Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีVGACARD หรือ SOFTWARE ที่ช่วยเพิ่มเฟรมเรทของหนังไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

corel windvd 9 ลองดู แต่ออกแนวไม่ค่อยธรรมชาติไปหน่อย

แต่dvd บางเรื่อง 60เฟรมก็มีนะครับ ผมมีของ c-ute นี่60เฟรม ภาพsmoothสุดๆ อยากให้ทุกเรื่องทำที่60เฟรมจัง

อ่อ ใช้ให้ถูกโปรแกรมและplugin ด้วยล่ะ บางโปรแกรมset ไม่ดี มันก็ได้เต็มที่แค่30เฟรม ถึงไฟล์จะทำมา60เฟรมก็ตาม (แต่น้อยเรื่องมากๆที่จะทำเฟรมเรตสูงๆ)

Comment

mpeg 2 NTSC มันมา 30 FPS

พวกที่เป็น interlace

พอสั่ง deinterlace ด้วย bob (bob คือ frame *2 )

มันจะแสดงผลที่ 60 FPS

หากไม่ใช่ bob อาจจะเป็น blend มันก็แสดงผลแค่ 30 fps ตาม source

ส่วน progressivg มา 30 มันก้เล่นที่ 30 ห้ามไปสั่ง deinterlace กับไฟล์ progressive
      Last edited by battlecruiser; 22 Dec 2008, 16:15:16.

Comment

ซื้อ film มันมาดูเลย ได้เฟรมเยอะแน่

ส่วนตัวแล้ว ผมว่ามันอยู่กับการ encode มากกว่า ถ้าทำมาน้อย มันก็ได้น้อยทำมามากมันก็ได้มาก

ลองคิดดูนะ ถ้าแหล่งจ่าย จ่ายมาแค่ 30 เฟรม แล้ว จะทำให้ 100 เฟรมด้วย HW ของจอ จะทำได้อย่างไร
        มันคิดภาพแทนที่มันหายไปได้หรือ ?

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          mpeg 2 NTSC มันมา 30 FPS

พวกที่เป็น interlace

พอสั่ง deinterlace ด้วย bob (bob คือ frame *2 )

มันจะแสดงผลที่ 60 FPS

หากไม่ใช่ bob อาจจะเป็น blend มันก็แสดงผลแค่ 30 fps ตาม source

ส่วน progressivg มา 30 มันก้เล่นที่ 30 ห้ามไปสั่ง deinterlace กับไฟล์ progressive

น่าสนใจ

และก็กับ win dvd9

Comment

Originally posted by dimensions View Post
            ซื้อ film มันมาดูเลย ได้เฟรมเยอะแน่

ส่วนตัวแล้ว ผมว่ามันอยู่กับการ encode มากกว่า ถ้าทำมาน้อย มันก็ได้น้อยทำมามากมันก็ได้มาก

ลองคิดดูนะ ถ้าแหล่งจ่าย จ่ายมาแค่ 30 เฟรม แล้ว จะทำให้ 100 เฟรมด้วย HW ของจอ จะทำได้อย่างไร
            มันคิดภาพแทนที่มันหายไปได้หรือ ?

เค้าทำกันแล้ว ใช้ได้แล้วด้วย ลองเดินดูตามห้างแถวบ้านที่มีฟิลลิปตัว42นิ้วรุ่นใหม่ๆ

ภาพที่เคลื่อนช้าจนเกิดเงาหายไป แต่ถ้าเคลื่อนไวๆยังทิ้งเงาค้างไว้ในจอ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
              เค้า RIP มาแค่ไหน ก็เล่นได้แค่นั้นครับ เฟลมเรตยิ่งมากไฟล์ยิ่งใหญ่ ทำให้โหลดนาน
              เค้าก็เลย RIP มาให้แค่พอดูแล้วไม่ติดขัดซักเท่าไร
              23.97 กับ 24 ขนาดไฟล์ก็ต่างกันแยะแล้วครับ

อยากดูเต็มๆก็แผ่นแท้โลดครับเนียนๆ ไม่แน่ใจว่าเฟรมเรตเท่าไร น่าจะเท่ากับที่กล้องถ่ายมานะครับ
              ว่าถ่ายมากี่เฟรมต่อวิ

แต่หนัง 100 เฟรมนี่คงไม่มีมั้งครับ ไม่ได้ไปถ่ายการแตกกระจายของกระสุนกระทบกับเกราะนะ อิอิ
              อันนี้เห็นด้วย เค้า Rip มาแค่ไหนก็แค่นั่น

ถ้าเป็น DVD จะมีโปรแกรมดูแบบเทพๆ ชื่อ Corel WinDVD9 Plus ภาพนี้ลื่นเหมือนดู Plasma ที่ห้าง(ท่านต้องเข้าไป set ให้เป็น All2HD ก่อนน่ะคับ มันถึงจะโชว ให้ท่านเห็น)

แนะนำว่าให้ Dual Core จะดีมากเพราะ จะไม่กะตุก เวลา เปิด All2HD

ตัวนี้ใช้อยู่ทุกวัน เขี่ย Power DVD ทื้งไปล่ะ สู้ Corel ไมไ่ด้

Comment

น่าจะใช้กล้องถ่ายรูปความไวสูงๆ มาดักภาพในทีวีนะ จะได้รู้กันไปเลยว่าเฟรมมันเพิ่มจำนวนจริงๆหรือเปล่า
                เทคนิคทำให้ดูลื่น กับเฟรมเรทเพิ่มเป็น 200fps ผมว่าไม่ใช่อย่างเดียวกันอ่ะ

23.976 กับ 24 ไม่ต่างกันขนาดนั้นครับ 29.97 กับ 59.94 ผมลองริปแบบ constant quality ขนาดไฟล์ต่างกันประมาณ 50% เอง และอันที่จริง ไม่มีเฟรมเรท 24fps ในโลกครับ มันคือการปัดเศษขึ้น แต่ 25.00fps น่ะมี

ผมก็ไม่ได้จะเคร่งเรื่องจุดทศนิยมหรอกนะ โพสที่แล้วผมก็ปัดเศษ แต่ผมเห็นคนเอา 23.97 มาเทียบกับ 24 แล้วมันหงุดหงิด มันเทียบกันได้ที่ไหน มันคือตัวเดียวกัน -*-
                Last edited by Ittipol02; 22 Dec 2008, 22:52:29. Reason: เพิ่มคำอธิบาย

Comment

อื้ม....

อีกอย่างน่ะคับ ผมว่าพวก fps เยอะๆ ไฟล์จะค้อนข้างใหญ่เลยน่ะคับ ใช่ป่ะ

Comment

Originally posted by mnojoker View Post
                    อื้ม....

อีกอย่างน่ะคับ ผมว่าพวก fps เยอะๆ ไฟล์จะค้อนข้างใหญ่เลยน่ะคับ ใช่ป่ะ
                    ตัวอย่างครับ
                    ผมเล่น blu-ray 1080/24p(ขอบดำ) มีการส่งข้อมูลเฉลี่ยอยู่ที่ 45Mbps ถ้าเพิ่ม fps เป็น 200 ก็ลองคำนวนดูครับ ^^*
                    Last edited by tanagritm; 22 Dec 2008, 20:10:33.

Comment

จอ ที่รับ 24 P แบบ native มันไม่ได้ทำงานที่ 24 Hz ซะหน่อย

มัน *2 เป็น 48 hz พวกออกใหม่ มีแนวโน้มว่าจะเป็น 72 หรือ 120 ด้วยซ้ำ ภาพแบบเนียนมาก

ส่วนพวก native 50/60 จะมีการ pulldown 24 (23.976 นั่นแหละ )กลายเป็น 50/60 ภาพจะลื่นหรือไม่ ก็อยู่กับ วิธีการในตัวเครื่อง แต่ก็สุ้พวก native 24 ไมไ่ด้

Comment

Originally posted by Rookycable.com View Post
                        อย่างตัวที่เค้าคุยว่า200Hz ได้200เฟรม/วิ เค้าประมวลผลที่ปลายทางครับ คือสัญญาณดิจิตอลต้นฉบับผ่านHDMI
                        ไปถึงจอแล้วก็เข้าระบบตามที่เค้าโฆษณาเพราะฉนั้นการสุญเสียสัญญาณมันไม่มีอยู่แล้วเพราะว่าไปประมวลผล
                        ที่ปลายทาง และอีกอย่างเป็นการนำสัญญาณแบบ01ยิ่งไม่มีผลกับการสูญเสียสัญญาณ แต่ในกรณีเล่นเกมมี
                        การประมวลผลตั้งแต่ต้นทางแล้วได้เฟรมเรทสูงมากๆคือเกิน100เฟรม/วิ ในhi res 1280*720 - 1980*1200
                        ก็ยังทำได้นะเห็นคนที่ใช้พวกx2 เล่นบางเกมส์ได้200เฟรม/วิ หนังมันน่าจะทำได้ง่ายกว่าด้วยมั๊งอันนี้เดานะ
                        เพราะว่าเกมมันเป็นแบบreal timeยังทำได้ หนังมันทำมาตายตัวยิ่งน่าจะง่ายขึ้น

ลองดูดีๆมันไม่มีมีนิ่งสนิทหรอกคับ เค้าถึงทำพวก Motion modeขึ้นมาลองรับในจอLCDTV
                        แค่ดูDVD 29เฟรมยังรู้สึกได้ BDแค่24 ก็ไม่ต่างกันเลยแย่กว่านิดนึงด้วย ผมใช้จอ42นิ้วอยู่ทั้งดูหนังและ
                        เล่นเกมPC ถามว่าดูแล้วรับได้ไหมกับหนังแค่ 24-29 เฟรม/วิ ก็รับได้คับ แต่อย่างที่บอกพอฮาร์ดแวร์
                        ของจอสามารถจำลองเฟรมเรทเรทให้สูงขึ้นได้ทำให้ภาพสมูทขึ้นมากทำให้น่าใช้ขึ้นเยอะในจอรุ่นใหม่
                        หากเราต้องการในส่วนนี้คือต้องเปลี่ยนจอ ซึ่งผมกลับวกเข้าหาฮาร์ดแวร์PCก่อนว่ามีโอกาสทำได้ไหม
                        ถ้าVGAทำโหมดนี้ได้ เปลี่ยนVGAยังไงก็ราคาถูกกว่าเปลี่ยนจอ แถมได้เล่นเกมส์ที่ เฟรมเรทสูงขึ้นด้วย

ทราบครับว่าประมวลที่ปลายทางหรือที่จอภาย แต่ที่อธิบายก็แค่ชี้ให้เห็นว่าทำไมไม่ทำที่ต้นทาง

Comment

แล้วVGAตัวไหนที่ช่วยในการประมวลผลในตอนเล่นไฟล์HD อย่างพวกMKV มั่งคับ จะได้ลดการใช้งานจากCPU

Comment

Originally posted by Rookycable.com View Post
                            แล้วVGAตัวไหนที่ช่วยในการประมวลผลในตอนเล่นไฟล์HD อย่างพวกMKV มั่งคับ จะได้ลดการใช้งานจากCPU

พวกที่มี H264 Bit stream decoder เช่น 8600 9800 HD38/48xx

และตั้งค่าใช้งาน DXVA ถูกต้อง

แทบจะไม่พึ่งพากำลัง CPU เลย

Comment

อ่อ หากอยากใช้ corel windvd 9 แนะนำati ด้วยครับ กินcpu น้อยกว่าnvidia มากๆ จากที่เคยใช้มาก่อน แต่ตอนนี้เน้น power dvd dxva+ati registry tweak เจ๋งสุดๆ

แต่ก็ยังเจอปัญหา คือ power dvd เล่นแล้วมันเหมือนเจอปัญหาคลื่นรบกวนหรือไงหว่า แปลกๆครับ แนวทะแยงลงด้านขวา เป็นทั้งจอ อาการคล้ายๆtv รับสัญญาณไม่ชัด แต่เป็นบางๆ เป็นๆหายๆ มาเป็นจังหวะ ถ้านั่ง ห่ า งๆก็ไม่เห็นแต่สังเกตุแล้วจะเห็นครับ

เรื่อง dvd 60 เฟรม อืมมมมม ตามท่านเรือรบบอก ผมก็มีแผ่นdvd concert อื่นๆเยอะเหมือนกันนะ มันก็ 30 เฟรมอยู่ดี และการเคลื่นไหว เปรียบเทียบต่างกันชัดเจนมากๆเลยครับ ความsmooth นี่ต่างกันชัดเลย ผมว่ามันเกิน30เฟรมตอนแสดงผลจริงนะ ไม่น่าจะใช่แค่การแสดงผลจากโปรแกรมที่โชว์ว่าframe*2
                              Last edited by shady; 23 Dec 2008, 12:27:31.

Comment

มาช่วยเสริมเรื่องเฟรมเรท แต่ผมไม่ชำนาญ PAL นะ ไม่ค่อยได้จับ เจอแต่ NTSC

dvd มีเฟรมเรท 29.97fps แต่ต้นตออาจจะต่างกัน
                                พวกภาพยนต์ มักจะมีเฟรมเรทจริงคือ 23.976 แบบ progressive แล้วถูก pulldown กลายเป็น 29.97 telecine เวลาใช้โปรแกรมดูหนัง ผมเห็นเค้าพยายามจะ inverse telecine เพื่อให้ได้เฟรมเรท 23.976 ที่ดูสมจริงมากกว่าจะไปฝืนเร่งเฟรมเรทสูงๆปลอมๆ
                                แล้วการ pulldown อาจจะเกิดก่อนencodeหรือหลังencodeก็ได้ ส่วนมากจะเกิดหลังencode(คือมาเป็น24pแต่ใส่flagให้เครื่องเล่นdvdเห็นว่าเป็น30i) ทำให้โปรแกรมดูหนังivtcได้ง่าย แค่อ่านflagที่คนทำdvdใส่มา ถ้าเกิดก่อนencodeต้องใช้พวกffdshow ใส่filtersแปลกๆช่วยละมั้งครับ

คอนเสิร์ท ไม่เน้นเฟรมเรทอืดๆสวยๆแบบในภาพยนต์ อันนี้จะเป็น interlace ของจริง 29.97fps โปรแกรมที่ใช้ดูคลิปจะมีขั้นตอน deinterlace เพื่อให้ภาพเนียนเป็น progressive เฟรมเรทที่ได้คือ 29.97 หรือ 59.94(เรียกว่าการbob) ขึ้นอยู่กับdeinterlacerที่เราเลือกใช้ แน่นอนว่า 59.94 ดีกว่า และไม่ฝืนธรรมชาติด้วย นี่เป็นข้อดีอย่างนึงของinterlaceคือรักษาเฟรมเรทสูงๆแบบประหยัดแบนวิด แต่ถ้าเป็นการริปหนัง ที่เค้าไม่ค่อยทำ 59.94 progressive ก็เพราะเรื่องขนาดไฟล์แหละครับ และที่เค้าไม่ริปเป็นinterlaceก็เพราะไม่มีencoderตัวไหนชอบ ภาพลายหวีที่คุณภาพไม่แน่นอนขึ้นกับโปรแกรมที่ใช้ดู ควรจะเปลี่ยนเป็นprogressiveให้มันจบๆไปเลย

เพิ่มเติม : ที่เค้าพยายามจะเปลี่ยนsourceอะไรก็ตาม ให้เป็น 29.97fps interlace เพื่อใช้กับทีวีcrtแบบเก่าๆระบบ NTSC ครับ รายละเอียดผมไม่ค่อยรู้หรอกนะ
                                Last edited by Ittipol02; 23 Dec 2008, 14:00:58.

Comment

Working...
                                X