Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ cpu 2 แกนกับ 4 แกน ดูยังไงว่าอันไหนเร็วหรือดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ cpu 2 แกนกับ 4 แกน ดูยังไงว่าอันไหนเร็วหรือดีกว่ากัน

พอดีเห็นราคาของ cpu 2 แกน กับ 4 แกน ถ้าจะเลือกซื้อควรดูที่ตรงไหนครับ อย่างเช่น

Core2 Duo E8400 3.00GHz / LGA775 / 1333 MHz / 6MB / 45nm

กับ

Core2 Quad Q8200 2.33GHz / LGA775 Quad-Core / 1333 MHz / 4MB / 45nm

ต่างกันที่

- แกนของ cpu
    - ความเร็วของ cpu
    - บัฟเฟอร์

ถ้าเราจะเลือกซื้อ cpu ใหม่ โดยซื้อใหม่หมดเลย อย่างนี้ควรเลือกดูที่ตรงไหนครับ

ก็ถ้าถามผมก็ตามทที่ท่านกล่าวไป แต่ประเด็นสำคัญว่าเอามาทำอะไร

อย่างผมก็เพิ่งถอย E8400 มา ลังเลเหมือนท่านเลยแต่พอดีงบมีแค่นี้มันก็พอสำหรับเกมในปัจจุบัน
    แต่ถ้าเพื่ออนาคตหน่อยก็ Quad

หรือเน้นทำงานก็ Quad ไปเลยก็ได้ครับประสิทธิภาพพอๆกัน แต่ในอนาคตเจ้า Quad จะได้เปรียบแน่นอนครับ

Comment

รุ่นไหนดีสุดของ Quad ครับ

Comment

รุ่นที่เราเอื้อมถึง.......

Comment

แรงแบบพอเพียงครับพี่น้อง

Comment

Core2 Duo E8400 3.00GHz / LGA775 / 1333 MHz / 6MB / 45nm

ดีกว่ามั้ง

Comment

ดีกว่ามั้ง

Comment

ง่ายๆดูที่ตังก่อน
                การใช้งานครับ
                ถ้าบ้าตัวเลขมากไปก็ไม่คุ้มที่เราเอามาใช้งานนะอิอิ

Comment

ง่ายๆดูที่ตังก่อน
                  การใช้งานครับ
                  ถ้าบ้าตัวเลขมากไปก็ไม่คุ้มที่เราเอามาใช้งานนะอิอิ

Comment

แล้วแต่งานที่ใช้

Comment

ผมซื้อE8400 เพราะผมมีตังอยู่ 6 พันหน่อยๆครับ
                      แต่ถ้ามีตังซัก 7 พัน ผมก็คงไม่เอา Q6600 คงจะเก็บตังอีกหน่อย เล่น Q9550ไปเลย

แต่นั้นเป็นผมนะ

Comment

ขอบคุณสำหรับความเห็นของทุกคนนะครับ

แล้วไม่ทราบว่า cpu ที่แกนมากๆ นี่เอาไว้ใช้งานด้านไหนครับ

Comment

Originally posted by darkvista View Post
                          ขอบคุณสำหรับความเห็นของทุกคนนะครับ

แล้วไม่ทราบว่า cpu ที่แกนมากๆ นี่เอาไว้ใช้งานด้านไหนครับ
                          Multimedia - VDO splitting, 3D rendering, Encoding, Converting, ฯลฯ

แต่โปรแกรมต้องรองรับนะ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                            Multimedia - VDO splitting, 3D rendering, Encoding, Converting, ฯลฯ

แต่โปรแกรมต้องรองรับนะ
                            ณ ปัจจุบัน โปรแกรมที่รับรอง ยังน้อยอยู่ อนาคต แต่รุ่งแน่นอน

Comment

Working...
                            X