overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: งบแค่ 20k ควรเล่นของอะไรดีครับ DRSL

OverclockZone Member VesPer-KiD's Avatar
    LampanG & Chiang Mai

Default งบแค่ 20k ควรเล่นของอะไรดีครับ DRSL

แล้วเล่น DLSR งบแค่ 20k

ตอนนี้ดู 450D กับ D60

ไว้อยู่ครับ เคดิตของ Canon กับ Nikon ใครดีกว่ากันครับ

แล้วถ้าเล่นกล้อง DLSR ต้องเล่นโหมดอะไรครับ

OverclockZone Member

DLSR Canon SX S10 ราคา19900
    มัน ถ่ายภาพออกมาแจ๋ม ผมใช้ IS S2ไม่ปัญญาซื้อใหม่T^T

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by PuyZaBra View Post
    DLSR Canon SX S10 ราคา19900
    มัน ถ่ายภาพออกมาแจ๋ม ผมใช้ IS S2ไม่ปัญญาซื้อใหม่T^T
    DSLR นะครับ Canon SX S10 ตัวนี้ไม่ใช่DSLRนะครับ ด้วยความเคารพ

Last edited by aekshow; 21 Dec 2008 at 15:20:10.

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

450D กับ D60 ดีทั้งคู่ครับ ลองไปจับ+ถ่ายดูครับ ภาพของ2ค่ายนี้ต่างกัน Nikonเน้นสีสดกว่า Canonเน้นสมจริงกว่า(ในค่าDefault)

Nikon D60จะมีปัญหากับการใช้Lens ที่ไม่มีมอเตอร์ เพราะต้องหมุนfocusเอาเอง ใช้ของเพื่อนมาสักพักก็ดีครับ เล็กพริกขี้หนู ภาพดีเกินราคา focus3จุด ผมไม่สนเพราะผมใช้จุดเดียวตรงกลาง

Canon 450D สีจอเพี้ยนกว่าพอสมควร focus 9 จุด ทำisoสูงๆได้ไม่ถูกใจผมนัก แต่ผมก็ใช้อยู่

2ค่ายนี้วิธีการควบคุมกล้องมีหลายอย่างตรงข้ามกัน เช่นเลนส์หมุนคนละทาง ปุ่มต่างๆ+ที่หมุนอยู่คนละที่กัน แนวทางการพัฒนาก็ต่างกัน

Canon เน้นจำนวนPixelมากๆไว้ก่อนได้เปรียบ เคยมีปัญหากับพวกWhite Balanceและสีจอ แต่ตั้งแต่50Dก็ดีขึ้นเยอะ(แต่450Dออกก่อน50Dน่ะสิ) File JPEGคุณภาพต่ำกว่าRAWมาก (ถ่ายJPEGจากกล้องได้ภาพJPEG 2-3 MB แต่ถ้าถ่ายRAWแล้วConvertในคอมจะได้JPEGขนาดประมาณ 8MB ซึ่งมีรายละเอียดและคุณภาพสูงกว่ากันอย่างมองเห็นได้) (RAWของ450D นี้นามสกุล .CR2) เลนส์และอุปกรณ์เสริมมีราคาถูกกว่าของNikon

Nikon ไม่เน้นจำนวนpixelนัก แต่เน้นให้แต่ละpixelมีคุณภาพมากขึ้นมากกว่า white balanceแม่น สีจอOk File JPEGคุณภาพดี ไม่แถมโปรแกรมconvert RAW มาให้กับกล้อง แต่ต้องซื้อเอา (RAWของNikon นามสกุล .NEF) เลนส์และอุปกรณ์เสริมแม้จะราคาแพงกว่าแต่มีคุณภาพสูงกว่าของCanon

ที่ถามว่าใช้โหมดอะไรถ่ายดี ผมก็ตอบว่า ให้ใช้ AV,TVและM ไว้ครับ ถ้าใช้ M ตลอดเวลาจะฝึกเรื่องการวัดแสงได้เร็วกว่าอีก 2 Mode
    Last edited by T4st -t1 -s; 21 Dec 2008 at 22:41:15. Reason: แก้คำผิด

OverclockZone Member VesPer-KiD's Avatar

อัพ Canon 450D มีมอเตอร์หมุนกล้ิองหรอครับ

ส่วนตัวอยากได้แบบปรับเอง

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

มอเตอร์นี้ สำหรับNikonมียังไงก็ดีกว่าไม่มีครับ เพราะมันคือmotorสำหรับ auto focus ไม่ใช่มอเตอร์ซูมแบบในกล้องcompact
    สำหรับCanon motor auto focus จะอยู่ในเลนส์ทั้งหมด ไม่สับสน ไม่ต้องกลัวว่าจะซื้อเลนส์ใหม่มาแล้วจะauto focusไม่ได้

แต่Nikonโดยทั่วไปmotorจะอยู่ที่กล้องโดยมีก้านเล็กๆยื่นไปหมุนตัวfocusในเลนส์ดังนั้นในเลนส์จะมีหรือไม่มีmotorก็ได้ แต่D40,D40x,D60จะไม่มีmotorในกล้อง ถ้าจะauto focusก็ต้องใช้เลนส์ที่มีmotorในตัว ถ้าไม่มีก็auto focusไม่ได้ครับ(ที่สำคัญเลยคือเลนส์fixมักจะไม่มีมอเตอร์นี่สิ)

ยังไงก็ตาม ถ้ามีมอเตอร์อยู่เราก็ไม่จำเป็นต้อง auto focusก็ได้ครับ มันมีสวิทช์ให้ปรับมาเป็น manual focusอยู่แล้ว

[เผื่อยังไม่รู้] การ auto focus นี้ไม่ใช่ว่ามันจะเลือกวัตถุแล้วfocusให้เองเหมือนกล้องcompactที่จ่อแล้วกดนะครับ แต่เป็นการauto focusเมื่อเราสั่ง เช่นเมื่อเราจะถ่ายภาพภาพนึงที่มีต้นไม้อยู่ทางขวาของภาพแล้วเราจะfocusต้นไม้ให้ชัด โดยที่เราเลือกใช้จุดfocusไว้ที่กลางจอจุดเดียว เราก็ขยับจุดโฟกัสกลางจอไปตรงกับต้นไม้แล้วกดปุ่มชัตเตอร์ลงครึ่งนึง มันจะfocusจนต้นไม้ชัด ปุ่มชัตเตอร์นี่กดครึ่งนึงค้างไว้ไม่ต้องปล่อยนะครับ(ถ้าปล่อย แล้วกดใหม่มันก็จะfocusใหม่)แล้วขยับกล้องมาจัดตามสิ่งที่เราจะถ่ายจริงๆแล้วค่อยกดลงไปจนสุด กล้องก็จะถ่าย นอกจากนี้กล้องยังมีจุดfocusมากกว่า 1จุดนะครับ อย่างD60จะเป็น กลาง ซ้าย ขวา ของ450D มี 9 จุด คือ กลาง และรอบๆ 8ทิศ(อันกลางไวแสงสุดและแม่นสุด) ถ้าเราเปิดให้มันทำงานหมดเวลาเรากดชัตเตอร์ครึ่งทีมันจะคิดเองว่าควรจะfocusที่จุดไหนในหลายๆจุดนี้ (focusทีเดียวมากกว่า1จุดก็ได้)

อ้อ อย่าลืมไปลองทั้ง 2 ตัวที่ร้านนะครับ ลองก่อนสักพักนึง อย่าพึ่งรีบซื้อทันทีหละ
    Last edited by T4st -t1 -s; 21 Dec 2008 at 23:03:31.

Quote Originally Posted by T4st -t1 -s View Post
    มอเตอร์นี้ สำหรับNikonมียังไงก็ดีกว่าไม่มีครับ เพราะมันคือmotorสำหรับ auto focus ไม่ใช่มอเตอร์ซูมแบบในกล้องcompact
    สำหรับCanon motor auto focus จะอยู่ในเลนส์ทั้งหมด ไม่สับสน ไม่ต้องกลัวว่าจะซื้อเลนส์ใหม่มาแล้วจะauto focusไม่ได้

แต่Nikonโดยทั่วไปmotorจะอยู่ที่กล้องโดยมีก้านเล็กๆยื่นไปหมุนตัวfocusในเลนส์ดังนั้นในเลนส์จะมีหรือไม่มีmotorก็ได้ แต่D40,D40x,D60จะไม่มีmotorในกล้อง ถ้าจะauto focusก็ต้องใช้เลนส์ที่มีmotorในตัว ถ้าไม่มีก็auto focusไม่ได้ครับ(ที่สำคัญเลยคือเลนส์fixมักจะไม่มีมอเตอร์นี่สิ)

ยังไงก็ตาม ถ้ามีมอเตอร์อยู่เราก็ไม่จำเป็นต้อง auto focusก็ได้ครับ มันมีสวิทช์ให้ปรับมาเป็น manual focusอยู่แล้ว

[เผื่อยังไม่รู้] การ auto focus นี้ไม่ใช่ว่ามันจะเลือกวัตถุแล้วfocusให้เองเหมือนกล้องcompactที่จ่อแล้วกดนะครับ แต่เป็นการauto focusเมื่อเราสั่ง เช่นเมื่อเราจะถ่ายภาพภาพนึงที่มีต้นไม้อยู่ทางขวาของภาพแล้วเราจะfocusต้นไม้ให้ชัด โดยที่เราเลือกใช้จุดfocusไว้ที่กลางจอจุดเดียว เราก็ขยับจุดโฟกัสกลางจอไปตรงกับต้นไม้แล้วกดปุ่มชัตเตอร์ลงครึ่งนึง มันจะfocusจนต้นไม้ชัด ปุ่มชัตเตอร์นี่กดครึ่งนึงค้างไว้ไม่ต้องปล่อยนะครับ(ถ้าปล่อย แล้วกดใหม่มันก็จะfocusใหม่)แล้วขยับกล้องมาจัดตามสิ่งที่เราจะถ่ายจริงๆแล้วค่อยกดลงไปจนสุด กล้องก็จะถ่าย นอกจากนี้กล้องยังมีจุดfocusมากกว่า 1จุดนะครับ อย่างD60จะเป็น กลาง ซ้าย ขวา ของ450D มี 9 จุด คือ กลาง และรอบๆ 8ทิศ(อันกลางไวแสงสุดและแม่นสุด) ถ้าเราเปิดให้มันทำงานหมดเวลาเรากดชัตเตอร์ครึ่งทีมันจะคิดเองว่าควรจะfocusที่จุดไหนในหลายๆจุดนี้ (focusทีเดียวมากกว่า1จุดก็ได้)

อ้อ อย่าลืมไปลองทั้ง 2 ตัวที่ร้านนะครับ ลองก่อนสักพักนึง อย่าพึ่งรีบซื้อทันทีหละ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและ ความรู้มากเลยนะครับ
    ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ถ้าเลนส์ที่ไม่มีมอเตอร์นี้ เราจะต้องใช้ manual focus ใช่มั้ยครับ
    แล้วถามอีกว่า 450D ที่มันมีมอเตอร์ เราสามารถหมุนตรงเลนส์เหมือนปรับเองได้มั้ยครับ

Quote Originally Posted by VesPer-KiD View Post
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและ ความรู้มากเลยนะครับ
    ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ถ้าเลนส์ที่ไม่มีมอเตอร์นี้ เราจะต้องใช้ manual focus ใช่มั้ยครับ
    แล้วถามอีกว่า 450D ที่มันมีมอเตอร์ เราสามารถหมุนตรงเลนส์เหมือนปรับเองได้มั้ยครับ
    เน้นอีกรอบ เอาให้เคลียร์
    เลนส์ที่ไม่มีมอเตอร์สำหรับNikon ที่ใช้กับD40,D40xและD60 จะต้องManual focusครับ (เลนส์Nikonบางส่วนมี บางส่วนไม่มีมอเตอร์(ส่วนใหญ่ไม่มี) ตอนเลือกจึงลำบาก)
    กล้องCanonไม่มีรุ่นไหน มีมอเตอร์อยู่ในกล้อง(450Dก็ไม่มี) แต่เลนส์Canonมีมอเตอร์อยู่ในเลนส์ทุกตัว จึงไม่ต้องกังวลเรื่องซื้อเลนส์แล้วจะauto focusไม่ได้

เลนส์ที่auto focusได้ ก็ย่อม manual focus ได้เช่นกัน แค่เลื่อนสวิทช์ให้เป็นManual Focus (เลนส์Canonที่ใช้MotorแบบUSM ไม่ต้องปรับสวิทก็สามารถหมุนวงแหวนfocusได้เลย แต่เลนส์ทั่วไปที่ไม่ได้ใช้MotorแบบUSMการหมุนวงแหวนfocusตอนที่สวิทช์เป็นAuto focus อาจทำให้เกิดความเสียหายกับระบบauto focusได้ แต่เวลาหมุนมันจะขัดๆฝืดๆอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวว่าจะเผลอหมุนโดยไม่รู้ว่าตั้งเป็นAuto Focusไว้) ถ้าจะเน้นเอามาmanual focus ผมไม่ชอบวงแหวนfocusของเลนส์คิต18-55ISเลย มันเล็กแล้วก็ขยับเข้ายื่นเข้าออกไปตามการซูมและfocusของเลนส์ ไม่ได้อยู่นิ่งๆให้หมุนเหมือนอย่างเลนส์ตัวอื่น

อ้อ พิมพ์ไว้เผื่อถามเลยละกัน จะไปนอนละ การfocusก็อย่างที่บอกไป ส่วนการzoomเข้าออกน่ะยังไงก็ต้องหมุนด้วยมือแน่นอนอยู่แล้ว (มีก็แต่รุ่นพิเศษราคาเฉียดแสนที่ชักเข้าออกแทน ไม่ต้องหมุน) จริงๆ 18-55ISก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แค่มันพยายามประหยัดงบให้ถึงที่สุดที่จะทำได้ก็เท่านั้นเอง ต่อไปพอมีเงินก็ซื้อเลนส์ 55-250IS มาใช้อีกตัวก็เป็นทางเลือกที่นิยม(และคุ้มเงิน) ส่วนตัวไม่ชอบ17-85 IS USM เพราะDistorationสูง และคุณภาพภาพโดยรวมผมให้18-55IS ดีกว่า (ถ้าจะอัพขึ้นอีกก็คงเป็น TAMRON 17-50 f2.8) อ้อถ้าเงินเหลือสัก3พันแล้วอยากลองเลนส์ใสๆไวแสงก็ลอง 50 f1.8 ได้นะครับ เปิดfได้กว้างทำให้ถ่ายในที่มืดได้ดีและทำให้จุดที่อยู่นอกfocusเบลอได้ถึงใจมาก ภาพด้านล่างนี้ถ่ายด้วย 50 f1.8 ที่ f1.8เลย ผมโฟกัสที่เลนส์55-250IS จะสังเกตุได้ว่านอกจุดfocusนั้นเบลอหายไปเลย (ใช้ถ่ายคนให้คนชัดฉากหลังเบลอก็ใช้ได้ดีครับ) (ภาพนี้ใช้รูรับแสงกว้างสุดและวัตถุค่อนข้างใกล้เลนส์ ถึงทำให้ฉากหลังเบลอมากขนาดนี้นะครับ ถ้าถ่ายคนจริงๆจะไม่เบลอเท่านี้ครับ)
    Last edited by T4st -t1 -s; 21 Dec 2008 at 23:51:59.

OverclockZone Member cartoondw's Avatar

จดๆ

เข้าใจแล้วครับขอบคุณมากๆครับ

แล้วตอนถ่ายรูปต้องใช้โหมด M ตามปกติ ใช่มั้ยครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by VesPer-KiD View Post
    เข้าใจแล้วครับขอบคุณมากๆครับ

แล้วตอนถ่ายรูปต้องใช้โหมด M ตามปกติ ใช่มั้ยครับ
    Mode ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของตัวผู้ถ่ายครับ

แล้วแต่สถานการณ์ ไม่มีอะไรตายตัว และก็ขึ้นอยู๋กับความต้องการ+จินตนาการของผู้ถ่าย

ว่าอยากให้ส่วนไหนสว่าง / มืด เพื่อให้ภาพดูมีแสงเงา เป็นต้น

VR คืออะไรหรอครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

VR = กันสั่นของ นิคอน
    ถ้า แคนนอน เขาจะเรียก IS

OverclockZone Member CPU's Avatar
    Ladphro Bangkok, Thailand.

์Nikon D60 คือคำตอบสุดท้าย
    รับรองไม่ผิดหวัง ไม่ต้องซื้อเล่นซ์ใหม่ ไม่ต้องใช้ Photoshop ช่วย เหมือน canon
    ซื้อปุ๊บถ่ายปั๊บ ภาพสวยแน่นอน ขอบอก

20k เล่นอะไรดีครับ

ถ้ายังไม่ได้เริ่มมีเลนส์หรืออุปกรณ์ค่ายใดค่ายหนึ่งมาก่อนเลย เป็นผมจะไปลองทุกตัวที่อยู่ภายในงบแล้วค่อยเลือกครับ หลายคนตั้งใจจะซื้อ450Dไปลองแล้วเปลี่ยนใจซื้อD60ก็เยอะ แต่คนเปลี่ยนใจไปCanonก็มีเหมือนกัน ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้น (เก็บfileภาพมาส่องด้วยLCDที่บ้านด้วยก็ได้นะ ไม่จำเป็นต้องตัดสินใจซื้อในวันเดียว) ถ้าดูแค่ Nikon,Canon ก็มีให้เลือกแค่ Canon 1000D,450D (งบนี้คงได้ประกันร้าน) , Nikon D60 ส่วนค่ายอื่นๆผมไม่รู้นะ แต่ระวังเรื่องอุปกรณ์+เลนส์แพงและหายากด้วยละกัน(ไม่ได้กล่าวหาโซหนี้นะ ^ ^")

OverclockZone Member wim99's Avatar

450d มี live view
    d60 ไม่มี

ลองไปดูตัวจริง ลองจับลองถ่ายดู จะดีที่สุด

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=16439

ลองดูครับ เผื่อจะได้คำตอบ

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=16439

ลองดูครับ เผื่อจะได้คำตอบ

คนถ่ายดีหรือกล้องครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ณ ตอนนี้ขอเชียร์450Dครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks