Announcement

Collapse
No announcement yet.

D-subกับDVIมันต่างกันยังไงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• D-subกับDVIมันต่างกันยังไงเหรอครับ

ผมรู้แค่D-subจะส่งสัญญาณแบบอนาลอก/DVIส่งแบบดิจิตอล
    การทำงานมันต่างกันยังไงเหรอครับ ภาพที่ออกมาต่างกันมากมั๊ยครับ

ภาพต่างกันคับ dvi จะคมชัดกว่า สังเกตุชัดเจนเรื่องตัวหนังสือ

Comment

ลองเองเลย ถ้าจอรับได้ทั้งแบบ สำหรับผมจอบางรุ่นก็แตกต่าง บางจอก็ไม่แตกต่าง เท่าที่ใช้มาครับ แต่หลักๆถ้ามีก็ dviเลย

Comment

ในคอนการสร้างภาพเป็นแบบดิจิตอลที่สร้างภาพในหน่วยความจำของการ์ดจอ
        การส่งสัญญาณออกแบบอนาลอก ต้องแปลงสัญญาณดิจอตอลเป็นอนาลอกด้วย DAC (Digital to Analog convertor) ถ้าจอเป็นแบบดิจิตอลอย่างพวก LCD/Plasma ก็จะแปลงสัญญาณอนาลอกกลับเป็นดิจิตอลอีกครั้ง
        เรียกได้ว่าแปลงไปและแปลงกลับ ก่อให้เกิดความผิดเพี้ยนขึ้นได้

แต่ถ้าเป็น DVI ที่เป็นดิจิตอล การ์ดจอก็จะเอาข้อมูลภาพในหน่วยความจำส่งออกมาเลย ใน format มาตราฐานอง DVI ฉะนั้นก็ขึ้นอยู่กับจอจะแสดงผลออกมาแบบใดเพราะจะมีการประมวลผลที่จอด้วย (จอ HD แพงๆก็จะมีโหมด Just scan คือนำสัญญาณที่รับได้มาแสดงผลเลย เพื่อลดการหน่วงเวลา หรือบางครั้งแหล่งกำเนิดภาพก็ให้คุณภาพที่ดีกว่าหน่วยประมวลผลของจอ)

ด้วย ADC ที่มีคุณภาพและความเที่ยงตรงสูงๆในปัจจุบันจะเทียบแยกไม่ออกระหว่างสัญญาณที่ถูกแปลงเป็นอานาลอกกับที่ไม่ได้แปลง (ดิจิตอล) แต่สัญญาณอนาลอกมักจะเพี้ยนไปตอนส่งไปในสายมากกว่า คือทั้งลดทอนและถูกรบกวน ก่อให้เกิดสีผิดเพี้ยนไป
        สายอนาลอก(VGA) จึงมักไม่รองรับ resolution สูงๆ ขนาด 1980x1080 ก็แทบไม่ค่อยมีใครอยากรับ (LCD TV) สายต้องใหญ่และกันสัญญาณรบกวนได้ดีจริงๆ

Comment

จอดีหน่อยก็มอเห็นความต่างคับ

Comment

ความรู้

Comment

Working...
            X