิ์ใจและคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันผมก็ตอบไปว่าทำแล้่วก็ไม่หายกลับกลายเป็นว่าเขาไม่ให้เครมแต่เสนอให้ผมเปลี่ยนลูกใหม่ที่มีความจุมากกว่าเดิมแล้วเพิ่มเงินครับ ข้อมูลตามนี้นะครับและขอขอบคุณคำชี้แนะครับ

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

ถ้างั้นดีคอม แมงเลวล่ะ ในข้อตกลงไม่ได้ห้ามไว้ แถม ทางผู้ผลิต ก็ให้ดาวโหลดโปรแกรม กันเยอะแยะ
    เว็บไซ ซีเกรด ก็ไม่ได้เขียนห้ามไว้ ว่าจะหมดประกัน

ในการเครียแบด ผมว่า ช่างที่ ดีคอม ก็ใช้ LOW

ประกันแบบนี้มีไว้ทำไมว่า เหมือนไม่มีประกัน

OverclockZone Member amcrew's Avatar

นึกว่าถ่ายคลิบเริงรักกับเลขาไว้เต็มลูกซะอีก แหะๆ

ฟอแมตหลายๆรอบก็มีค่าเท่าเดิมครับ
    ไม่อยาก LLF ก็เขียนข้อมูลให้เต็มแล้วฟอแมต ซัก 3 รอบครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

หยุดก่อนโยม Low Level Format กับ Zero Fill คนละอย่างกันครับ
    Low Level Format อธิบายไม่ถูก
    Zero Fill เป็นการล้างฮาร์ดดิสก์ เท่านั้นงับ ต่างกัน

อย่างแรกมีโอกาสทำให้ฮาร์ดดิสก์เสีย เขาว่างั้น แต่ผมมี 40 GB ตัวนึงทำตั้งหลายรอบก้ยังใช้ได้อยู่แฮะ แต่ก็ระวัง
    อย่างที่ผู้ผลิตแนะนำดีกว่า

หรือใช้โปรแกรมประเภทลบแบบไม่เหลือรอยครับ เช่น O&O SafeErase

Edit = Partion Magic ก็ทำได้ครับ ลบ Partion แบบไม่สามารถกู้ข้อมูลได้

Last edited by manchester2548; 21 Dec 2008 at 22:06:22.

OverclockZone Member Zoo's Avatar

HD Tune Pro ก็มี Zero Fill อยู่นะครับ ใช้งานง่ายด้วย

OverclockZone Member Pikba's Avatar

จดๆๆ ความรู้ทั้งนั้น..

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

หากมีการเขียนทับข้อมูล มันก็จำไม่ได้แล้วครับ ไม่ต้องไปเสียเวลาทำอย่างอื่น

ง่ายๆก็ฟอร์แมท แล้วเอาไฟล์ที่ไม่สำคัญน่ะ ก๊อปปี้ลงไปให้เต็มลูก

แล้วก็ฟอร์แมทอีกที ก็จะได้ฮาร์ดดิสก์ลูกเปล่าๆ ที่สามารถกู้ได้เฉพาะข้อมูลกิ๊กก๊อกไม่สำคัญครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    หยุดก่อนโยม Low Level Format กับ Zero Fill คนละอย่างกันครับ
    Low Level Format อธิบายไม่ถูก
    Zero Fill เป็นการล้างฮาร์ดดิสก์ เท่านั้นงับ ต่างกัน

อย่างแรกมีโอกาสทำให้ฮาร์ดดิสก์เสีย เขาว่างั้น แต่ผมมี 40 GB ตัวนึงทำตั้งหลายรอบก้ยังใช้ได้อยู่แฮะ แต่ก็ระวัง
    อย่างที่ผู้ผลิตแนะนำดีกว่า

หรือใช้โปรแกรมประเภทลบแบบไม่เหลือรอยครับ เช่น O&O SafeErase

Edit = Partion Magic ก็ทำได้ครับ ลบ Partion แบบไม่สามารถกู้ข้อมูลได้

แบบนี นี้เอง อุอุ

OverclockZone Member zyrick's Avatar

เอาอย่างงี้ท่าน ถอดฮาร์ดดิสออกจากเคส แต่เสียบสายอยู่ เอาผ้าห่อ เปิดเครื่อง แล้วเคาะพื้น จนมันดังแกร๊กๆ
    อาการมันจะ มองไม่เห็นเลยท่าน เสียบให้ตายก็ไม่เจอ ทำมาแล้ว แคลมมาใหม่ๆ พอดีลงิวนXPไม่ผ่าน คอมที่ทำสเปคต่ำจัด
    และไม่รู้อิท่าไหนบูตไม่ได้ เลยจัดไป เอาลูกใหม่มาสบายใจ อีสานเคลมฮาร์ดดิสได้ลูกใหม่ตลอด มีใครเจอของซ่อมไหมท่านถามข่าวหน่อย
    อ่อ ที่เคลม ผม Dcom ยังไม่ได้ลองเคลมการ์ดจอ ไม่อยากลอง เหอๆ
    Last edited by zyrick; 22 Dec 2008 at 03:19:03.

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by zyrick View Post
    เอาอย่างงี้ท่าน ถอดฮาร์ดดิสออกจากเคส แต่เสียบสายอยู่ เอาผ้าห่อ เปิดเครื่อง แล้วเคาะพื้น จนมันดังแกร๊กๆ
    อาการมันจะ มองไม่เห็นเลยท่าน เสียบให้ตายก็ไม่เจอ ทำมาแล้ว แคลมมาใหม่ๆ พอดีลงิวนXPไม่ผ่าน คอมที่ทำสเปคต่ำจัด
    และไม่รู้อิท่าไหนบูตไม่ได้ เลยจัดไป เอาลูกใหม่มาสบายใจ อีสานเคลมฮาร์ดดิสได้ลูกใหม่ตลอด มีใครเจอของซ่อมไหมท่านถามข่าวหน่อย
    อ่อ ที่เคลม ผม Dcom ยังไม่ได้ลองเคลมการ์ดจอ ไม่อยากลอง เหอๆ
    โหดครับท่าน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks