Announcement

Collapse
No announcement yet.

SwitchHub/Router มันคืออะไรช่วยอธิบายทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SwitchHub/Router มันคืออะไรช่วยอธิบายทีครับ

ตอนแรกก็ว่าจะไม่งง เพราะมีคนแนะนำให้ซื้อเร้าเตอร์ แต่พอดูไปดูมา เกิดสงสัยว่าแล้ว SwitchHub มันคืออะไร แตกต่างจาก เร้าเตอร์ยังไง
    เพราะตอนนี้มีคอม 2 เครื่อง และต้องการใช้เน็ตพร้อมกัน แต่มี สายโทรศัพท์ติดเน็ต BB ที่มีโมเดมแถมมาให้เป็นช่อง USB สำหรับเสียบกับคอม
    ช่อยอธิบายทีครับ ขอบคุณมากครับ

SwitchHUB ก็คือ ง่ายๆ เลยนะคือตัวที่ทำให้ คอมพิวเตอร์หลายๆ เครื่องติดต่อหากันได้โดยใช้สายแลน ถ้าตาที่ว่ามี modem 1ตัว อยากใช้ 2 เครื่อง แนะนำหา Router ซักตัวเพราะมันก็คล้ายๆ Switchhub แต่ต่างกันที่มีอะไรหลายๆ่อย่างมากกว่าตัว Switch ครับ ลองอ่านพวกบทความเกี่ยวกับ network เพื่อศึกษาก่อนได้ครับ ไม่ยากเกินไป

Comment

ROUTER ก็คือโมเด็มชนิดหนึ่งที่ไม่ต้องคอนเนก สามารถจ่ายสัญญาณเนตหนือพ่วงต่อให้เครื่องอื่นได้เลย ถ้ามีรูเหลือพอ

SWITCH ก็คือตัวแยกสัญญาณจาก ROUTER อีกที ไม่มีความสามารถในการคอนเนกหรือเชื่อต่ออินเตอเนตโดยตรง

ถ้าจะพ่วงคอม 2 ตัว โดยที่ไม่อยากลงทุนมาก ก็ซื้อสายแวนมาเส้นนึง พ่วงเข้าด้วยกัน ตั้งค่านิดหน่อยก็ใช้ได้แล้ว แต่เสียตรงที่ต้องมีตัวแม่ไว้คอยเปิดเครื่อง คอนเนกอินเตอเนต

ถ้าเอาสะดวก งบพอประมาณก็ซื้อ ROUTER 4 พอต แบบนี้จะเปิดเครื่องไหนเล่นเนตก็ได้ ไม่ต้องคอนเนก

Comment

แร้วการติดตั้งทามไงอ่ะครับ คือว่าที่บ้านผมใช้คอม 4 เครื่องแต่ผมใช้อย่างเด่วไม่เคยรู้เรื่องการต่อสายและติดตั้งเรย ส่วนมากพี่ชายเปงคนทำ แต่ติดตรงที่เวลามีปัญหาเนตเน่าแบบเข้าเวปไม่ได้ แต่โหลดบิดได้ พอถามมันๆบอก มะรู้ๆๆอย่างเด่วเยยอ่ะครับ ใครก้อได้ช่วยตอบทีครับ...งงจิงๆ

Comment

ซื้อเราเตอร์ที่มีพอร์ตแลน 4 ช่อง ครับ แล้วต่อสายแลน 4 เส้นเข้าแต่ละเครื่อง แล้วต่อสายโทรศัพท์เข้าเราเตอร์ เพื่อใช้อินเตอร์เน็ทแบบแยกอิสระ ส่วนวิธีการเซ็ตค่า อ่านคู่มือเราเตอร์เอาครับ

ส่วนการตั้งค่าอื่นๆ เช่นไฟร์วอล ป้องกันการลักลอบใช้ไวเลส (ถ้าเราเตอร์มีไวเลส) หรืออื่นๆ ลองหาอ่านที่นี่น่ะครับ

http://www.adslthailand.com

Comment

ขอบคุณพี่ๆมากครับ ไปเดินดูราคาแล้วเร้าเตอร์ก็ประมาณ 2000 อ่าครับ แล้วเครื่องเก่ามันต้องใช้การด์เลนอีก ส่วนสายแลนนี้ไปซื้อที่ไหนดีครับ

Comment

Originally posted by asurada View Post
              ขอบคุณพี่ๆมากครับ ไปเดินดูราคาแล้วเร้าเตอร์ก็ประมาณ 2000 อ่าครับ แล้วเครื่องเก่ามันต้องใช้การด์เลนอีก ส่วนสายแลนนี้ไปซื้อที่ไหนดีครับ
              มีขายที่ร้านขายคอมพิวเตอร์ทั่วๆ ไป แทบจะทุกร้านครับ สาย LAN แบบสำเร็จแล้วก็มีครับ แตอาจจะยาวหรือสั้นไม่ได้ตามใจชอบครับ เพราะแล้วแต่เขาจะทำมาขายโดยกำหนดความยาวตามใจผู้ผลิตครับ ก็แล้วแต่ว่าเขาทำมาให้ยาวเท่าไหร่ แต่เราสามารถนำมาต่อกันหลายๆ เส้นก็ได้ครับ สำหรับข้อต่อสาย LAN ก็มีขายครับ ประมาณตัวละไม่เกิน 50 - 60 ฿ แต่ถ้าไม่ชอบแบบสำเร็จแบบนี้ ไม่อยากนำมาต่อกันหลายๆ เส้นแบบนี้ สาย LAN ที่ยังไม่เข้าหัวก็มีขายเหมือนกันครับ สามารถสั่งทำแบบเส้นเดียวแล้วยิงยาวได้ สั่งได้ตามใจชอบเลยครับ ว่าจะเอากี่เมตร ราคาเมตรละเท่าไหร่ก็แล้วแต่รุ่นและยี่ห้อครับ แต่ยังไม่รวมราคาค่าเข้าหัว RJ-45 นะครับ แล้วห้ามสั่งทำยาวเกิน 50 เมตรนะครับ เดี๋ยวความเร็วอินเตอร์เนทจะตกเอาดื้อๆ นะครับ เพราะเนื่องจากสายที่ยาวจนเกินไป ค่าความต้านทานในสายนั้นมีมากครับ

Comment

Originally posted by JONNYQUEST View Post
                มีขายที่ร้านขายคอมพิวเตอร์ทั่วๆ ไป แทบจะทุกร้านครับ สาย LAN แบบสำเร็จแล้วก็มีครับ แตอาจจะยาวหรือสั้นไม่ได้ตามใจชอบครับ เพราะแล้วแต่เขาจะทำมาขายโดยกำหนดความยาวตามใจผู้ผลิตครับ ก็แล้วแต่ว่าเขาทำมาให้ยาวเท่าไหร่ แต่เราสามารถนำมาต่อกันหลายๆ เส้นก็ได้ครับ สำหรับข้อต่อสาย LAN ก็มีขายครับ ประมาณตัวละไม่เกิน 50 - 60 ฿ แต่ถ้าไม่ชอบแบบสำเร็จแบบนี้ ไม่อยากนำมาต่อกันหลายๆ เส้นแบบนี้ สาย LAN ที่ยังไม่เข้าหัวก็มีขายเหมือนกันครับ สามารถสั่งทำแบบเส้นเดียวแล้วยิงยาวได้ สั่งได้ตามใจชอบเลยครับ ว่าจะเอากี่เมตร ราคาเมตรละเท่าไหร่ก็แล้วแต่รุ่นและยี่ห้อครับ แต่ยังไม่รวมราคาค่าเข้าหัว RJ-45 นะครับ แล้วห้ามสั่งทำยาวเกิน 50 เมตรนะครับ เดี๋ยวความเร็วอินเตอร์เนทจะตกเอาดื้อๆ นะครับ เพราะเนื่องจากสายที่ยาวจนเกินไป ค่าความต้านทานในสายนั้นมีมากครับ
                เกิน 50 เมตร ความเร็วเน็ตไม่ตกหรอกครับ ถ้าใช้สายแท้ ตามทฤษฎีไม่ควรเกิน 100 เมตร^^

Comment

Hub
                  http://www.tanti.ac.th/Com-tranning/NetWork/hub.htm
                  Router
                  http://www.tanti.ac.th/Com-tranning/NetWork/router.htm
                  Bridge Switch Router
                  http://www.ku.ac.th/magazine_online/bridge.html
                  Hub กับ Switch ต่างกันอย่างไร
                  http://guru.google.co.th/guru/thread...9ba49043abee0b

Comment

ง่ายๆบ้านๆแบบคนโบราณเข้าใจ

-HUB เรียกชื่อนี้เมื่อประมาณ 10 กว่าปีที่แล้ว สมัยนั้น LAN แค่ 10 MBPS และตัวอุปกรณ์นั้นไม่ AUTO UPLINK

-ตอนหลังที่มี 100 MBPS เปลี่ยนชื่อเป็น SWITCHING เพราะวิ่ง 100MB ทุก PORT และมีความสามารถ AUTO UPLINK

สรุปว่าตอนนี้ ใครเรียก HUB เชย เพราะที่ถูกต้องเรียก SWITCHING
                    ถ้ากลัวสื่อสารคนไม่รู็จัก NETWORK ให้เข้าใจอาจค่อท้าย HUB เข้าไป เป็น SWITCHING HUB

Comment

Working...
                    X