overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ช่วยดู wireless card ให้ที...

OverclockZone Member jack8855's Avatar
    Phuket town and Patong

Default ช่วยดู wireless card ให้ที...

คือ ผมจะซื้อ แบบ USB หรือ PCI ดี
    usb เป็นตัวนี้

PCI มีตัวเลือกเพราะ ยังไม่เข้าใจ เสาเดียวกับหลายเสา

http://www.tp-link.com/products/product_des.asp?id=144#

และ

http://www.tp-link.com/products/product_spe.asp?id=137#

และั จะซื้อ

http://www.bangkokwireless.net/blait...&product_id=50

เอาไปใส่ให้ ตัว usb แทนเสาเดิมครับ

- ถ้าเทียบ usb ใส่เสา 10 db กับ 2 เสา และ 3 เสาของ pci อันไหนแรงกว่าครับ โดยเฉพาะการดักจับสัญญาณไวเลสรอบข้าง ได้ไกลๆ และแรงๆนิ่งๆ

- หรือหาก ใช้ pci เสาเดียว

แต่เปลียนเสาเป็น 10db แทน ถามว่า แบบ usb เปลี่ยนเสา กับ pci เปลียนเสา และ แบบ pci 2 3 เสา เดิมๆไม่เปลี่ยนเสา แบบไหนดักจับสัญญาณไวเลสรอบข้าง ได้ไกลๆ และแรงๆนิ่งๆ

หรือ ใครมีทิปอัพเกรด ดีดี บอกด้วยนะครับ ต้องการดักจับไวแลส สัญญาณให้ไกลๆ ครับ
    หรือ จะแนะนำเสาอัพเกรดที่ คุ้มกว่า 10 db ข้างต้นก็ได้ครับ
    Last edited by jack8855; 21 Dec 2008 at 01:04:40.

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

ผมเคยใช้แต่ Pci เสาเดียวน่ะครับที่ทำงาน
    อยากรู้เหมือนกันแตกต่างยังไง
    รอท่านอื่นมาช่วยตอบดีกว่าครับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

ผมใช้ Edimax ตัว USB อ่ะครับ เสาเดิมๆ -4DB ไปแล้ว ถ้าไม่พอใจก็เปลี่ยนได้อีกครับ

แต่ก่อนก็ใช้แบบ PCI และ On Board อยู่หลายตัวอ่ะครับ

บ้านผมเป็นตึกแถวอ่าครับ คอมทำงานผมอยู่ชั้นล่าง แต่พวก Network อยู่ข้างบนตลอด

แต่ก่อนมีปัญหาตลอด หลุดบ้างหายบ้าง แต่พอเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ ไม่มีปัญหาเลย แต่สัญญาณมันจะ

แสดงเหมือนว่าน้อย แต่แรงดีครับ อีกตัวที่ผมว่าดีก็ LinkSys ตัวสีม่วงอ่ะครับ แต่เปลี่ยนเลาไม่ได้

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member jack8855's Avatar

พวก 3 เสา 2 เสา
    มีมากเสา ช่วยเกี่ยวกับครอบครุมสัญญาณได้ไกลขึ้นไหม หรือ มีไว้เพื่อรับส่งข้อมูลให้ไวแค่นั้น

ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ

..

OverclockZone Member nests's Avatar

ผมว่าดูแบบต่อนอกอะ (จะพิมพ์ว่า ต้าว กลัวว่าจะงง อิอิ คนบ้านเดียวกัน)

เคยใช้แบบ PCI สัญญาณ ไม่คงที หลุดบ่อยมาก แต่พอเอาต่อนอกมาใช้ มันกลับรับสัญญาณได้ดีกว่าแหะ (หมายถึง แบบ USB นะครับ)
    Last edited by nests; 21 Dec 2008 at 22:31:46.

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

เชียร์ตัว LinkSys ตัวสีม่วงน้ำเงิน(USB) ครับ เพราะใช้อยู่ รับสัญญาณได้ดี ที่บ้านผมจากตัวส่งไปยังตัวรับ ระยะประมาณ70เมตรได้ ผ่านกำแพง 2 แถว ยังรับได้ดีครับ แต่ข้อเสียคือ ต้องหันเสาไปยังทิศทางตัวตัวส่ง และตัวส่งสัญญาณต้องส่งถึงด้วยครับ แต่โอกาศหลุดน้อยมากครับ

OverclockZone Member CommonPlc's Avatar

ขอผมทำไมหลังจากเปลี่ยนเคสมาแล้วเรื่องทิศทางของเสามันมีผลเยอะขึ้นหละ เคสตัวเก่าวางแบบไหนก็ได้(แบบ PCI นะครับเคสเก่านี่แบบธรรมดาครับ เคสใหม่เปลี่ยนมาเป็น CM690 ) พอมาเป็นเคสใหม่ต้องวางให้เสาเลยออกมานอกเคส -*-ไม่งั๊นเหมือนเนทมันจะเต่าๆมีท่านไหนพอจะทราบมั่งมั๊ยครับ

OverclockZone Member boonserm's Avatar

ขอเชีย TP-Link ใช้อยู่ผมว่าสัญญาณแรงดีมาก

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    ผมใช้ Edimax ตัว USB อ่ะครับ เสาเดิมๆ -4DB ไปแล้ว ถ้าไม่พอใจก็เปลี่ยนได้อีกครับ

แต่ก่อนก็ใช้แบบ PCI และ On Board อยู่หลายตัวอ่ะครับ

บ้านผมเป็นตึกแถวอ่าครับ คอมทำงานผมอยู่ชั้นล่าง แต่พวก Network อยู่ข้างบนตลอด

แต่ก่อนมีปัญหาตลอด หลุดบ้างหายบ้าง แต่พอเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ ไม่มีปัญหาเลย แต่สัญญาณมันจะ

แสดงเหมือนว่าน้อย แต่แรงดีครับ อีกตัวที่ผมว่าดีก็ LinkSys ตัวสีม่วงอ่ะครับ แต่เปลี่ยนเลาไม่ได้

edimax ถามร้านหลายร้านไม่มีของช่วงนี้ เซ็งเป็ดเลยครับ
    linksys เดี่ยวโอกาส หน้าจะลองตามท่าน

Quote Originally Posted by nests View Post
    ผมว่าดูแบบต่อนอกอะ (จะพิมพ์ว่า ต้าว กลัวว่าจะงง อิอิ คนบ้านเดียวกัน)

เคยใช้แบบ PCI สัญญาณ ไม่คงที หลุดบ่อยมาก แต่พอเอาต่อนอกมาใช้ มันกลับรับสัญญาณได้ดีกว่าแหะ (หมายถึง แบบ USB นะครับ)
    ครับ สงสัยตามมาจากกะทู้บ้านเรา

จริงหรือนิ ที่ว่าต้าวนอกดี

Quote Originally Posted by rial_kung View Post
    เชียร์ตัว LinkSys ตัวสีม่วงน้ำเงิน(USB) ครับ เพราะใช้อยู่ รับสัญญาณได้ดี ที่บ้านผมจากตัวส่งไปยังตัวรับ ระยะประมาณ70เมตรได้ ผ่านกำแพง 2 แถว ยังรับได้ดีครับ แต่ข้อเสียคือ ต้องหันเสาไปยังทิศทางตัวตัวส่ง และตัวส่งสัญญาณต้องส่งถึงด้วยครับ แต่โอกาศหลุดน้อยมากครับ
    ขอบคุณมากครับ แต้มที่2

Quote Originally Posted by CommonPlc View Post
    ขอผมทำไมหลังจากเปลี่ยนเคสมาแล้วเรื่องทิศทางของเสามันมีผลเยอะขึ้นหละ เคสตัวเก่าวางแบบไหนก็ได้(แบบ PCI นะครับเคสเก่านี่แบบธรรมดาครับ เคสใหม่เปลี่ยนมาเป็น CM690 ) พอมาเป็นเคสใหม่ต้องวางให้เสาเลยออกมานอกเคส -*-ไม่งั๊นเหมือนเนทมันจะเต่าๆมีท่านไหนพอจะทราบมั่งมั๊ยครับ
    ผมก็เป็นเหมือนกัน เพราะเคสมันต้องตั้งลงตัวกับที่ ที่วาง

Quote Originally Posted by boonserm View Post
    ขอเชีย TP-Link ใช้อยู่ผมว่าสัญญาณแรงดีมาก
    ซื้อซะแล้วครับ tp-link รุ่นต้นเลย ไฟสีเขียวจากด้านใน แรงดีครับ ดูด ข้างๆได้ 3 ap จากเมื่อก่อน เฉพาะบ้านตัวเอง

...........
    ขอเปลี่ยนเสาไหม่ น่าจะ เวิกครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้แรงเชีย ในที่สุดถอยไปแล้ว

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ไม่รู้นะอันนี้ความคิด แบบสองเสา เสหนึ่งตับตั้ง ส่งสัญญาณแนวนอน อีกอันจับนอน ส่งใัญญาณแนวตั้ง ....

เดาเอา

Bookmarks

Bookmarks