overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: แนะนำ soundcard สำหรับเพลงหนักๆหน่อยครับ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

Default แนะนำ soundcard สำหรับเพลงหนักๆหน่อยครับ

ส่วนใหญ่เท่าที่ดูมา เพื่อนๆจะเน้นฟังเพลงนุ่มๆ สบายๆ เป็นหลัก ซึ่งผมคิดว่า soundcard ส่วนใหญ่ก็น่าจะรองรับเสียงแบบนี้ ซึ่งลำโพงของผมก็ให้เสียงพวกนี้อยู่ในระดับดี (ลองกับพวกเพลงแจ๊ส
    เกือบทุกยุค เพลงฟลามิงโก้ เพลงคลาสสิคถือว่าสอบผ่าน) ฉะนั้นอยากทราบว่าในกรณีของเพลงที่ค่อนข้างหนักและเร็วจำพวก Brutal Death Metal กับ Black Metal แบบ Full Trible & Hyper Bassซึ่งภาคกลองโดยเฉลี่ยอยู่ที่ Tempo ราวๆ 220-300 (ไม่ต้องตกใจนะครับ มีคนตีความเร็วขนาดนี้ได้จริงๆ)

จะเลือกใช้ soundcard รุ่นไหนดีครับ (ตัดปัจจัยเรื่องลำโพงไปเพราะลำโพงของผมก็ถือว่าดีอยู่ เพียงแต่ยังรู้สึกว่าฟังเพลงหนักๆแล้วเสียงมันยังไม่ขับเต็มที่ เพราะใช้การ์ดon board อยู่)

ป.ล. กลัวลำโพงพังเหมือนกัน แต่ของแบบนี้ต้องลองดู อยากดูประสิทธิภาพของมันว่าจะขนาดไหน

OverclockZone Member

ผมอ่านกระทู้ที่คุณ newbie66 ตั้งมา 2 กระทู้แล้ว
    แต่กระทู้นี้ที่ตั้งนี่ต้องการ sound ที่ out analog ฟังเพลง metal ดีๆ หรือว่าต้องการ sound ที่ out digital ดีๆกันแน่อ่ะครับ
    ถ้าผมไม่เคยอ่านกระทู้อื่นมา ผมก็คงตอบแบบ x-fi music ธรรมดาอ่ะคับ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

จริงๆต้องตอบว่าผมเองก็ไม่ค่อยรู้มากครับ ฉะนัน้อยากรบกวนให้ลองแนะนำทั้งแบบ out analog และแบบ
    out digital ดีๆให้หน่อยครับ แต่ผมคิดนะว่า metal น่าจะเหมาะกับ analog มากกว่า แต่ส่วนตัวอยากได้แบบ digital เพราะคิดจะซื้อสาย coax อยู่น่ะครับ (พูดแล้วรู้สึกขัดกันเอง -_- )

มันไม่เกี่ยวหรอกครับว่าแนวเพลงไหนควรจะ out แบบไหน
    แนวเพลงขึ้นอย่กับ dac กับลำโพงมากกครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

จุดประสงค์ของลำโพง ที่รับ digital ไม่ใช่ว่าเพื่อให้มันเสียงดีกว่า analog

แต่เพื่อว่า ไม่ต้องใช้ตัวส่ง analog ดีๆ (ไม่ต้องซื้อ soundcard) ก็สามารถต่อกับ onboard ที่มี digital out และได้คุณภาพเสียง ดีในระดับหนึ่ง ตามคุณภาพ dac ที่ใส่ในลำโพง แต่ไม่ใช่ดีที่สุด

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

เห็นส่วนใหญ่ฟังเพลงเบาๆสบายๆกันเหรอครับ

- -' ผมไม่เห็นรู้สึกงั้นเลย ส่วนใหญ่ที่แนะนำว่าดีๆกันทั้งหลาย ผมก็ลองหามาเล่นดู แล้วพอดีผมชอบฟังเพลงสบายๆ ปรากฏว่ามันไม่ค่อยจะ work เท่าไร แต่พอฟังพวก ร็อคๆ แรงๆหน่อย มันก็เข้าทีอยู่....ตอนหลังเลยไม่ค่อยเชื่อเท่าไรตัวที่เขาว่าดีนักดีหนา...

เดี๋ยวนี้เวลาสนใจตัวไหนก็จะแอบอ่าน คห ของคนที่ชอบเพลงแนวๆเดียวกับเราเป็นไกด์ แล้วก็หามาลองเล่นดู..ถ้ามันใช่ก็เก็บไว้ ไม่ใช่สักพักก็ปล่อยไป

ในนี้ส่วนใหญ่ผมว่าฟัง pop rock มากกว่าครับ
    สบายๆนี่ก็มีบ้าง ส่วนใหญ่จะเป็น jazz
    แนวสบายๆผมก็ชอบฟังประมาณ fourplay
    เหมือนจะไม่เข้าข่ายสบายเท่าไหร่เลย
    555

เป็นแบบนี้นี่เอง เข้าใจแล้วครับ ที่ถามเพราะเนื่อจากปกติคนฟังเมทัลบางคนมักจะไม่ค่อยชอบฟังเสียงจาก cd ครับ เค้าจะเน้นฟังทป ไม่ก็แผ่นไวนิล เพื่อคงความดิบของเนื้องานที่อัดจากสตูดิโอให้มากที่สุด เพียงแต่กรณีผมต้องการเสียงที่เคลียร์ เพื่อการแกะเพลง ผมเลยมองที่ digital เราะมีความเที่ยงตรงกว่า

ขอเปลี่ยนคำถามดีกว่าครับว่า(อยากทราบไว้เฉยๆครับ) ลำโพงยี่ห้อไหนที่คิดว่าทนต่อการเปิดเสียงดังๆ หนักมาๆ (ต้องเน้นว่าหนักมากครับ ไม่ใช่ระดับเพลงร๊อค)ได้ดีครับ (x-fi,Altec Lansing มีคนเคยทดสอบแล้วครับ พอเปิดไปแค่ 70% ฟังได้ไม่เท่าไหร่ก็พังครับ สงสัยได้ตอบ Dvoom แน่ๆ ^_^)

ฟัง smooth jazz ด้วยเหรอครับ ได้เพื่อนเลย ผมก็ฟังอยู่ ฟังทั้งที่เป็นวง และแบบ กีตาร์เด่น แซกเด่น เปียโนเด่น ครับ เพียงแต่ช่วงนีเน้น fusion ฟังยากพวก allan holdsworth,Mahavishnu ochestra ครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ลำโพง คอม ฟัง metal กระหลั่วมากครับ

สำลักเบสครับ ไปไม่ถึง ไม่มัน

ก็ไม่เชิงนะครับ ผมว่าลำโพงคอมดีๆ ฟังแล้วใช้ได้เลยนะ เคยไปลอง S530D แต่คงมีรุ่นที่ดีกว่าีน้อีก ซึ่งต้องให้ผู้ที่เชี่ยวชาญมาแนะนำดีกว่า

กะหลั่วของแต่ละคนก็ต่างกันคับ
    = ="

Bookmarks

Bookmarks