overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ใครพอมีเหตุผลดีๆ กับราคา 2 ตัวนี้บ้าง

OverclockZone Member pann's Avatar

Default ใครพอมีเหตุผลดีๆ กับราคา 2 ตัวนี้บ้าง

ไม่เข้าใจจริงๆ ดูราคาจากทุกเวปแล้ว สมพร มันก็ยังแพงกว่าอยู่ดี

ถ้าขายกันประมาณ 25XX เนี้ยน่าจะสวย

ใครพอเดาใจ AMD ประเทศไทย ได้มั้งว่าทำไม ?( ไม่เอานะว่า 3400+ ตัวเลขมันมากกว่า 3000+ )

ราคาจากบางเวปนะ
    Last edited by pann; 17 Feb 2007 at 04:55:54.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ก็ไม่ต้องสนซิครับ athlon ก็ใช้ได้ OC แรงกว่าแน่นอน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ก็ไม่ต้องสนซิครับ athlon ก็ใช้ได้ OC แรงกว่าแน่นอน

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

คือ ลองเอา AMD ไปเทียบกับ ของ Intel ดูนะครับ

คือ Athlon มันก็แรงแบบ P4 นะ นี่คือในเรื่องของรุ่นพี่นะครับ

ส่วน Sempron มันก็แรงแบบ Celeron น่ะครับ (คืออันที่จริง Sempron มันแรงกว่า Celeron อยู่แล้ว แต่เจตนาของ AMD ต้องการเอา Sempron มาแข่งกับ Celeron ตัวนี้)

คือมันก็ทำนองเดียวกันกับ Celeron 2.4 GHz ยังแรงสู้ P4 1.8 GHz ไม่ได้เลยครับ

อีกอย่างครับ Athlon 64 น่ะ มี L2 มากถึง 512 K ซึ่งมากกว่า Sempron ที่มี L2 256 K ครับ

ส่วนเรื่องจำนวนความถี่น่ะ ในตอนนี้ มันก็ไม่ใช่ปัจจัยสำคัญแล้วล่ะครับ ว่า CPU จะแรงหรือไม่แรง แต่มันอยู่ที่เทคโนโลยีและสถาปัตยกรรมภายในมากกว่า เพราะความถี่น่ะ ใครจะเพิ่มก็เพิ่มได้แล้วครับ

ส่วน L2 ที่ผมว่ามา มันสำคัญยังไง น่ะเหรอ

คืองี้นะครับ ตามความเข้าใจของผมนะ

CPU น่ะ มันจะเริ่มประมวลผลจากข้อมูลที่ถูกส่งมาจาก HDD โดย RAM จะเป็นตัวพักข้อมูล

เอาง่ายๆ เลยคือ ความเร็ว CPU คือกำลังเครื่องยนต์ ว่า เร็วมากหรือเร็วน้อย

ส่วนจำนวน RAM ที่มีในเครื่อง ก็คือ ความจุในการขนของ

ถ้าเครื่องยนต์แรง ขนของได้เยอะ งานก็จะทำได้ทีละมากๆ

มาว่ากันต่อในส่วนของเครื่องยนต์ละกัน นั่นก็คือ CPU ครับ

L2 น่ะ จะเป็นตัวบันทึกข้อมูลที่ถูกเรียกใช้บ่อย ซึ่งในส่วนนี้ จะต้องโยงความสัมพันธ์กับ HDD และ RAM ครับ ถ้ายิ่งมี L2 มากเท่าไหร่ ก็จะมีเนื้อที่เก็บในการเรียกข้อมูลเพื่อดึงมาประมวลผลได้มากเท่านั้น

ที่จริงน่ะ ถ้า CPU สามารถระมวลผลได้ด้วย L2 เพียงอย่างเดียว โดยไม่ต้องไปยุ่งกับ HDD เลย มันจะเร็วมากเลยนะครับ อนาคตต้องดูต่อไป

ดังนั้น ระหว่าง Sempron 3400+ กับ Athlon 64 3000+

ผมเลือก Athlon 64 3000+ ครับ คุ้มค่ากว่าแน่นอน ครับ

ผู้มาเยือนคุง
    Guest

ได้ความรู้กลับไปเยอะแยะเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดูตรงนี้ดีกว่า เยอะกว่าแรงกว่า

OverclockZone Member pann's Avatar

ขอบคุณครับที่แสดงความเห็น เรื่องสเปคในตัว ซีพียูนี่ผมเข้าใจในหลักการมันอยู่นะครับ

แต่ก็เพราะว่าผมมองไอ้ตรงสเปคนี่ละครับ เลยทำให้ผมสงสัยเกี่ยวกับกับการตั้งราคาขาย

ในเมื่อ Sempron ตัวนี้สเปคต่างๆและคุณสมบัติมันเทียบ Athlon 3000+ ไม่ได้เลย

แต่กลับตั้งราคาขายที่แพงกว่า เป็นผมก็เลือก Athlon 3000+ อยู่แล้ว

ที่ผมอยากรู้ต่อก็คือ ถ้าใครจะซื้อก็คงจะเลือกแบบเดียวกับผม แล้ว Sempron 3400+

ตัวนี้มันจะไม่เป็นหม้ายเหรอครับ ในเมื่อไม่มีเจ้าบ่าวขอแต่งงาน

***โธ่ น้องสมพร 34 กะรัต ขึ้นคานตลอดอายุการผลิตแน่ๆ!!??

แต่ก็อย่างคุณ wikorn ว่า ก็ไม่ต้องไปสนมันนั้นแหละถูกแล้ว

เฮ้ออ...ผมดันไปคิดมากแทนแผนการตลาดของ AMD เอง

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

หรือเป็นการตลาดของAMD(เมืองไทย) จงใจจะขายAthlon มากกว่าสมพร คือสมพรเป็นหม้ายก็ช่าง
    ขายAthlonได้กำไรเยอะกว่าเป็นไหนๆ อันนี้ผมก็เพ้อเจ้อไปเรื่อยนะครับ ไม่ต้องคิดมาก ^^

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

Athon 64 แรงกว่าอย่างแน่นอนครับ L2 ต่างกันตั้งครึ่ง ผมว่าไอ้ที่ราคา sempron แพงกว่าก็น่าจะเป็นรุ่นมันนะครับ 3400+ น่ะ จะซื้ออะไรต้องศึกษาให้ดีก่อนจะซื้อครับถึงจะได้ขอดี ใจร้อนได้ของห่วยแน่นอน ต้องใจเย็นๆ

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

ตามหลักAthon 64 แรงกว่า - ดีกว่า อยู่แล้วครับ Sempron

Sempron ต้องเทียบกัน Celeron

OverclockZone Member Khow's Avatar

sempron 3200+ ถูกกว่า Athlon 3000+ แค่ 400 คิดดูละกัน
    ถ้าดูจากราคาต่อประสิทธิภาพ
    Athlon64 ดีกว่า sempron และดียิ่งกว่า celeron
    สรุปคือกะจะกินตลาดล่างหมด
    เพราะ core2ราคา 6800+
    กลายๆว่าคอร์เดี่ยวจะไม่ทำดั๊มลงมาเป็นตลาดล่างเลย
    กะกินทุกตลาดเพราะตลาดบนก็จะส่ง bacelona(แต่เอโต้มีปัญหากับโค้ช) ไปแข่งกะ liverpool
    เอ๊ยไม่ใช่ core2quad
    ไม่แน่ สมพรอาจสูญพันธุ์เพราะอัด(กะ)ล่อน จะมาแทน
    สังเกตที่ core2 สิครับส่ง core2 อย่างเดียวไม่ส่ง core solo มาสู้
    ขนาดรุ่นถูกสุดยังแพงกว่า x2 3800+ เลย
    Last edited by Khow; 17 Feb 2007 at 19:00:16. Reason: ...

Quote Originally Posted by Khow View Post
    sempron 3200+ ถูกกว่า Athlon 3000+ แค่ 400 คิดดูละกัน
    Athlon64 ดีกว่า sempron และดียิ่งกว่า celeron
    กลายๆว่าคอร์เดี่ยวจะไม่ทำดั๊มลงมาเป็นตลาดล่างเลย
    กะกินทุกตลาดเพราะตลาดบนก็จะส่ง bacelona(แต่เอโต้มีปัญหากับโค้ช) ไปแข่งกะ liverpool
    ไม่แน่ สมพรอาจสูญพันธุ์เพราะอัด(กะ)ล่อน จะมาแทน
    สังเกตที่ core2 สิครับส่ง core2 อย่างเดียวไม่ส่ง core solo มาสู้
    ขนาดรุ่นถูกสุดยังแพงกว่า x2 3800+ เลย

ถ้ากะเอา Athlon คอร์เดียวมาทำตลาดล่างแทนสมพร
    ทำไม AMD มันไม่ดั้มราคาสมพรลงมาเลยนะไม่เข้าใจ
    ก็ถือว่าเป็นการปล่อยของในสต๊อคให้มันหมดๆไปก็สิ้นเรื่องสิ้นราว
    เพราะราคา สมพร รุ่นสูงสุดตอนนี้แพงกว่า Athlon รุ่นต่ำสุด
    แล้วรุ่นรองๆลงไปก็ราคาต่ำกว่า Athlon ไม่กี่ร้อย(ราคาปัจจุบัน)

ผมมาคิดดูรึว่าจะเป็นแบบนี้
    - รึว่า AMD กะปล่อย Athlon คอร์เดียวให้ราคาต่ำลง เพื่อทยอยออก
    แล้วเลิกผลิต หันมาเข้ายุค 2 หัวเต็มตัวด้วย Athlon X2 แล้ว สมพร
    ก็ยังคงทำตลาดล่างอย่างเดิม ด้วยของที่ไม่น่าจะปล่อยออกในตอนนี้(จากราคาเปรียบเทียบปัจจุบัน)
    จะทำให้เหลือ 2 ตลาดแบบโล่งๆ คือล่างก็ สมพรไปเลย
    กลางไปหาสูง ก็มีแต่ 2 หัว เพราะยุคต่อไปก็ มัลติคอร์ อย่างเดียว

งึมง่ำๆ...ไปคิดมากแทนบริษัท มันทำไมเนี้ย ผม เอิ๊กๆ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar

pann
    OverclockZone Member

--------------------------------------------------------------------------------

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Khow

ถ้ากะเอา Athlon คอร์เดียวมาทำตลาดล่างแทนสมพร
    ทำไม AMD มันไม่ดั้มราคาสมพรลงมาเลยนะไม่เข้าใจ
    ก็ถือว่าเป็นการปล่อยของในสต๊อคให้มันหมดๆไปก็สิ้นเรื่องสิ้นราว
    เพราะราคา สมพร รุ่นสูงสุดตอนนี้แพงกว่า Athlon รุ่นต่ำสุด
    แล้วรุ่นรองๆลงไปก็ราคาต่ำกว่า Athlon ไม่กี่ร้อย(ราคาปัจจุบัน)

ผมมาคิดดูรึว่าจะเป็นแบบนี้
    - รึว่า AMD กะปล่อย Athlon คอร์เดียวให้ราคาต่ำลง เพื่อทยอยออก
    แล้วเลิกผลิต หันมาเข้ายุค 2 หัวเต็มตัวด้วย Athlon X2 แล้ว สมพร
    ก็ยังคงทำตลาดล่างอย่างเดิม ด้วยของที่ไม่น่าจะปล่อยออกในตอนนี้(จากราคาเปรียบเทียบปัจจุบัน)
    จะทำให้เหลือ 2 ตลาดแบบโล่งๆ คือล่างก็ สมพรไปเลย
    กลางไปหาสูง ก็มีแต่ 2 หัว เพราะยุคต่อไปก็ มัลติคอร์ อย่างเดียว

งึมง่ำๆ...ไปคิดมากแทนบริษัท มันทำไมเนี้ย ผม เอิ๊กๆ

Sempron ตัวที่แพงกว่า Athlon โข มันก็คือ Sempron ที่เอามา OC เพิ่มความถี่ แหละครับ

เช่น Athlon 64 3000+ ความถี่ 1.8

ถ้าเรา OC Sempron จนมีความถี่ 2.5 GHz มันก็พอสู้ Athlon 64 3000+ ได้เหมือนกัน แหละครับ โดยอาศัยจำนวน ความถี่เข้าว่า

สังเกตเห็นได้เลย นะครับ ว่า ในความถี่ที่เท่ากัน Athlon จะแรงกว่า Sempron ครับ

เนื่องด้วยความต่างของ L2 และ HTT ครับ

ตังอย่างเช่น

Athlon 64 3000+
    ความถี่ 1.8 GHz
    L1 64k + 64k
    L2 512k
    HT 2000 MHz

Sempron 3000+
    ความถี่ 1.6 GHz
    L2 256 K
    HT 1600 MHz

ส่วนเรรื่อง ราคา ถ้าถามว่า AMD วางราคามา มันดูชอบกลๆ มั๊ย

โอเคครับ ถ้าเอา Sempron 3400+ มาเทียบกับ Athlon 64 3000+ น่ะ มันแปลกๆ แน่ๆ ครับ

แต่ถ้าผมลองดึงตัว Athlon 64 3200+ มาเทียบราคากับ Sempron 3400+ ดูล่ะครับ

ทีนี้เห็นความสมเหตุสมผลบ้างรึยัง

มันเป็นเพราะว่า Athlon 3000+ มันเป็นตัวที่ต่ำที่สุดในบรรดา Athlon 64 แล้วครับ

ในขณะที่ Sempron 3400+ คือตัว Top ของ Sempron ครับ

พอเข้าใจรึยัง ครับ

OverclockZone Member got99's Avatar

อ่านแล้วงง

OverclockZone Member got99's Avatar

คนมีความรู้น้อย

OverclockZone Member aprodise's Avatar

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    Sempron ตัวที่แพงกว่า Athlon โข มันก็คือ Sempron ที่เอามา OC เพิ่มความถี่ แหละครับ

เช่น Athlon 64 3000+ ความถี่ 1.8

ถ้าเรา OC Sempron จนมีความถี่ 2.5 GHz มันก็พอสู้ Athlon 64 3000+ ได้เหมือนกัน แหละครับ โดยอาศัยจำนวน ความถี่เข้าว่า

สังเกตเห็นได้เลย นะครับ ว่า ในความถี่ที่เท่ากัน Athlon จะแรงกว่า Sempron ครับ

เนื่องด้วยความต่างของ L2 และ HTT ครับ

ตังอย่างเช่น

Athlon 64 3000+
    ความถี่ 1.8 GHz
    L2 512k
    HT 2000 MHz

Sempron 3000+
    ความถี่ 1.6 GHz
    L2 256 K
    HT 1600 MHz

ส่วนเรรื่อง ราคา ถ้าถามว่า AMD วางราคามา มันดูชอบกลๆ มั๊ย

โอเคครับ ถ้าเอา Sempron 3400+ มาเทียบกับ Athlon 64 3000+ น่ะ มันแปลกๆ แน่ๆ ครับ

แต่ถ้าผมลองดึงตัว Athlon 64 3200+ มาเทียบราคากับ Sempron 3400+ ดูล่ะครับ

ทีนี้เห็นความสมเหตุสมผลบ้างรึยัง

มันเป็นเพราะว่า Athlon 3000+ มันเป็นตัวที่ต่ำที่สุดในบรรดา Athlon 64 แล้วครับ

ในขณะที่ Sempron 3400+ คือตัว Top ของ Sempron ครับ

พอเข้าใจรึยัง ครับ
    ผมพอจะจับใจความได้ว่า ตัว top ของรุ่นนี้ อาจะไม่ได้แรงไปกว่า ตัวที่ต่ำสุด ของอีกรุ่น

แต่ที่มันแพง มันแพงเพราะว่า มันเป็นตัว top ใช่ปะ ไม่ได้แพงเพราะความแรง

เปรียบเทียบประมาณว่า รถยนต์ limited edition ที่ไม่ได้แรงไปกว่า รถแข่งธรรมดาๆ ที่แรงม้าเยอะกว่าอะไรประมาณนั้นหรือเปล่า

อิอิ อย่าซีเรียส กันนะครับถือว่ามาถกประเด็นแก้เซ็งกันเฉยๆ

... อืม คือว่าประเด็นหลักๆขอ กระทู้นี้ผมวางไว้ที่เรื่อง ราคาจำหน่ายอ่ะครับ
    ถ้าพูดถึงเรื่องการนำมา O/C มันก็ทำได้ทั้ง 2 ตัว
    แล้วเรื่องสัญญาณนาฬิกาที่ 1.8 เนี้ย โอเคมันเท่ากัน
    คือผมตัดเรื่องเรื่องรหัสรุ่นออกไปเลยนะ ไอ้ 3000 , 3400, 3200 เนี้ย
    ว่ากันเรื่อง ออฟชั่นในตัวกันเลย
    เรื่องความถี่นี่ 1.8 เท่ากัน
    L1 มันก็เท่ากัน 64*2
    แต่ L2 เนี้ยมันเกิดความต่างแล้ว 256 กับ 512
    แต่ปรากฏว่าราคาจำหน่าย ของตัว L2 ที่น้อยกว่า กลับขายแพงกว่าตัวที่มากกว่า

คือเรื่องการตั้งราคาว่าเป็นตัวท๊อปสุดของรุ่น มันไม่น่าใช่ประเด็น ในเมื่ออฟชั่นน้อยกว่า

อย่าง BENZ C-class รุ่นท๊อปสุด ราคาก็ยังถูกกว่า E-class รุ่นต่ำสุดนะ

ปล. หนักกว่าเดิมอีกทีนี้บางเวป Athlon 64 3000+ ลงไปเหลือ 26XX แล้ว แง่วววว
    ราคานี้ไม่ได้กดแค่ สมพร 3400+ แล้วแต่ลงไปกดดัน สมพร 3200+ 1.6 ด้วย เอาเข้าป่ะ งง?
    Last edited by pann; 17 Feb 2007 at 20:44:26.

ผมพอจะจับใจความได้ว่า ตัว top ของรุ่นนี้ อาจะไม่ได้แรงไปกว่า ตัวที่ต่ำสุด ของอีกรุ่น

แต่ที่มันแพง มันแพงเพราะว่า มันเป็นตัว top ใช่ปะ ไม่ได้แพงเพราะความแรง

เปรียบเทียบประมาณว่า รถยนต์ limited edition ที่ไม่ได้แรงไปกว่า รถแข่งธรรมดาๆ ที่แรงม้าเยอะกว่าอะไรประมาณนั้นหรือเปล่า

ครับ ใช่ครับ คุณกำลังเข้าใจเหมือนผมเลย

คือถ้าเอา CPU ไปเทียบกับ รถยนต์ น่ะ มันก็ถือว่าเกือบใช่นะครับ แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมดซะทีเดียว

ลองดูอย่าง Intel ละกันนะครับ

C2D E6700 ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ น่าจะ 20000 กว่า ซึ่งตัวนี้ เป็นรองจาก C2E E6800

แต่ C2E E6800 ก็แพงกว่า E6700 อยู่เป็น 10000 เลยทีเดียว

ทั้งๆ ที่ E6700 แพงกว่า E 6600 แค่ไม่ถึงหมื่น

E6600 มีความถี่ 2.4 GHz ขายประมาณ 12000
    E6800 มีความถี่ ถ้าจำไม่ผิด ก็น่าจะประมาณ 2.9 GHz รึป่าว ประมาณนี้มั๊ง แต่ขายในราคา 30000 กว่าๆ เลย โดยไม่เรียก รุ่น E6800 ว่า C2Duo แต่ให้เรียกว่า Core 2 Extream

ทั้งๆ ที่ ต่างกันที่ความถี่เท่านั้น แต่สถาปัตกรรมอะไรก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลย

ทำไม C2E ถึงแพงต่างกันโข ล่ะครับ

เพราะ ว่า C2E คือ ตัว Top แหละครับ เพื่อให้ผู้ซื้อได้มั่นใจครับ ว่า ในตระกูลนี้ ไม่มีอะไรที่แรงกว่าตัวนี้ที่ ท่านซื้อไปแล้ว

เพิ่ม 10000 กว่าบาท แลกความเป็น Extream ไงครับ

พอจะเข้าใจเรื่องของการวาง ราคา CPU รึยังครับ ถึงแม้ว่า ราคา จะไม่คุ้มคุณภาพที่ได้มา ไปสักเท่าไหร่

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

แรงแค่ไหนก็ต้องเสียตังค์เหมือนกัน

เลิกความแรงให้เหมาะกับกระเป๋าตังค์เรา ชีวิตจะเป็นสุข อิอิ

ปังปอนด์
    Guest

เล่น Intel เหอะ แรงคุ้มกว่าเป็นไหนๆ

ดูความถี่กับ L2 ก็รู้แล้ว อย่างบ้าจี้หน่อยเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks