overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: เมนบอร์ดร้อนก็ทำให้คอมแฮงค์ได้เหรอครับ ???

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

Default เมนบอร์ดร้อนก็ทำให้คอมแฮงค์ได้เหรอครับ ???

คอมที่บ้านเมนบอร์ดมันร้อนมากมาย 60 องศากว่า ๆ เครื่องไม่เสถียรเลย ชอบแฮงค์ตลอด เล่นเกมไม่เสถียร มีบลูสกรีนเป็นระยะ ๆ จะว่าซีพียูร้อนก็ไม่น่าใช่ แค่ 45 เอง

แต่เมนบอร์ดร้อนนี่ไม่ค่อยจะเจอ

เป็นสาเหตุมั้ยครับ ???

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ได้ครับ
    หรืออาจจะไหม้เลยก็ได้นะเพราะมันมีซิบเซ็ตที่ร้อน

OverclockZone Member amcrew's Avatar

อะไรก็แล้วแต่ถ้ามันร้อนมากๆก็ทำให้ ค้างได้ทั้งนั้น

ชิพเซ็ทแค่ 60 องศา ยังนี่ไม่น่าออกอาการครับ น่าจะมาจากสาเหตุอื่น

OverclockZone Member Rhymes's Avatar

confirm
    บอร์ดในลายเซ็นต์
    ถ้าร้อนเกิน 70 เมื่อไร ค้าง (ตัววัดอยู่ที่ภาคจ่ายไฟ)

ตะกี้อัดไฟการ์ดจอ+ลากไปสุดเท่าที่มันจะไปได้ เล่นไปซัก 15 นาที ขึ้น 95 องศาเมื่อไร ค้างครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Quote Originally Posted by Rhymes View Post
    confirm
    บอร์ดในลายเซ็นต์
    ถ้าร้อนเกิน 70 เมื่อไร ค้าง (ตัววัดอยู่ที่ภาคจ่ายไฟ)

ตะกี้อัดไฟการ์ดจอ+ลากไปสุดเท่าที่มันจะไปได้ เล่นไปซัก 15 นาที ขึ้น 95 องศาเมื่อไร ค้างครับ
    ก็ของท่าน มันล่อไป 95 ของคนถามเค้าแค่ 60 ครับ คนละอาการแน่นอน

OverclockZone Member zyrick's Avatar

เจอสาว Hot Hot นี้ก็ค้างได้เหมือนกัน

OverclockZone Member mcintosh275's Avatar

Talking ของผมร้อน 130 องศาคับไม่ค้างแต่มันพังไปแล้ว

ของผมร้อน 130 องศาคับไม่ค้างแต่มันพังไปแล้ว

OverclockZone Member fordizen's Avatar
    แถวๆ แยกพงษ์เพชร เดอะมอลงามฯ

Default == ==

มันก็เป็นไปได้นะครับ

ไม่ทราบเมนบอร์ดรุ่นไหนครับ แล้วใช้อะไรดูอุณหภูมิบอร์ดครับ?

เคยใช้ บอร์ดรุ่นต่ำๆ ของ ASUS อุณหภูมิแค่นั้นก็ค้างแล้วครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ไม่เคยลองแฮะ ของเราร้อนสุดๆก็ 50

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

ถ้าถึงแค่ 60 จริงๆ ไม่น่าจะค้างลองตรวจสอบดูดีๆก่อนครับว่าร้อนมากกว่า 75 ขึ้นไปรึเปล่า

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

ร้อนมาก ลองเอาพัดลมฮาตาริเป่าจ่อที่เครื่องดูก่อนครับ เคลียร์ไบออส แล้วลองเล่นดู ถ้ายังดับหรือบลูสกรีน คงไม่ใช่ความร้อนแล้ว ความจริงชิบเซ็ตแค่ 60 ยังสบายๆ แต่ถ้าเกิน 70 ขึ้นไปน่าห่วง..

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ขอบคุณครับ

สำหรับชิปเซตนั้นแค่ 60 กว่า ๆ จริง ๆ ซีพียูก็ไม่ร้อน ตอนเปิดเครื่องใหม่ ๆ ยังเย็นอยู่ก็ปกติดี พอซักครึ่งวันก็จะเริ่มมีอาการ เช็คอุณหภูมิ MB Temp ประมาณ 60 +- 5 องศา ซีพียูคงที่ 45 องศา

เมนบอร์ด GIGABYTE ครับ GA-M56S-S3 ซีพียู 5000+ ซิ้งค์เดิม ๆ

เดี๋ยวจะลองหาพัดลมมาเป่าดู

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

ของผม 34 เองช่วงนี้ ไม่ได้เปิดแอร์ด้วย
    พัดลม 5 ตัว เปิดทีนึกว่า ฮ.ขึ้น อิอิ
    แต่ช่วงหน้าร้อนเต็มที่ไม่เกิน 45 น่ะ

ลองดูVGA ยังครับร้อนเท่าไหร่

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ถ้าไม่เชื่อว่าร้อนแล้วมีปัญหา

ลองถอดซิ้งค์บนเมนบอร์ด แล้วเปิดเล่นดูสิครับ

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    ถ้าไม่เชื่อว่าร้อนแล้วมีปัญหา

ลองถอดซิ้งค์บนเมนบอร์ด แล้วเปิดเล่นดูสิครับ
    อุ๊ .... เอาไข่มา 1 ฟองด้วย

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เป็นไปได้ครับ

ของผม 790FX 50+ ตลอดเวลา ใครใช้บอร์ดเดียวกะผม น่าจะอยากเปลี่ยน NB heatsink แน่ๆ
    ลองเอาการ์ดมาทำ CF นี่ี่ 60-65 เลย

แต่SB600 เย็นเฉียบ

Bookmarks

Bookmarks