overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ใช้หูฟังนาน ๆ แล้วมีความรู้สึกว่าเจ็บหูครับ

OverclockZone Member Npermsin's Avatar

Default ใช้หูฟังนาน ๆ แล้วมีความรู้สึกว่าเจ็บหูครับ

คือผมใช้หู้ฟังอันละ ไม่กี่สิบบาทอะครับ เวลาฟังเป็นเวลาสักพักมันจะเจ็บหูอะครับ ถึงจะใส่ฟองน้ำด้วยก็ตาม

พอดีไม่เคยใช้หูฟังที่ราคาแพง ๆ เลยครับ

อยากทราบว่าถ้าผมซื้อหาฟังแบบดี ๆ สักอัน เวลาฟังเพลงนาน ๆ มันจะเจ็บหูไหมครับ
    หรือว่าเป็นที่หูผมเองหว่า!!!

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ก็เป็นนะ แต่เจ็บน้อยลงหน่อย ซ้ำลำโพงดีๆๆเลยดีกว่า

OverclockZone Member leahlover's Avatar

เจ็บครับ ฟังนานนี้นานเท่าไรหรอครับ เจ็บเพราะเปิดดังด้วยรึเปล่าครับ หรอว่าเปิดเบาๆก็เป็น

ส่วนตัวนะผมว่า ear bud ใส่แล้วเจ็บหูอ่าครับ

ปัจจุบัน ใช้ in ear อยู่ ไม่เจ็บหูละ แต่เจ็บรูหูแทนถ้าฟังนานๆ 55555

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

เจ็บหมดแหล่ะครับ ใส่นานๆ

ผมใช้ clip on (แบบมีขาเกี่ยวใบหูคล้ายๆขาแว่นน่ะ) บางคนใช้แล้วว่าเจ็บใบหู แต่ผมรู้สึกเหมือนใส่แว่นไม่เจ็บนะ

ก็แล้วแต่คนน่ะครับ ว่าถนัดแบบไหน

แต่ใช้หูฟัง ฟังเพลงนานๆไม่ดีนะครับ ยิ่งถ้าเปิดดังๆไม่ดีเลย เดี๋ยวหูดับนะ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ถ้าใส่นานๆจริงแล้วน่าจะเจ็บหมดครับ
    ด้วยนํ้าหนักหูฟัง
    ด้วยลักษณะ pad (ยิ่งแบบที่วางบนใบหู ใช้ได้ไม่นานเจ็บใบหูชิบ พวกกึ่ง FZ นี่ล่ะตัวดี)

แต่ก็มี fz หลายตัวที่ใส่ได้นานๆกว่าจะรู้สึกล้าหรือเจ็บหูครับ
    ลองดูพวกที่เป็น FZ ครอบใบหูได้หมด และนํ้าหนักเบาๆดูครับ จะใส่ได้นาน

OverclockZone Member Npermsin's Avatar

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    ถ้าใส่นานๆจริงแล้วน่าจะเจ็บหมดครับ
    ด้วยนํ้าหนักหูฟัง
    ด้วยลักษณะ pad (ยิ่งแบบที่วางบนใบหู ใช้ได้ไม่นานเจ็บใบหูชิบ พวกกึ่ง FZ นี่ล่ะตัวดี)

แต่ก็มี fz หลายตัวที่ใส่ได้นานๆกว่าจะรู้สึกล้าหรือเจ็บหูครับ
    ลองดูพวกที่เป็น FZ ครอบใบหูได้หมด และนํ้าหนักเบาๆดูครับ จะใส่ได้นาน
    มีรูปตัวอย่างให้ดูไหมครับ ไม่ค่อยรู้จักครับว่า FZ นี่มันหน้าตายังไงครับ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    เจ็บครับ ฟังนานนี้นานเท่าไรหรอครับ เจ็บเพราะเปิดดังด้วยรึเปล่าครับ หรอว่าเปิดเบาๆก็เป็น

ส่วนตัวนะผมว่า ear bud ใส่แล้วเจ็บหูอ่าครับ

ปัจจุบัน ใช้ in ear อยู่ ไม่เจ็บหูละ แต่เจ็บรูหูแทนถ้าฟังนานๆ 55555
    ความนานนี่ไม่แน่ใจครับ ถ้าฟังบ่อย ๆ แป๊บเดียวก็เจ็บ แต่ถ้านาน ๆ ทีฟัง ก็ฟังได้นานอยู่ครับ

เปิดไม่ค่อยดังนะครับ เปิดเบา ถึงเบามากด้วย

จะเจ็บตรงส่วนที่หูฟังโดนครับ (ตรงรูหูด้านนอก)

แล้ว in ear รุ่นไหนดีครับ แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member

พวก in ear ที่ใช้ balanced-armature driver มันจะไม่กระแทกแก้วหูเท่า ที่ใช้ dynamic driver ตามความเห็นผมครับ
    เพราะงั้นถ้าจะเปลี่ยนเป็นคู่ใหม่ก็ลองพิจารณาประกอบดูครับ
    สำคัญอย่าลืมเทสท์ก่อนซื้อ

OverclockZone Member Zoo's Avatar

ปรึกษาหมอดีกว่าครับ เผื่อเป็นอย่างอื่น

OverclockZone Member sutlore's Avatar

เจ็บแบบไหนอ่ะครับ เจ็บเหมือนการโดนหูฟังมันกดจนระบม หรือว่าเจ็บในหู?
    ถ้า้แบบแรก รูหูอาจจะเล็กเกินไปอ่ะครับ คงต้องลองไปหาพวก street headphone พวก PX100 หรือ K412p แนวๆนั้นมาใช้ อาจจะช่วยได้(ถ้าโชคร้าย ก็จะรู้สึกโดนบีบหัวแทน 555+)

แต่ถ้าเป็นกรณีที่สองก็...ใช้ลำโพงดีกว่าครับ แล้วไปหาหมอซะด้วย

OverclockZone Member Macro's Avatar

ถ้าเกิดจากการที่หูฟังกดหูล่ะก็ไม่แปลกขอรับ

บางยี่ห้อ เช่น กราโด้ ผมใส่ 2ชั่วโมงยังต้องถอดพักเลย เพราะหูมันล้า..

ถ้าเป็น in-ear ก็ต้องดูที่ฟองน้ำก่อน มันอาจแข็งไป หรือไม่ก็ใหญ่ไป

ส่วนใหญ่เค้าจะให้มาหลายขนาดนะ...

Quote Originally Posted by sutlore View Post
    เจ็บแบบไหนอ่ะครับ เจ็บเหมือนการโดนหูฟังมันกดจนระบม หรือว่าเจ็บในหู?
    ถ้า้แบบแรก รูหูอาจจะเล็กเกินไปอ่ะครับ คงต้องลองไปหาพวก street headphone พวก PX100 หรือ K412p แนวๆนั้นมาใช้ อาจจะช่วยได้(ถ้าโชคร้าย ก็จะรู้สึกโดนบีบหัวแทน 555+)

แต่ถ้าเป็นกรณีที่สองก็...ใช้ลำโพงดีกว่าครับ แล้วไปหาหมอซะด้วย
    เจ็บแบบแรกอะครับ แตกต่างได้แบบที่พกพาไปนอกบ้านได้สะดวก ๆ หน่อยครับ เพื่อเวลานั่งพักฟังเพลง แบบชิว ๆ จะได้ไม่ต้องรู้สึกหงุดหงิด ว่าเจ็บหูครับ

Quote Originally Posted by Macro View Post
    ถ้าเกิดจากการที่หูฟังกดหูล่ะก็ไม่แปลกขอรับ

บางยี่ห้อ เช่น กราโด้ ผมใส่ 2ชั่วโมงยังต้องถอดพักเลย เพราะหูมันล้า..

ถ้าเป็น in-ear ก็ต้องดูที่ฟองน้ำก่อน มันอาจแข็งไป หรือไม่ก็ใหญ่ไป

ส่วนใหญ่เค้าจะให้มาหลายขนาดนะ...

ถ้าจะใช้ in ear มีรุ่นแนะนนำไหมครับ

OverclockZone Member losopeem's Avatar

ผมก็เคยใช้พวกหูฟังบ่อยมากๆ ที่เจ็บนี่ผมเจ็บเพราะมันบีบมากกว่าครับ จะเจ็บจริงๆก็พวกสมอทอรกโทรสัพ 55+ติดสาวช่วงนั้น แต่จากหูฟังคอม เคยเปลี่ยนจาก ถูกๆมาเป็นแพงมากๆ จาก 2ร้อยกว่าบาทเป็นระดับ 7-9พัน ไอ้เรื่องเจ็บหายไปเหลือแต่เรื่องปวดหัวหวดประสาท เงินหมดกระเป๋า เปิดคนเดียวเสียงดัง แม่ด่าว่าเรียกไม่ได้ยินมั่งอะไรไม่ง เมื่อกี้เพิ่งดดนด่าว่า ถ้าไฟไหม้บ้านเมิงจะรู้เรื่องไหม คุ้มครับถ้าชอบหูฟังเปลี่ยนโลด อย่าลืมซาวการ์ดดีๆด้วยน้า อิอิ

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

Quote Originally Posted by losopeem View Post
    ผมก็เคยใช้พวกหูฟังบ่อยมากๆ ที่เจ็บนี่ผมเจ็บเพราะมันบีบมากกว่าครับ จะเจ็บจริงๆก็พวกสมอทอรกโทรสัพ 55+ติดสาวช่วงนั้น แต่จากหูฟังคอม เคยเปลี่ยนจาก ถูกๆมาเป็นแพงมากๆ จาก 2ร้อยกว่าบาทเป็นระดับ 7-9พัน ไอ้เรื่องเจ็บหายไปเหลือแต่เรื่องปวดหัวหวดประสาท เงินหมดกระเป๋า เปิดคนเดียวเสียงดัง แม่ด่าว่าเรียกไม่ได้ยินมั่งอะไรไม่ง เมื่อกี้เพิ่งดดนด่าว่า ถ้าไฟไหม้บ้านเมิงจะรู้เรื่องไหม คุ้มครับถ้าชอบหูฟังเปลี่ยนโลด อย่าลืมซาวการ์ดดีๆด้วยน้า อิอิ
    ผมว่าเค้าน่าจะหมายถึงพกออกไปข้างนอกมากกว่าฟังอยู่บ้านนะ(ดูจากลักษณะคำถาม) ฟังเพลงใช้หูฟังเกิน2ชม.ก็เก่งมากแล้วครับ ผมไม่ถึงชั่วโมงก็เอาออกแล้ว(เมียด่าเรียกไม่ได้ยิน 555) เท่าที่ผมลองสังเกตุปัจจัยหลักๆเลยอยู่ที่ขนาดและน้ำหนักของหูฟังครับ ถ้าขนาดพอดีหูเราและน้ำหนักเบาจะใส่ได้นานกว่าจะเจ็บหู แต่ถ้าใหญ่และน้ำหนักมากก็จะเจ็บไวหน่อยเคยใช้ของโซนี่ที่เป็นแบบคล้องคอครอบหูอ่ะฟังไม่เจ็บเลยแต่อย่าให้ก้านมันโดนง่ามหูนานนะ พอถึงเวลาเอาออกเจ็บชิหายเลย 555+

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ไม่ลองพวก ksc35 ละครับ เหมือนใส่แว่นอ่า ผมว่าไม่เจ็บรูหูนะ

ถ้าไป inear ต้องไปลองเองครับ เผื่อใส่แล้วเจ็บจะได้ไม่ต้องเอา

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ของผมรับได้แบบเดียว clip on นอกนั้นจะปวดหู (ไม่นับลำโพง)

OverclockZone Member losopeem's Avatar

Quote Originally Posted by boomer1983 View Post
    ผมว่าเค้าน่าจะหมายถึงพกออกไปข้างนอกมากกว่าฟังอยู่บ้านนะ(ดูจากลักษณะคำถาม) ฟังเพลงใช้หูฟังเกิน2ชม.ก็เก่งมากแล้วครับ ผมไม่ถึงชั่วโมงก็เอาออกแล้ว(เมียด่าเรียกไม่ได้ยิน 555) เท่าที่ผมลองสังเกตุปัจจัยหลักๆเลยอยู่ที่ขนาดและน้ำหนักของหูฟังครับ ถ้าขนาดพอดีหูเราและน้ำหนักเบาจะใส่ได้นานกว่าจะเจ็บหู แต่ถ้าใหญ่และน้ำหนักมากก็จะเจ็บไวหน่อยเคยใช้ของโซนี่ที่เป็นแบบคล้องคอครอบหูอ่ะฟังไม่เจ็บเลยแต่อย่าให้ก้านมันโดนง่ามหูนานนะ พอถึงเวลาเอาออกเจ็บชิหายเลย 555+
    ง่ามหูนี่ตรงไหนครับ อิอิ

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

Quote Originally Posted by losopeem View Post
    ง่ามหูนี่ตรงไหนครับ อิอิ
    ตรงที่เราเกี่ยวขาแว่นอ่ะครับ ไม่รู้จะเรียกว่าไรดี แหะๆ

OverclockZone Member CommonPlc's Avatar

ผมว่า inear มันมีทรมาน 2 แบบแฮะเจ็บหู กะ ล้าหู - -
    ทรมานแบบ 2 จะมาหลังแบบแรก-*- หลังจากที่หูท่านเริ่มชินกับinearไม่เจ็บก็จะฟังนานขึ้น
    ที่นี้เสียงของหูฟังบางตัว(ยกตัวอย่างนะครับเช่น se420 se530 แต่ e4c นี่ใส่ได้นานเลยครับ ค่ายอื่นไม่แน่ใจครับพวก ue um ยังไม่เคยฟังนานๆครับ)ก็ทำให้ล้าได้เหมือนกัน ถึงเสียงจะดีมากๆก็เถอะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks